`

Jump to content

Review แบบบ้านๆ HP lcd monitor w2448hc

35 replies to this topic

#21 warrior

นักเล่น H เกมส์มือฉมัง

• Royal Executive Members
  • Interests:xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

Posted 07 August 2008 - 12:38 AM

QUOTE (Piyawat19 โต๊ะสนุกเกอร์พังงา @ Aug 6 2008, 11:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเล่นกับps3 ครับผม มันลงไดรเวอร์ได้ด้วยหรือครับ แล้วผมลองเมื่อคืนอีกทีเวลาเข้าฉากที่ภาพเคลื่อนไหวเร็วจะเบลอนิดนึงครับ ไม่ทราบเป็นเพราะผมใช้สาย hdmi ที่แถมมากับจอหรือเปล่าไม่รู้ V. อะไร แต่สีดูขึ้นครับเมื่อปรับแล้วสดดีแต่ปรับแบบสุด ๆ เลยถึงสด แต่sumsung สดมากตั้งแต่มากต้องมาปรับลดนะครับ

ลงได้ครับ ผมเองก็ใช้จอนี้เล่น ps3 เหมือนกัน แต่ต้องต่อจอกับคอมด้วยสาย VGA ( ที่แถมมา ) ถึงจะลงไดร์เวอร์ได้ครับ มันจะช่วยเซ็ทค่าความเข้มและความสว่างของสีได้อีกนิดหน่อย ส่วนเรื่องเบลอนี่ผมลองกับ motorstrom ไม่เป็นน่ะ แต่เมื่อตอนหัวค่ำลองกับ GTA4 ฉากที่รถแล่นผ่านตัวเราดูมันเบลอนิดหน่อยเหมือนกัน

ปล.1 เท่าที่รู้จอรุ่นนี้มันรองรับ hdmi 1.2 น่ะครับ ส่วน 1.3 รู้สึกว่าไม่รองรับน่ะ
ปล.2 ผมก็ใช้สาย hdmi ที่แถมมาเหมือนกัน
ปล.3 อย่าลืมไปปรับ full RGB ที่ PS3 แบบที่คุณ ruicosta บอกด้วยน่ะครับ ค่าความเข้มของสีดำจะดูดำขึ้นมาอีกหน่อยนึง

#22 the__keng

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 07 August 2008 - 07:15 PM

อิอิ ในที่สุดก็คว้ามา แฮปปี้สมใจ ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ น่าเสียดายซื้อ w2408h ก่อน ตัวใหม่ออกไม่ถึงเดือน แต่ยังไง กล้องกะไมค์ก็ไม่ได้ใช้

เสียงลำโพง ถ้าไม่คิดมากก็พอถูไถ โปร่งซะไม่มี

#23 warrior

• Interests:xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

Posted 08 August 2008 - 12:52 AM

QUOTE (the__keng @ Aug 7 2008, 07:15 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อิอิ ในที่สุดก็คว้ามา แฮปปี้สมใจ ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ น่าเสียดายซื้อ w2408h ก่อน ตัวใหม่ออกไม่ถึงเดือน แต่ยังไง กล้องกะไมค์ก็ไม่ได้ใช้

เสียงลำโพง ถ้าไม่คิดมากก็พอถูไถ โปร่งซะไม่มี

ต้องขอบคุณคุณ the__keng มากๆเลยคับที่ให้คำแนะนำเรื่อง w2408h ขอบคุณอีกครั้งครับ 875328cc.gif

#24 Machismo

เจ้ามูมู่ตัวร้ายในพุงมามี๊

Posted 08 August 2008 - 07:27 PM

QUOTE (vitamin @ Aug 4 2008, 06:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก็เพิ่งถอยมาเมื่อวานครับ ดีจริงๆตัวนี่ เรื่องจอกระจกไม่มีผลกับผมแล้วตอนนี้ ซื้อที่ฟอร์จูน 14900

ซื้อที่ร้านไหนครับ

#25 vitamin

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 08 August 2008 - 07:47 PM

QUOTE (Machismo @ Aug 8 2008, 07:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ซื้อที่ร้านไหนครับ

ถ้าบอกชื่อร้านเดี๋ยวจะเป็นการโฆษณาไป เอาเป็นว่า ลองดูที่ชั้นสองของส่วนไอทีดู ร้านจะอยู่สามแยก ถ้ามาจากบันไดเลื่อนที่จอดรถก็จะเจอเลย ที่ร้านจะโชว์แอลซีดีเยอะๆน่ะครับ ลองหาดูราคานี้บวกภาษีแล้วนะครับ
ส่วนรุ่นก่อนหน้านี้ถูกกว่ากันแค่ร้อยเดียว(ถ้าถูกกว่าซักสองพันล่ะก็เอาตัวเก่าแน่ๆ
)

