`
←  DGO CLUB : XBOX ONE & XBOX360
Logo
»

Tales of Vesperia แลกเปลี่ยนความคิดและปริศ...

f.bomber's Photo f.bomber 13 Aug 2008

แล้วแบบ eng เมื่อไหร่จะออกครับ

huntersai's Photo huntersai 13 Aug 2008

QUOTE (Acatan @ Aug 13 2008, 02:10 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เอ.. เกมนี้มันมีแผ่นล๊อทที่ไม่สมบูรณ์รึเปล่าครับเนี่ย?

เหมือนว่าแผ่นที่ผมใช้มันจะไม่มี อนิเมแทรกระหว่างฉากพิกล.. - -?

ทีแรกผมเปิดมามันไม่มี op ...แต่ก็ไม่ได้เอะใจอะไร แต่พอไปถึงหมู่บ้านฮาลูลู แล้วเพิ่งรู้สึกตัวว่ามันมีบางอย่างไม่ถูกต้อง
ตอนที่ไปหาของกลับมาทำให้สนามพลังของหมู่บ้านใช้ได้อีกครั้ง ทีตอนแรกจะไม่มีอะไรเกิดขึ้น แล้วเอสฯ ก็ทำอะไรซักอย่าง แล้วมันก็มืดไปเลย... แล้วพอตัดกลับมาอีกที สนามพลังก็ใช้ได้แล้ว - -??

อีแบบนี้ดูเหมือนต้องหาแผ่นใหม่สินะครับเนี่ย - -?

ต้องหาแผ่นใหม่แล้วละครับ ที่เล่นนี้เป็นแผ่นปั้มหรือแผ่นไรท์ครับ เพราะตอนเข้าเกมส์จะขึ้นชื่อค่ายแล้วมีเพลงอนิเมด้วยนะครับ
แล้วก็ฉากหมู่บ้านฮาลูลูเนี่ย เราต้องไปหาของเพื่อให้หมู่บ้านนี้ผลิดอกซากุระ ซึ่งตรงฉากที่นางเอกจะใช้ความพยายามในการให้ดอกไม้เบ่งบานนั้น จะมีฉากการ์ตูนด้วยนะครับ yoyo_73.gif

Kamiyu's Photo Kamiyu 13 Aug 2008

แปลกเนอะ อาการไม่มี movie ในเกมเนี่ย

ปกติไม่น่าจะเป็นนะ เพราะไม่เคยเห็นเลยอ่ะ อาการแบบนี้

เพราะยังไง ISO ของ 360 ก็ไม่มี RIP นะ อาจเป็นที่แผ่นเพี้ยนมั้งนะ ลองเปลี่ยนดู

Tatasaray's Photo Tatasaray 13 Aug 2008

คำว่า Vesperia มีความหมายว่าอะไรหรอครับ

จาก http://www.gamespot.com/xbox360/rpg/taleso...&pid=945075
"Vesperia comes from the word Vesper, meaning the evening star, Venus, a bright star in the sky."

ชื่อของดาวนั่นเอง เห็นตอนเข้าเกมมีดาวดวงใหญ่ๆขึ้นที่ชื่อเกมไม่รู้ใช่ดวงนั้นหรือเปล่า

เพลงตอนเปิดตัวเพราะ ใช้ได้นะครับ ไม่ได้ฟังเสียดายแย่เลย เท่าที่ผมเล่นเกมนี้ ไม่ค่อยเห็นโหลดหรือค้างเท่าไหร่ด้วยนะครับ
รับประกันความมัน คุ้มค่า การรอคอยครับ
มีภาษาขึ้นหยุดได้ตลอด กด Start จอก็ยังอ่านตัวอักษรได้ เพลงก็เพราะ โอ้ย ตรงเสป็ก คนหัดเรียนภาษาญี่ปุ่นจริงๆเลยสิครับนี่ เปิดดิกจนจะชำนาญแล้ว

ส่วนคนที่ไม่สนใจภาษาก็กดผ่านได้เช่นกัน

เสียดายที่เป็น WideScreen เท่านั้น ตัวอักษรไม่ใหญ่เท่าไหร่ ต้องทีวีใหญ่ถึงจะมัน

ขอให้เกมมันๆตลอดแบบนี้ ไปจนผมจบเกมนี้นะ yoyo_77.gif

ตอนแรกๆว่าจะแปลทุกคำ แต่เกมมันสนุกมากๆๆๆๆ ขอเล่นจบก่อนสักรอบล่ะครับ รอบต่อๆไปค่อยเก็บรายละเอียด
.....นี่มันเป็นเกม Tales เกมแรกๆที่ผมเล่นด้วยล่ะ ติดใจแล้ว

HeRoBoyZx's Photo HeRoBoyZx 13 Aug 2008

พรุ้งนี้ได้แผ่นแล้วไม่ต้องห่วงเดียวมารวมวงด้วย eng ออกก็จะเล่นอีก เอากันไป

Julong's Photo Julong 13 Aug 2008

ขอบคุณนะครับ ที่บอกความหมายให้ครับ ผมขอถามหน่อยครับทำไมเพลงเปิดเรื่องเสียงคนร้องเบามากแต่เสียงเพลงดังมาก พอเริ่มเกมส์ถึงฉากพูดคุยกันก็เบา

