`

Jump to content

Review แบบบ้านๆ HP lcd monitor w2448hc

35 replies to this topic

#1 warrior

นักเล่น H เกมส์มือฉมัง

• Royal Executive Members
  • Interests:xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

Posted 01 August 2008 - 02:21 AM

หลังจากที่ได้แต่นั่งมองเครื่อง Ps3 ตาปริบๆเพราะไม่มีจอเล่น มาร่วม 2 เดือน ในที่สุดวันนี้ก็อดใจไม่ไหวเมื่อตอนเย็นเลยแบก PS3 เดินตะลุยไปที่พันธ์ทิพย์ ;) เสาะหารุ่นที่ว่าจากหลายร้าน ( ความจริงมีขายแค่ 2 ร้านเอง ) พอเจอร้านเป้าหมายก็สอบถามราคาพร้อมต่อราคาและลองจอกับเครื่อง PS3 เสร็จสรรพก็ได้มาในราคา 15200 บ. หลายๆท่านที่มี HP w2408h อาจดูไม่ค่อยคุ้นกับรุ่นนี้ซักเท่าไหร่ เพราะจอตัวนี้เป็นรุ่นใหม่ ( เพิ่งจะออกมาเมื่อกลางเดือนกรกฎาคมนี้เอง) ที่ออกมาแทน HP w2408h ครับ เอาล่ะเรามาดูหน้าตาและขนาดของ Package กันเลยดีกว่า

เจ้า package ของ Hp w2448hc มีขนาด 695mm x 290mm x 505mm ส่วนเรื่องน้ำหนักก็ 12.8 kg ครับ

อันนี้เทียบกับขนาดมือของผมน่ะ ( กล่องใหญ่มากๆขอบอก )

เริ่มแกะกล่องกันเลยดีกว่า

ถุงที่เห็นนั่นเป็นพวกอุปกรณ์ที่แถมมากับกล่องน่ะครับ

ไหนเอาถุงออกหน่อยสิ

พอดึงออกมาแล้วหน้าตาก็เป็นอย่างนี้

ลำบากน่าดูกว่าจะเปลือยน้อง w2448hc ออกหมด

ต่อไปเราไปดูส่วนของช่องต่อต่างๆที่มีในรุ่นนี้กันดีกว่า

จากซ้ายไปขวาน่ะครับ
1.ช่อง Audio ครับ ในกรณีที่อยากให้เสียงออกลำโพงของจอต้องต่อสาย Audio เชื่อมระหว่างจอกับ PC หรือ Notebook น่ะครับ ส่วน PS3 ถ้าต่อ hdmi แล้วเสียงก็จะออกทางลำโพงเลยครับ
2.ช่อง hdmi ครับ จอรุ่นนี้ support hdmi ver.1.2 น่ะครับ
3.ช่อง DVI ครับ ถ้าเป็นรุ่น w2408h จะไม่มีช่องนี้มาให้น่ะครับ
4.ช่อง VGA ครับ
5.ช่อง USB-In ครับ
6.ช่อง USB ครับ ทางด้านขวาของตัวจอจะมี port USB อีก 2 port ครับ