ปล.ผมเดินฟอร์จูนไม่ค่อยบ่อย อาจจะอธิบายไม่ละเอียด ลองหาดูน่ะครับ yoyo_16.gif

#26 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 10 August 2008 - 08:11 PM

ขอบคุณครับ

ทีแรกคิดว่าจะมาเอาตัวนี้

แต่ HDMI 1.2 กะ 1.3 ทำให้การแสดงผลต่างกันนี่ก็น่าคิดแฮะ

#27 jumbadevil

อยากกลับไปเป็นเด็กอีกครั้ง

Posted 11 August 2008 - 01:08 AM

ถอยมาหลังจากซื้อน้องX ได้ไม่กี่วันเองครับประทับใจสีสันกับความคมชัดจนแทบจะเขวี้ยงจอแก้วให้ตกไปนอกบ้านเล
ยทีเดียว yoyo_37.gif
(ขอบคุณรีวิวนี้ด้วยนะคับที่เป็นทางเลือกในการให้ข้อมูลรีวิวดีมากครับ)

#28 Machismo

Posted 12 August 2008 - 07:58 AM

วันนี้วันดี...ว่าแล้วไปถอยมั่งดีก่า...ได้แล้วเด๋วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ...

#29 Piyawat19 โต๊ะสนุกเกอร์พังงา

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 12 August 2008 - 01:13 PM

QUOTE (jumbadevil @ Aug 11 2008, 01:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถอยมาหลังจากซื้อน้องX ได้ไม่กี่วันเองครับประทับใจสีสันกับความคมชัดจนแทบจะเขวี้ยงจอแก้วให้ตกไปนอกบ้านเล
ยทีเดียว yoyo_37.gif
(ขอบคุณรีวิวนี้ด้วยนะคับที่เป็นทางเลือกในการให้ข้อมูลรีวิวดีมากครับ)

ชัดดีจริง ๆ ครับ เอามาดูหนังก็ดีมากแต่ต้องดูตรง ๆ นะ

#30 Machismo

Posted 12 August 2008 - 06:30 PM

QUOTE (Machismo @ Aug 12 2008, 07:58 AM) <{POST_SNAPBACK}>
วันนี้วันดี...ว่าแล้วไปถอยมั่งดีก่า...ได้แล้วเด๋วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ...

ไปเอามาแล้วครับวันนี้...ภาพแหล่มมากๆครับ...ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Edited by Machismo, 12 August 2008 - 06:47 PM.

#31 warrior

Posted 12 August 2008 - 08:53 PM

โอ้...ซื้อแล้วหรือครับ ยินดีด้วยครับ

#32 Machismo

Posted 13 August 2008 - 09:13 AM

QUOTE (warrior @ Aug 12 2008, 08:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โอ้...ซื้อแล้วหรือครับ ยินดีด้วยครับ

ขอบคุณคับ...ที่ถอยมาก็ยกเครดิตให้คุwarriorที่แนะนำและเอามาreviewคับ

#33 warrior

Posted 12 October 2008 - 06:32 PM

พอดีเพิ่งได้กล้องมาจะอัพเดทข้อมูล แต่ก็ edit ไม่ได้ซ่ะอีก งั้น up ตรงนี้เลยล่ะกันน่ะ

ตรงส่วนนี้ผมจะขอพูดถึงฟังก์ชันปรับแต่งการแสดงผลของภาพครับ

กด Menu > Image Control > Custom Scaling ( ฟังก์ชันนี้จะแตกต่างกันไปตามยี่ห้อและขนาดของจอครับ )

จะเห็นว่ามีคำสั่งหลักๆอยู่ 3 คำสั่งครับ ( รูปไม่ค่อยชัดน่ะครับขออภัย ) คือ

Fill to Screen
Fill to Aspect Ratio
One to One

Fill to Screen ( ยืดให้เต็มจอไปเลย ) อย่างที่ทราบกันดีอยู่แล้วว่าจอ lcd monitor จะมีสัดส่วนหน้าจอ 16:10 ซึ่งจะมากกว่าสัดส่วนหน้าจอของ lcd tv 16:9 ดังนั้น ถ้าเลือกการแสดงผลแบบ Fill to Screen ภาพที่ได้จะถูกยืดขึ้นในแนวตั้ง เพื่อให้แสดงผลได้เต็มจอครับ ( จากภาพให้ลองสังเกตุดูที่แผนที่รูปวงกลมที่อยู่ตรงมุมล่างซ้ายครับ ถ้าดูลักษณะแล้วจะเห็นว่ามันไม่ใช่วงกลมซ่ะทีเดียวแต่เป็นวงรีครับ แต่ตามต้นฉบับจริงๆจะเป็นวงกลมจ้า ) ซึ่งถ้าคุณไม่ serious ก็เลือกฟังก์ชันนี้ได้ครับไม่มีปัญหา