อีก ต้องไปปรับตรงไหนครับ เข้าออฟชั่นเกมส์นี้ภาษาญี่ปุ่นทั้งนั้น ปรับตรงไหนครับแล้วพอจะรู้คำสั่งแต่ละตัวมั้ยครับว่ามันแปลว่าอะไรครับ พึ่งเล่นครับรบกวน

ด้วยครับ yoyo_71.gif ภาคนี้ไม่มีกระโดดหลบการโจมตีหรอครับ ที่กดกันแล้วจะหลบได้ภาคก่อนยังมีเลยครับ
Edited by Julong, 14 August 2008 - 12:57 AM.

animetrade's Photo animetrade 14 Aug 2008

ภาคนี้ต่อคอมโบมันส์โคตรๆ เอาทริคเล็กน้อยมาฝากครับ ฝึก"ท่าที่เปลี่ยนแปลง" เมื่อติดสกิลตามสี (ส่วนใหญ่จะเป็นคันจินะครับ) ให้ครบ 100 ครั้งจะได้สกิลนั้นมาใช้ถาวร โดยแยกจากสกิลดั้งเดิม จากนั้นติดสกิล แคนเซิลพลัส 1-2 ผลที่ได้จะออกมาเป็น ท่าเล็กขั้นแรก--->ท่าที่เปลี่ยนแปลง---->โอกิ สรุปก็คือเอาท่าเปลี่ยนแปลงมาขั้น ก่อนใช้ท่าโอกิ ถ้า อยากมันส์กว่านั้นโดยไม่ต้องกดโอเวอร์ลิมิตให้ศัตรูกระเด็นเสียจัง ก็ติดสกิล ไฮเปอร์คอมโบ 1 หรือ 2-3 ด้วยก็ได้ ผลของสกิลนี้จากที่ผมเข้าใจคือ เมื่อทำคอมโบได้มากกว่า 28 hit จะมีโอกาสใช้โอเวอร์ลิมิตออโต้ เลเวล 1 สำหรับ ไฮเปอร์คอมโบ 1 ลิมิตเลเวล 2 สำหรับ 50 hit และ ลิมิตเลเวล 3 สำหรับ 72hit โอวมันส์ ~

BlueMusk's Photo BlueMusk 14 Aug 2008

อยากเล่นมากครับบบ TT อิจฉาคนมี360อ่า สุดโปรดเลย ตระกูลtales

VesPa's Photo VesPa 14 Aug 2008

1.หลังจากสู้กับบอสอสูรที่โคโลเซ๊ยมแล้วเดินเรือไปเมืองไหนเหรอคับ มันไปได้ทั่วโลกเลย เหอๆ
2.สกิลที่มีรุปดาวอยู่ด้านหน้าใช้ไงเหรอคับมันเป้นตัวทึบกดใช้มะได้ ไม่เหมือนสกิลอื่นๆอ่า
ขอบคุณคับ
Edited by VesPa, 14 August 2008 - 12:39 PM.

BF2142's Photo BF2142 14 Aug 2008

มีใครพอจะช่วยเทียบสกิลยุ่นกับENGให้มั้งครับ เล่นJpแล้วอ่านสกิลไม่ออก

เล่นengก็ไม่ชอบเสียงอะจะทำยังไงดี yoyo_71.gif

แล้วENGนี้คือ ENGล้วนๆ หรือเอเชียที่เปลี่ยนภาษาได้อะครับ
Edited by BF2142, 14 August 2008 - 01:33 PM.

Uzsa's Photo Uzsa 14 Aug 2008

QUOTE (VesPa @ Aug 14 2008, 12:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
1.หลังจากสู้กับบอสอสูรที่โคโลเซ๊ยมแล้วเดินเรือไปเมืองไหนเหรอคับ มันไปได้ทั่วโลกเลย เหอๆ
2.สกิลที่มีรุปดาวอยู่ด้านหน้าใช้ไงเหรอคับมันเป้นตัวทึบกดใช้มะได้ ไม่เหมือนสกิลอื่นๆอ่า
ขอบคุณคับ

1. จำไม่ได้แฮะ ลองไปดูที่สมุดบันทึกเรื่องราว(ตรงเมนูนะครับอันรองสุดท้ายก่อนไอคอนเซฟเลือกไปอันแร
ก เลื่อนไปล่างสุด ดูตัวหนังสือเขียวที่บอกในบันทึกแล้วไปที่เมืองนั้นครับ

2. เป็นท่าไม้ตายแบบคัทซีนครับ ผมเองก็กดใช้ไม่เป็น รอผู้รู้มาตอบละกันครับ

animetrade's Photo animetrade 14 Aug 2008

QUOTE (Uzsa @ Aug 14 2008, 01:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
1. จำไม่ได้แฮะ ลองไปดูที่สมุดบันทึกเรื่องราว(ตรงเมนูนะครับอันรองสุดท้ายก่อนไอคอนเซฟเลือกไปอันแร
ก เลื่อนไปล่างสุด ดูตัวหนังสือเขียวที่บอกในบันทึกแล้วไปที่เมืองนั้นครับ