ถัดมาก็จะมาดูในส่วนของอุปกรณ์ที่แถมมากับกล่องน่ะครับมีอะไรบ้างเราไปดูกันเลย

จากซ้ายไปขวาน่ะครับ
1.สาย AC Power แบบปลั๊ก 3 ตาครับ
2.สาย USB
3.สาย Audio

สาย hdmi ครับ

สาย VGA ครับ

สาย AC Power แบบปลั๊ก 2 ตาครับ

สุดท้ายก็จะเป็น CD Software กับ คู่มือเกี่ยวกับการรับประกันสินค้าครับ

มาเข้าสู่การทดสอบเจ้า w2448hc กันดีกว่า

เกมส์ที่ใช้ทดสอบมี 4 เกมส์น่ะครับ คือ Genji, Motorstorm, Winning2008, GTA4 ครับ

ขอสรุปแบบสั้นๆเลยแล้วกัน

ด้านล่างนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ

ข้อดี
1.การออกแบบ : โดยส่วนตัวแล้วผมชอบการออกแบบของจอรุ่นนี้มากครับ ดูหรูหราดี ยิ่งในส่วนของฐานตั้งก็ทำออกมาได้อย่างลงตัวครับ สามารถปรับระดับสูงต่ำได้ ประกอบกับการที่ฐานตั้งมีลักษณะเว้าเข้าไปทำให้สามารถเก็บ keyboard ไว้ใต้จอได้ด้วย และจอรุ่นนี้สามารถหมุนจอเป็นแนวตั้งได้ทำให้เหมาะกับการดูภาพถ่ายในแนวตั้งด้วยครับ
2.มีกล้องพร้อมไมค์มาให้ในตัวเลย เหมาะสำหรับคนที่ชอบเล่น M หรือส่องกบมากๆครับ
3.มีระบบปรับแสงอัตโนมัติ
4.รองรับ Full HD ครับและยังสามารถปรับหน้าจอให้แสดงผลแบบ 1:1 ได้เช่นเดียวกับรุ่น w2408h ทำให้ภาพที่ได้มีสัดส่วนถูกต้องไม่ยืดครับ ( แต่จะมีขอบดำด้านบนกับล่างหน่อยนึงน่ะ )
5.มีช่อง HDMI ที่รองรับ HDCP ทำให้ไม่มีปัญหาในการเล่นกับเครื่อง PS3
6.จอของรุ่นนี้เป็นจอกระจกครับทำให้ภาพที่ได้มีสีสันที่สวยงามมากๆ เพราะมีค่า Color Gamut สูงถึงระดับ 92% แน่ะ

ข้อด้อย
1.ความเข้มของสีดำก็ยังคงเป็นจุดด้อยของจอ lcd monitor เหมือนเดิมครับ คือสีดำจะไม่ดำสนิท ( ตรงส่วนนี้ถ้าเราเข้าไปปรับการแสดงผลของภาพในเครื่อง PS3 ให้เป็นแบบ full RGB ความเข้มของสีดำจะดูดีขึ้นครับ ) แต่ถ้าถามผมว่าพอใจไหม ผมพอใจน่ะ ดีซ่ะอีกเวลาเล่นเกมส์ Siren ภาพมันจะได้ไม่มืดจนเกินไป แบบว่ากลัวง่ะ
2.เสียงที่ได้จากลำโพงฟังดูยังไงพิกล แต่ตัวผมเองไม่ซีเรียสอะไรเพราะตรงจุดนี้เราสามารถหาเครื่องเสียง 5.1 มาต่อให้ดังกระหึมได้อยู่แล้ว
3.เจ้า w2448hc จัดว่าเป็นจอขนาด 24 นิ้วที่ค่อนข้างหนัก เพราะจอขนาด 24นิ้ว โดยทั่วไปแล้วจะหนักประมาณ 6-8kg. แต่เจ้า w2448hc หนักถึง 9.8kg ถ้ารวมกล่องด้วยก็จะหนักถึง 12.8kg. แบกกลับกล้ามขึ้นแน่
4.จอกระจกใช่ว่าจะมีแต่ข้อดีน่ะครับ เพราะจอประเภทนี้จะมีเงาสะท้อนครับซึ่งกลายเป็นข้อเสียไปในตัวด้วย

ความแตกต่างระหว่าง HP w2408h กับ HP w2448hc
1.ช่องสัญญาณของ w2408h จะมีแค่ 2 ช่อง คือ VGA กับ HDMI ส่วน w2448hc จะมี 3 ช่อง คือ VGA, DVI และ HDMI ทำให้เชื่อมต่อได้หลากหลายมากขึ้นครับ
2.รุ่น w2448hc จะมีกล้องพร้อมไมค์ช่อนมาในจอด้วย ส่วนรุ่น w2408h ไม่มีมาให้ครับ