One to One ( ภาพต้นฉบับมาแค่ไหนแสดงผลเท่านั้น ) การแสดงผลแบบนี้จะถูกต้องตรงตามต้นฉบับทุกอย่างครับ คือสัดส่วนไม่เพี้ยน แต่จะมีข้อเสียคือ ถ้าเกมส์ไหน run ได้แค่ 720p ภาพที่ได้จะไม่เต็มจอคับ เหลือเนื้อที่ตรงขอบพอที่จะสร้างสระว่ายน้ำได้เลย ( ดูภาพประกอบด้านล่างครับ ) อ้าว...แล้วถ้าเกมส์ไหน run ได้แค่ 720p แล้วไม่แย่เหรอ ไม่แย่หรอกครับมันมีวิธีแก้ไขดูที่หัวข้อต่อไปเลย

Fill to Aspect Ratio ( ยืดให้สุดไปเลยแต่ต้องรักษาสัดส่วนของภาพไว้ด้วย ) การแสดงผลแบบนี้จะเหมาะที่สุดสำหรับเกมส์ที่ run แค่ 720p ครับ เพราะภาพที่ได้จะถูกยืดขยายให้ใหญ่ที่สุดเท่าที่จะทำได้โดยที่ยังคงรักษาสัดส่วนของภ
าพไว้โดยไม่ผิดเพี้ยน ( ดูรูปประกอบข้างล่างครับ ) แต่จะมีข้อเสียเล็กน้อยคือมีขอบดำๆด้านบนและด้านล่างของภาพครับ ( ส่วนตัวผมชอบแบบนี้น่ะ )

นอกจากนี้ผมก็ได้ค้นพบอะไรบางอย่างโดยไม่ได้ตั้งใจ คือตอนที่กำลังขมักเขม้นอยู่กับการสร้างตัวเองลงในโหมด edit ใน winning 2008 พอมาถึงส่วนของการสร้างหน้าตาผมก็พยามยามเลือกตา จมูก ปาก ให้เหมือนกับตัวเองที่สุด ลองดูหลายรอบก็ยังไม่ได้ดั่งใจ เลยนึกขึ้นมาได้ว่า เฮ้อ...ถ้ามีกล้อง eye toy น่ะคงสร้างได้เหมือนไปแล้ว ทันใดนั้นเองก็นึกขึ้นมาได้ว่า จอ hp ของตรูก็มีกล้องติดมาด้วยนี่หว่า ลองดูหน่อยดีกว่าเผื่อจะทำได้ เลยตัดสินใจออกจากเกมส์ ต่อสาย usb จาก Ps3 เข้าจอ เข้าไปเซ็ทค่าใน PS3 นิดหน่อย ผลปรากฏว่าใช้ได้ครับ เลยลองเข้าไปสร้างหน้าตัวเองใน winning อีกครั้ง โอ้ว...มันทำได้จริงๆ ตรูไม่ต้องซื้อ eye toy แล้ว d16c4689.gif

ปล.ตอนนี้ผมกำลังสงสัยอยู่ว่า usb camera ทั่วๆไปใช้กับเครื่อง Ps3 ได้รึเปล่า ถ้าใครมี usb camera ช่วยลองต่อกับ Ps3 ( อย่าลืมเซ็ทค่าใน ps3 ด้วยเด้อ ) แล้วลองให้หน่อยครับว่าใช้ได้รึเปล่า

#34 slick

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Freshy

Posted 12 October 2008 - 07:22 PM

QUOTE (omasaki @ Aug 4 2008, 02:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
น่าจะร้านชื่อ incom นะครับ
ถ้าเดินไปแถวนั้น แล้วมีคนมาทักก็ไม่ต้องตกใจนะครับ
เพราะผมโดนทักประจำว่า "น้องๆหนังx ป่ะ" yoyo_24.gif

ผิดครับ ที่นี่เขาไม่เรียกน้องแน่นอน เขาเรียก รูปหล่อ ทุกคน รูปหล่อ X ไหม แต่ INCOM ชื่อร้านถูกต้อง แต่ร้านนี้แพง ต่อยาก

#35 shush

อึน

• High Royal Executive Members

Posted 16 February 2009 - 01:31 AM

ขออนุญาติคุณ warrior นำบางส่วนของรีวิวนี้ไปดัดแปลงและแปะไว้ที่อื่นเพื่อความรู้ด้วยนะครับ 875328cc.gif

#36 sarn

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 13 May 2009 - 09:20 PM

ผมว่าภาพที่ได้ยังไม่คม สวย และเคลื่อนไหวได้ดีเท่ากับ lcd tv อย่าง samsung series 5 6 ผมลองใช้ ps3 เปิดเทียบกันดูนะครับ รู้สึกว่ามันห่างกันเยอะครับ