2. เป็นท่าไม้ตายแบบคัทซีนครับ ผมเองก็กดใช้ไม่เป็น รอผู้รู้มาตอบละกันครับ

ไม่ใช่คัทซีนครับ คัทซีน(ฮิโอกิ) จะใช้ได้ก็ต่อเมื่อได้สกิล Special มาติดตั้งไว้ก่อนและเปิดใช้ลิมิตขั้น 3 ขึ้นไป อันที่กลาวถึงคือ เบิร์สอาร์ทครับ วิธีใช้ เปิดลิมิตเลเวลอะไรก็ได้ แล้วกด A ค้างหลังจากใช้ท่าระดับ โอกิ ขึ้นไปครับ

HeRoBoyZx's Photo HeRoBoyZx 14 Aug 2008

ได้แผ่นแล้ว เจอซากิแล้วครับ นุกๆๆ eng มาจะเล่นอีกรอบ

HeRoBoyZx's Photo HeRoBoyZx 14 Aug 2008

เจอข้อเสียเกมนี้แหละ มันไม่มี พักโหลดเลย เล่นแล้วไม่ว่างหาอะไรกินเลย yoyo_55.gif

VesPa's Photo VesPa 14 Aug 2008

มีใครถึงตรงที่เราต้องเปลี่ยนตัวละครเป็นผู้ญที่เป็นเอลฟ์แล้วต้องคุยกับเผ่าเอลฟ์
ด้วยกันที่เมืองที่อยู่ในถ้ำอ่า งงป่าว หลังจากนั้นไปไหนต่ออ่า แงๆ ขับเรือเหาะวนหลายรอบละ
Edited by VesPa, 14 August 2008 - 04:57 PM.

ถ้าจำไม่ผิดก็หุบเขาด้านล่าง ใกล้ๆเมืองทะเลทรายที่เจอกับ ดุค นักดาบผมยาวสีขาวอะครับ เดินขึ้นจากหมู่บ้านนั้นเข้าหุบเขาไป ใช่เปล่าหว่า...........

bank-Ultima's Photo bank-Ultima 14 Aug 2008

เข้ามาเก็บส่วน AP ขอบคุณครับ ^^!

ปกติ สิงอยู่ฝั่ง Gcon ขอเข้ามาแจกเพลงนะครับ

ขอเสียงชาว Vesperia หน่อยครับ

แบบว่าแจกของอ่ะนะ ^^!

Single ของ BONNIE PINK ที่เป็นผู้ร้องเพลง Kane wo Narashite [สั่นระฆัง] (ทำไม ผมแปลชื่อไทย ได้อุบาดเยี่ยงนี้ .... จะแปลให้เพราะกว่านี้ก็ไม่รู้ว่าจะแปลไงดี ระฆังที่สั่นไหว ????)

เผอิญได้ตัวเพลงมา เป็น Flac เลยจับแปลงเป็น MP3 ซะ

Youtube

http://www.youtube.com/watch?v=Hp6ZdYziOz8

Link Download

MP3 : จิ้ม

PV : จิ้ม

bank-Ultima's Photo bank-Ultima 14 Aug 2008

เอ่อ ที่นี่มีปุ่ม edit ไหมเนี่ย หาไม่เจอ

QUOTE (VesPa @ Aug 14 2008, 04:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีใครถึงตรงที่เราต้องเปลี่ยนตัวละครเป็นผู้ญที่เป็นเอลฟ์แล้วต้องคุยกับเผ่าเอลฟ์
ด้วยกันที่เมืองที่อยู่ในถ้ำอ่า งงป่าว หลังจากนั้นไปไหนต่ออ่า แงๆ ขับเรือเหาะวนหลายรอบละ

พอเปลี่ยนไปใช้ จูดิส ตอนคุยหาข่าว จะได้เบาะแส สถานที่ ป่าเอโกโซ่エゴソーの森 มา
ทางไปก็ จากอัสปิโอ้ ไปทางตะวันตกเฉียงใต้ จะอยู่ ที่ map ピピオニア大陸・西
ถ้าจำไม่ผิด หน้าตาทางเข้าจะเป็นกอป่า นะ

libertica's Photo libertica 14 Aug 2008

ซอยข่อยแนครับพี่น้อง ติดอยู่ในทะเลทรายงะ ที่ยิงหรือสู้กระบองเพชรแล้วจะได้น้ำเพิ่มน่ะครับ วิ่งวนไปมาหาทางออกไม่เจอ yoyo_71.gif

Julong's Photo Julong 14 Aug 2008

เกมส์นี้เปลี่ยนปุ่มกดสกิลได้มั้ยครับ ไม่ชอบใช้อนาล็อคเลยครับมันไม่ถนัดเลยครับอยากใช้ปุ่มที่เป็นลูกศรมากกว่าครับ ถามอีกข้อครับภาคนี้กดกระโดดหลบแบบภาคก่อนไม่ได้หรอครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณ yoyo_53.gif