สรุปอีกที
เท่าที่หาข้อมูลมาด้าน spec ของทั้งสองรุ่น ( HP w2408h กับ HP w2448hc ) ก็ใกล้เคียงกันมากครับแต่จะต่างกันตรงที่ช่อง DVI กับกล้องและไมค์ที่เพิ่มเข้ามาในรุ่น w2448hc กับราคาที่เพิ่มมาแค่ 400 บาท ( ช่วงที่ผมซื้อ HP w2408h ราคา 14800 บ.ครับ ) เท่าที่ลองใช้งานมาโดยส่วนตัวแล้วชอบมากๆเพราะมันเหมาะกับห้องของผมที่มีขนาดเล็กแถมยังได้ความละเอียดระดับ Full HD ในราคาที่ผมพอจะเอี้อมถึงอีกด้วย สุดท้ายนี้ก็ขอแนะนำเลยล่ะกันสำหรับผู้ที่พักอาศัยในห้องขนาดเล็กและกำลังมองหาจอ lcd ที่จะเอามาใช้เป็นจอมอนิเตอร์ของคอม ดูหนัง ( Blu-ray ) เล่นเกมส์ PS3, XBOX360 ฯลฯ ผมคิดว่าจอตัวนี้น่าจะตอบสนองความต้องการของคุณได้ครับ

คะแนนโดยรวม 9/10

ปล.ขอขอบคุณคุณ Bank DVD ที่ช่วยในการเลือกซื้อจอ และเป็นตากล้องจำเป็นในการ review ครั้งนี้ แถมยังช่วยแบกเครื่อง PS3 กลับมาจากพันธ์ทิพย์ให้อีกด้วย warrior ซาบซึ้งน้ำใจ เดียวพรุ่งนี้ไปเป็นเพื่อนช่วยเลือกซื้อ Play3 น่ะ

Edited by warrior, 11 August 2008 - 03:05 AM.

#2 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 01 August 2008 - 08:03 AM

ขอบคุณสำหรับ review ครับ เพิ่งจะซื้อ w2448h มายังไม่ถึงเดือนเลย ตกรุ่นซะแล้ว yoyo_71.gif

#3 Bank DVD

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Banned

Posted 01 August 2008 - 08:14 AM

ครับ hp ตัวนี้งามแท้ๆครับ วานนี้ผมก้อไปจัดมาครับ ใครยังไม่ซื้อจัดไปเลยครับ แต่หาคนแบกไปด้วยนะ หนักมากมาย จ้า

Edited by Bank DVD, 01 August 2008 - 08:25 AM.

#4 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 01 August 2008 - 09:36 AM

ขอบคุณสำหรับรีวิว จอสวยดีครับ มี DVI ให้ด้วย

ถามนิดนึงครับ ไม่ทราบว่าถ้าผมเอาคอมมาต่อผ่าน DVI, ต่อ PS3 ผ่าน HDMI และต่อ XBOX ผ่าน VGA แล้วสามารถสลับไปมาระหว่าง 3 inputs ได้หรือเปล่าครับ หรือว่าจอมันมองว่า DVI กับ HDMI เป็น channel เดียวกัน เวลาต่อต้องเลือกอันใดอันหนึ่งครับ yoyo_29.gif

#5 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

• High Royal Executive Members

Posted 01 August 2008 - 10:42 AM

น่าจะถ่ายภาพตอนเปิดเล่นเกมด้วยนะครับ
อยากได้จอใหญ่ๆ มาใช้กับคอมเหมือนกัน แต่กลัวว่าต้องปรับที่ 1920*1200 แล้วการ์ดจอคงไม่ไหวแน่ๆ
รุ่นนี้เป็น 1:1 แสดงว่าสามารถแสดงผลได้ที่ความละเอียดต่่ำกว่า native res. แบบไม่สเกล (แต่ไม่เต็มจอ) ได้ใช่ป่ะครับ
ปกติผมเล่นเกมที่ 1280*960 เกินกว่านั้นไม่ไหวครับ

จะว่าไป พวกจอรุ่นที่มีกล้องกับไมค์ด้วย น่าจะมีรุ่นเล็กที่สเป็คเหมือนกันแต่ตัดพวกนี้ออกไปด้วยนะ เพราะมันไม่ใช่ของที่จะได้ใช้กันทุกคน เล่นเอามารวมกันหมดเลยก็แย่
อยากได้จอเปล่าๆ ช่องต่อครบๆ ลำโพง/ไมค์/กล้องไม่เอา ไม่รู้จะเอาไปทำไม แล้วขายสัก 12000 ล่ะก็กำลังดีเลย

