`

Jump to content

สาย optic ถูก กับ แพง ต่างกันไหมครับ

30 replies to this topic

#21 leorio

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 19 August 2008 - 05:07 PM

QUOTE (coupae @ Aug 19 2008, 04:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ok ครับ ถ้าผมได้ของมาแล้ว set ไม่เปน หรือเล่นไม่เป็น จะ pm ไปนะครับ เพราะ คุณ leorio ก็ใช้รุ่นนี้อยู่ใช่ปะครับ ขอบคุณครับ

ใช่แล้วครับก็ประมาณ 2-3 เดือนตอนที่ออกใหม่ๆ แล้ว แล้วชอบตรงที่เป็นเป็นรุ่นที่ขายแถวยุโรปครับ มีปัญหาถามได้ตลอดครับ

#22 Pongko

What!!!!???

• High Royal Executive Members

Posted 19 August 2008 - 07:26 PM

QUOTE (leorio @ Aug 19 2008, 06:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช่แล้วครับก็ประมาณ 2-3 เดือนตอนที่ออกใหม่ๆ แล้ว แล้วชอบตรงที่เป็นเป็นรุ่นที่ขายแถวยุโรปครับ มีปัญหาถามได้ตลอดครับ

ผมก็พึ่งได้มาเมื่อ อาทิตย์ที่ผ่านมานี้เองครับ ส่วนเรื่องสาย พนักงานมันมาติดตั้งให้ครับ

หมดค่าสายทั้ง Coax และ Optic ต่างหากอีก 4000 กว่าบาทไม่รุ้ว่ามันเอาสายยี่ห้อไรมาให้

ผมก็ยังสงสัยอยุ่ว่า มันมีช่อง HDMI มาไว้ทำไม???

#23 Piggyealker

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 19 August 2008 - 08:34 PM

QUOTE (Pongko @ Aug 19 2008, 07:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก็พึ่งได้มาเมื่อ อาทิตย์ที่ผ่านมานี้เองครับ ส่วนเรื่องสาย พนักงานมันมาติดตั้งให้ครับ

หมดค่าสายทั้ง Coax และ Optic ต่างหากอีก 4000 กว่าบาทไม่รุ้ว่ามันเอาสายยี่ห้อไรมาให้

ผมก็ยังสงสัยอยุ่ว่า มันมีช่อง HDMI มาไว้ทำไม???

เอาไว้เหมือนเป็น Hub อะครับ ถ้ามี source มากกว่าหนึ่งตัวทึ่มี output เป็น HDMI ก็เอาสายมาต่อเข้า HDMI in ที่ AVR แล้วต่อ HDMI out เข้าจอแสดงผลจะได้ไม่ต้องเสียบเข้าเสียบออกเปลี่ยน source ด้วยปุ่มแทน

อย่างมีเครื่องเล่น Blueray ที่มี HDMI out กะ XBOX หรือ PS3 ที่ต่อ HDMI เข้าหลังเครื่องสามช่องแล้วต่อจาก AVR เข้าจอเลยสายเดียวจะเล่นเครื่องไหนก็สลับด้วยปุ่มแทน

mrzane ตอบ clear มากเลยครับเรื่อง digital มีคนที่คิดว่าเป็นเซียนหลายคนไม่เข้าใจเรื่อง digital แล้วก็พูดโน่นพูดนี้บางที่ฟังแล้วขำบอกทฤษฎีไปก็ไม่เชื่อ yoyo_71.gif

#24 leorio

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 19 August 2008 - 08:37 PM

QUOTE (Pongko @ Aug 19 2008, 07:26 PM) <{POST_SNAPBACK}>

อัพสเกลภาพไง

#25 lekao

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 20 August 2008 - 10:46 AM

QUOTE (leorio @ Aug 19 2008, 08:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อัพสเกลภาพไง

รุ่นนี้อัพภาพได้ด้วยเหรอ ผมเข้าใจว่าเป็นแค่ part นะ ผมเคยต่อ componant in แล้ว out เป็น hdmi ยังไม่ขึ้นเลยครับ
หรือผมต่อไม่เป็นเองไม่แน่ใจ ถ้าอัพสเกลภาพได้ ได้ที่ความละเอียดเท่าไหร่ครับ

#26 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 20 August 2008 - 11:13 AM