#6 warrior

• Interests:xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

Posted 02 August 2008 - 01:39 AM

QUOTE (mrzane @ Aug 1 2008, 09:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณสำหรับรีวิว จอสวยดีครับ มี DVI ให้ด้วย

ถามนิดนึงครับ ไม่ทราบว่าถ้าผมเอาคอมมาต่อผ่าน DVI, ต่อ PS3 ผ่าน HDMI และต่อ XBOX ผ่าน VGA แล้วสามารถสลับไปมาระหว่าง 3 inputs ได้หรือเปล่าครับ หรือว่าจอมันมองว่า DVI กับ HDMI เป็น channel เดียวกัน เวลาต่อต้องเลือกอันใดอันหนึ่งครับ yoyo_29.gif

ผมไม่มีน้อง X น่ะครับ แล้วก็ไม่มีสาย DVI ให้ลองด้วย แต่ผมลองต่อ notebook เข้าช่อง VGA ส่วน PS3 เข้าช่อง HDMI ก็สามารถสลับไปมาระหว่าง 2 inputs ได้ครับ แล้วผมก็เลยลองปิดเครื่อง PS3 ดู จอก็จะปรับสัญญาณให้แสดงผลทางช่อง VGA เลย

QUOTE (silapakorn @ Aug 1 2008, 10:42 AM) <{POST_SNAPBACK}>
น่าจะถ่ายภาพตอนเปิดเล่นเกมด้วยนะครับ
อยากได้จอใหญ่ๆ มาใช้กับคอมเหมือนกัน แต่กลัวว่าต้องปรับที่ 1920*1200 แล้วการ์ดจอคงไม่ไหวแน่ๆ
รุ่นนี้เป็น 1:1 แสดงว่าสามารถแสดงผลได้ที่ความละเอียดต่่ำกว่า native res. แบบไม่สเกล (แต่ไม่เต็มจอ) ได้ใช่ป่ะครับ
ปกติผมเล่นเกมที่ 1280*960 เกินกว่านั้นไม่ไหวครับ

จะว่าไป พวกจอรุ่นที่มีกล้องกับไมค์ด้วย น่าจะมีรุ่นเล็กที่สเป็คเหมือนกันแต่ตัดพวกนี้ออกไปด้วยนะ เพราะมันไม่ใช่ของที่จะได้ใช้กันทุกคน เล่นเอามารวมกันหมดเลยก็แย่
อยากได้จอเปล่าๆ ช่องต่อครบๆ ลำโพง/ไมค์/กล้องไม่เอา ไม่รู้จะเอาไปทำไม แล้วขายสัก 12000 ล่ะก็กำลังดีเลย

กล้องไม่ได้อยู่ที่ผมแล้วอ่ะครับเลยถ่ายมาให้ดูไม่ได้ ส่วนเรื่องแสดงผลที่ความละเอียดต่ำกว่า native res. ได้ครับ
ลองดูความละเอียดที่จอรุ่นนี้รองรับน่ะครับ

Edited by warrior, 02 August 2008 - 01:52 AM.

#7 Fabragas

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 02 August 2008 - 04:37 AM

ในที่สุดก็ได้ซะทีนะครับ ดีใจด้วยครับ yoyo_55.gif

ขอถามได้ป่าว ถ้าจะเอามาดูทีวีด้วยนี่มันจะดีแค่ไหนครับ ช่วยรีวิวได้ไหมครับ
ดิดอยู่ว่าจะเอา LCDTV หรือ LCD Monitorครับคือจะเอามาดูทีวีด้วยอ่ะครับ
ไม่ได้ซื้อมาเล่นเกมดูหนังอย่างเดียว ขอบคุณครับ

#8 Piyawat19 โต๊ะสนุกเกอร์พังงา

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 02 August 2008 - 10:10 AM

ซื้อร้านไหนหรือครับ ราคากำลังดีผมได้ไปซื้อบ้าง ขอถามชื่อร้านกับชั้นไหนส่วนไหนของพันธุ์ทิพย์ครับ เดี๋ยววันอังคารน้องสาวไปกทม.จะได้ฝากซื้อนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#9 omasaki

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 02 August 2008 - 04:33 PM

ปาดดดด ไปพันทิพด่วนน yoyo_37.gifyoyo_24.gif
QUOTE (mrzane @ Aug 1 2008, 09:36 AM) <{POST_SNAPBACK}>

อยากรู้เหมือนกัน
ทุกวันนี้ต้องสลับสาย vga ระหว่างคอม กับ น้อง x ตลอดเลย

#10 shimafuguro

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Interests:Computer, Internet, Linux, Game Console

Posted 02 August 2008 - 04:59 PM

สวยดีคับ ชอบๆ yoyo_24.gif

#11 warrior

Posted 04 August 2008 - 02:09 AM

QUOTE (Piyawat19 โต๊ะสนุกเกอร์พังงา @ Aug 2 2008, 10:10 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ซื้อร้านไหนหรือครับ ราคากำลังดีผมได้ไปซื้อบ้าง ขอถามชื่อร้านกับชั้นไหนส่วนไหนของพันธุ์ทิพย์ครับ เดี๋ยววันอังคารน้องสาวไปกทม.จะได้ฝากซื้อนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

พันธ์ทิพย์ ชั้น 2 (จำชื่อร้านไม่ได้อ่ะครับ) ร้านที่มันชอบเปิดไฟล์สาวโคโยตีอ่ะ แล้วก็ชอบเปิดเพลงดังๆอยู่หน้าร้านอ่ะ ชั้น 2 ทั้งชั้นมีอยู่ร้านเดียวนี่แหล่ะที่เปิดเพลงดังๆอ่ะ เค้าตั้งราคาไว้ที่ 15900 รึ 15990 นี่แหล่ะ ลองต่อดูน่ะ ผมได้มา 15200 บ. yoyo_24.gif

QUOTE (Fabragas @ Aug 2 2008, 04:37 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ในที่สุดก็ได้ซะทีนะครับ ดีใจด้วยครับ yoyo_55.gif

ขอถามได้ป่าว ถ้าจะเอามาดูทีวีด้วยนี่มันจะดีแค่ไหนครับ ช่วยรีวิวได้ไหมครับ
ดิดอยู่ว่าจะเอา LCDTV หรือ LCD Monitorครับคือจะเอามาดูทีวีด้วยอ่ะครับ
ไม่ได้ซื้อมาเล่นเกมดูหนังอย่างเดียว ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ผมไม่มีตัวแปลงสัญญาณน่ะครับเลยไม่รู้จะรีวิวยังไงดี แต่ถ้าเอามาดูทีวีด้วย LCD TV น่าจะดีกว่าครับ

Edited by warrior, 04 August 2008 - 02:18 AM.

#12 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 04 August 2008 - 10:17 AM

QUOTE (Fabragas @ Aug 2 2008, 04:37 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ถ้าจะเอามาดูทีวี ขออนุญาติแนะนำ LCD TV ดีกว่าครับ เพราะ HP ตัวนี้เป็น TN Panel ซึ่งมีมุมมองการรับชมค่อนข้างจำกัดครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นกับจุดที่คุณจะตั้งจอ และจุดที่คุณคิดว่าคุณจะนั่งชมโทรทัศน์ด้วยนะครับ 04a97f13.gif

ความแตกต่างของ LCD Panel ประเภทต่างๆ: https://dvdgame.online/forums/index....howtopic=107351

#13 morningglory

จะถูกจะแพงขอแรงไว้ก่อน

• High Royal Executive Members
  • Interests:call of duty thailand

Posted 04 August 2008 - 12:34 PM

น่าหวดมากครับ

#14 omasaki

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 04 August 2008 - 02:10 PM

QUOTE (Piyawat19 โต๊ะสนุกเกอร์พังงา @ Aug 2 2008, 10:10 AM) <{POST_SNAPBACK}>

น่าจะร้านชื่อ incom นะครับ
ถ้าเดินไปแถวนั้น แล้วมีคนมาทักก็ไม่ต้องตกใจนะครับ
เพราะผมโดนทักประจำว่า "น้องๆหนังx ป่ะ" yoyo_24.gif