เข้าไปดู spec ในเว็บ ปรากฏว่ารุ่นนี้เป็น HDMI Pass through ครับ เพราะฉะนั้นจะลากสาย HDMI ไปต่อ TV เลยก็ได้นะครับ จะได้ไม่ต้องต่อหลาย hop ครับ ส่วน AVR ก็ใช้ต่อกับ PS3 ผ่านทางพอร์ท optical อย่างเดียวครับ yoyo_67.gif

http://www.eu.onkyo.com/products/product_e...08_6278292.html

#27 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

• High Royal Executive Members

Posted 20 August 2008 - 11:45 AM

HDMI ใน avr รุ่นประหยัดมันมักทำเป็น switcher อย่างเดียว คือเอาไว้สลับช่อง (ภาพ) ให้สำหรับคนที่ทีวีมีช่อง hdmi น้อยไงครับ
ส่วนตัวผมใช้รุ่นกลางๆ hdmi เลยถอดเสียงได้ด้วย ส่วนตัวก็ว่าสะดวกดีนะไม่ต้องใช้สายเสียงเพิ่ม ประหยัดด้วย เสียงที่ได้ ผมว่าไม่ค่อยต่างจาก coax เท่าไหร่ (ทดสอบด้วย dvd)
คงเพราะผมไม่ได้ใช้ลำโพงหรูหราอะไรมากมาย และก็ไม่ได้เปิดดังด้วย ผมเลือกต่อ hdmi จาก xbox360 เอาทั้งภาพและเสียง เพราะ MS มันทำทุเรศ จะต่อ optic เพื่อเอาเสียงกับ hdmi เพื่อเอาภาพจะต้องใช้สายของมันเท่านั้น หรือไม่ก็ต้องแกะสาย ผมเลยต่อเส้นเดียวจบ คิดไม่ผิดที่ซื้อ avr แบบถอดเสียงทาง hdmi ได้มา คุ้มมากๆ ครับ เส้นเดียวอยู่

ปล. AVR Marantz SR4001
ลำโพง Klipsch Quintet 3
ซับ Synergy Sub 10
สาย hdmi Dragon เส้นละ 300
สาย coax DigiFlex เส้นละพันกว่าบาท

#28 Saka

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 20 August 2008 - 03:52 PM

มีอยู่ช่วงนึงอมร(lotus บางใหญ่)ขายสาย HDMI เส้นละ 300 เองครับหนักแน่นมาก (เส้นที่มีแผงตาข่ายดำคลุมอีกทีอะครับ)
ตอนนี้ปรับราคาเป็น 600 แล้วงงเหมือนกัน yoyo_71.gif
ไม่แน่ใจว่าสั้นยาวเท่าเดิมรึเปล่านะ

Edited by Saka, 20 August 2008 - 03:58 PM.

#29 coupae

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 20 August 2008 - 05:17 PM

ใครเคยไปร้าน อมร สาขา zeer มั่งอะครับ ที่นั่นมีขาย สาย optic ปะครับ

#30 Piggyealker

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 20 August 2008 - 08:30 PM

QUOTE (coupae @ Aug 20 2008, 05:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใครเคยไปร้าน อมร สาขา zeer มั่งอะครับ ที่นั่นมีขาย สาย optic ปะครับ

มีทุกสาขาแหละครับผม

#31 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 21 August 2008 - 10:47 AM

QUOTE (Saka @ Aug 20 2008, 03:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีอยู่ช่วงนึงอมร(lotus บางใหญ่)ขายสาย HDMI เส้นละ 300 เองครับหนักแน่นมาก (เส้นที่มีแผงตาข่ายดำคลุมอีกทีอะครับ)
ตอนนี้ปรับราคาเป็น 600 แล้วงงเหมือนกัน yoyo_71.gif
ไม่แน่ใจว่าสั้นยาวเท่าเดิมรึเปล่านะ

นั่นแหละครับที่ผมได้มา มีferite coreที่หัวท้ายสายถักหนังงู 2 เมตร 300 3เมตร 400บาท ซื้อเสร็จสายยาวไม่พอจะกลับไปซื้อสามเมตร ปรากฎว่ากลับไปราคาพุ่งไปสองเท่า yoyo_71.gif เลยจัดที่จัดทางให้ทีีวีกะrecieverใหม่แทนครับ

QUOTE (Piggyealker @ Aug 20 2008, 08:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีทุกสาขาแหละครับผม

ตอนเลือกยากเหมือนกันนะครับ เคยซื้อมามันหลวมไปนิดนึงอ่ะ บางเส้นก็ฟิตพอดี เฮ้อ