#15 ruicosta

ขี้เกียจระดับโลก

Posted 04 August 2008 - 05:00 PM

เปิดโหมด Movie ที่จอแล้วไปตั้ง Full RGB ที่ PS3 สิครับ ดำสนิทแน่นอน yoyo_37.gif

เจ้า Hp ผมว่าสีสวยมากนะ เวลาดูเมะแบบ HD นี่ภาพแจ่มมาก แต่ดูหนัง BD ยังสู้ LCD TV ไม่ได้

#16 vitamin

Posted 04 August 2008 - 06:58 PM

ผมก็เพิ่งถอยมาเมื่อวานครับ ดีจริงๆตัวนี่ เรื่องจอกระจกไม่มีผลกับผมแล้วตอนนี้ ซื้อที่ฟอร์จูน 14900

#17 Piyawat19 โต๊ะสนุกเกอร์พังงา

Posted 04 August 2008 - 07:55 PM

ขอบคุณครับที่บอกร้านแล้วไปซื้อแล้ว 15200 ครับ ได้แล้วเดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูนะ ส่งมาพังงาหลายวันเหมือนกัน

#18 Piyawat19 โต๊ะสนุกเกอร์พังงา

Posted 05 August 2008 - 11:54 PM

วันนี้ได้รับของแล้วครับ ค่าขนส่งมาพังงา 150 บาท ซื้อเมื่อวานตอนบ่าย 5 ได้ ถึงวันนี้บ่าย 2 ครับ จากการลอง 2 เกมส์ GT P และMGS GT มีภาพเบลอครับ หรือเป็นเพราะรับ hDMI 1.2 หรืเปล่า ผมยังบอกความแตกต่างกับ sumsung 22 นิ้ว ไม่ได้เลยผมว่าsumsung สีสดกว่า แต่ของ HP ความละเีอียดของภาพดีกว่าครับสรุปนะครับ ผมอยากได้ภาพและสีที่สุดยอดต้อง X Series ของโซนี่แล้วละครับ

#19 warrior

Posted 06 August 2008 - 03:14 AM

QUOTE (Piyawat19 โต๊ะสนุกเกอร์พังงา @ Aug 5 2008, 11:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
วันนี้ได้รับของแล้วครับ ค่าขนส่งมาพังงา 150 บาท ซื้อเมื่อวานตอนบ่าย 5 ได้ ถึงวันนี้บ่าย 2 ครับ จากการลอง 2 เกมส์ GT P และMGS GT มีภาพเบลอครับ หรือเป็นเพราะรับ hDMI 1.2 หรืเปล่า ผมยังบอกความแตกต่างกับ sumsung 22 นิ้ว ไม่ได้เลยผมว่าsumsung สีสดกว่า แต่ของ HP ความละเีอียดของภาพดีกว่าครับสรุปนะครับ ผมอยากได้ภาพและสีที่สุดยอดต้อง X Series ของโซนี่แล้วละครับ

ลองลงไดรเวอร์ที่มากับแผ่น cd รึยังครับ ลงแล้วลองปรับค่าสีอีกนิดหน่อย เท่านั้นแหล่ะ สีของภาพจะสดขึ้นอีกน่ะครับ ลองดูๆ yoyo_55.gif ส่วนเรื่องเบลอผมไม่เห็นน่ะ ผมลองกับ motorstrom อ่ะครับ yoyo_24.gif

#20 Piyawat19 โต๊ะสนุกเกอร์พังงา

Posted 06 August 2008 - 11:57 AM

ผมเล่นกับps3 ครับผม มันลงไดรเวอร์ได้ด้วยหรือครับ แล้วผมลองเมื่อคืนอีกทีเวลาเข้าฉากที่ภาพเคลื่อนไหวเร็วจะเบลอนิดนึงครับ ไม่ทราบเป็นเพราะผมใช้สาย hdmi ที่แถมมากับจอหรือเปล่าไม่รู้ V. อะไร แต่สีดูขึ้นครับเมื่อปรับแล้วสดดีแต่ปรับแบบสุด ๆ เลยถึงสด แต่sumsung สดมากตั้งแต่มากต้องมาปรับลดนะครับ