`

Jump to content

BF สไนป์เเบบนี้ เล่นด้วยเเล้วขนลุกเเฮะ

24 replies to this topic

#1 MADOKA

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 10 July 2008 - 12:02 PM

http://www.youtube.com/watch?v=bGxfdg1wGjk
http://www.youtube.com/watch?v=QmRZJ91PqIE

ยิงเร็วเป็นบ้าเลยอ่ะ เเถม no scoop อีกตังหาก ถึงจะเห็นว่ามันกดเล็งพร้อมยิงไปด้วยก็เถอะ เเต่เเบบนี้มันทำกันยากน้า
มีใครเคยลองทำดูมั่งยัง ถ้ามี+ทำได้เเล้วสอนกันบ้างน้า

Edited by MADOKA, 10 July 2008 - 12:04 PM.

#2 Private Ryan

นักเล่นเกมหน้าตาดี

• Royal Executive Members

Posted 10 July 2008 - 12:49 PM

กะให้เป้าอยู่ตรงกลางอ่ะครับแล้วยิงโดนชัวร์ เกมนี้ยิง hip fire เป้าไม่ค่อยคาดเคลื่อน แต่ถ้าดวลกันใกล้ๆ โดนยิงก่อนอาจเล็งลำบากสักหน่อย 154218d4.gif

แต่ใน video นี้มียิงไกลๆ กดซูมแป๊บเดียวเหมือนยิงลูกซองใน GOW ด้วยอ่า เอาจิ 154218d4.gif

Edited by Private Ryan, 10 July 2008 - 12:51 PM.

#3 InFiNy

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 10 July 2008 - 12:50 PM

ผมเคยลองยิงแบบไม่ซูมก็ได้เหมือนกัน แต่ไอ้นี้มันแม่นเกิน d582d79f.gif ไกลๆยังโดนอีก

#4 ohnut7

FIFA ADDICT !!GOW3&FIFA14!!

• Moderator?

Posted 10 July 2008 - 12:54 PM

เมพขิงสไนของแท้ - -

#5 Jin

Heal The World

• High Royal Executive Members
  • Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 10 July 2008 - 12:59 PM

ถ้าเจอไอพวกนี้ในเกมนี่ ออกดีกว่า 55555+

#6 osxbox360

THAILAND GHOST

Posted 10 July 2008 - 01:04 PM

กลัว จัง จัง แล้วอย่างี้ จะหลบยังงัย ละ

#7 WRX

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 10 July 2008 - 01:19 PM

เทพของแท้เลย ดูเค้าเล่นนี่อะไรก็ง่ายไปหมดเลย ยิงได้ทุกระยะด้วย สุดยอด d582d79f.gif

#8 XParm

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 10 July 2008 - 01:27 PM

ผมว่ามาเล่นเมืองไทยอาจไม่เทพก็ได้นะครับ เพราะมี Delay 55318906.gif

#9 nc.meen

.. is over

Posted 10 July 2008 - 01:36 PM

ผมก็ทำได้วะแบบเนี่ย ง่ายนิดเดียว.......
ปกติเล่นขับรถถังนี่ใช้เท้าเล่นนะ หลับตาข้างนึงด้วย
ต่อให้ฝรั่งมันหน่อย

#10 MADOKA

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 10 July 2008 - 02:22 PM

QUOTE (nc.meen @ Jul 10 2008, 01:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก็ทำได้วะแบบเนี่ย ง่ายนิดเดียว.......
ปกติเล่นขับรถถังนี่ใช้เท้าเล่นนะ หลับตาข้างนึงด้วย

เก่งงี้ต้องส่ง ลุงเป๊า มือพิฆาตเพื่อนร่วมทืม ให้ตามไปประกบซะหน่อยเเล้ว 55318906.gif

#11 striker

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 10 July 2008 - 03:01 PM

QUOTE (nc.meen @ Jul 10 2008, 01:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เก่งไปหมดทุกอย่าง แต่เล่น call of duty ทำไมนานๆทีถึงจะขึ้นที่ 1 แถมเจอพวกเล่น M203 ก็บ่นเป็นหมีกินผึ้ง เก่งจิงต้องสู้ได้หมดสิ 04a97f13.gif

#12 abominog

[TRS] Thai Rainbow Six

Posted 10 July 2008 - 03:15 PM

เทพแบบนี้ต้องเจอเนทเทพผม ถ้ายังยิงได้อีกจะกราบเท้างาม ๆ เลย

#13 rollbacks

ชายที่เล่นตีดได้ห่วยที่สุดในโลก

Posted 10 July 2008 - 06:37 PM

ฝึกด้วยการเอาเม็ดถั่วไปแปะกลางจอครับ(อะไรก็ได้ที่คุณชอบ ยกเว้นขี้มูก หยะแหยงครับ) แล้วเวลาจะยิงแบบเร็วก็กดไกซูมกับไกยิงพร้อมๆกัน กระสุนจะตรงเป้าครับ ลองทดสอบดูได้ครับ พอชินแล้วค่อยเอาเม็ดถั่วออกแต่อาจจะลดความแม่นยำลง แต่ระยะประชิดจะมีประโยชน์มากเลยครับ ใครวิ่งกร่างๆ b048a2d2.gif กะมาเอา dogtag นี่ซึมกันไปเลยทีเดียว

#14 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 11 July 2008 - 12:20 AM

ไอ้นี่มันไม่ใช่สไนเปอร์แล้ว... มันเป็นเครื่องจักรสังหารแบบล๊อคเป้ายิง 5555

มันไม่มีการเล็งแบบสูญเปล่าเลยนะ... หมายถึงขยับเป้าเลยไป
จนต้องปรับใหม่อะไรทำนองนี้....

เมื่อไม่ต้องซูมก้โดนตุ๋ยยากขึ้น...

ข้อเสียของM95 ที่ไม่เก็บเสียง ก็ไม่เป็นปัญหา เพราะมันไม่ได้ซุ่ม

ข้อเสียM95 อีกข้อที่ยิงไกลๆไม่ตายในทีเดียวก็ไม่ค่อยเท่าไร
เพราะมันเล่นยิงใกล้ๆ........

จุดอ่อนที่เหลืออยู่ก็แค่....ต้องคัดกระสุนทุกนัด
แต่ถ้ายิงไม่ค่อยพลาดอย่างนี้ ก็ไม่เห็นต้องรีบยิงซ้ำ...

แต่มันเดินยิงแบบสบายใจมากเลยนะ.. ไม่มีแอบเลย
เดินโล่งๆอย่างนั้นอะ...

แต่ที่แน่ๆมันมีปัญหากระสุนไม่พอชัวร์ๆ 5555
ถ้าจะไม่ให้มันยิงโดนมีวิธีเดียว.....

เซิจแมทใหม่.... -..-

#15 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 11 July 2008 - 01:30 AM

ดูจนจบ d582d79f.gif ทามไมมันเก่งยั้งงี้ฟ่ะ
ทุกอย่างต้องมีการฝึกฝน...เค้าคงฝึกแบบนี้จากเกมอื่นๆมาจนชำนาญมากๆ แล้วมาประยุกต์ใช้แบบนี้ได้
อย่ากรู้จิงๆว่าฝึกยังไง...โป้งเดียวร่วงตลอดไม่ต้องซ้ำเลยโหดดีจิงๆ ปืนอื่นๆในเกมนี้แทบทุกอันต้องยิงเป็นวินาที
กว่าจะตาย เล่นยิงนัดเดียวร่วงจาเอาไรไปสู้ฟ่ะ ขอคารวะหนึ่งจอก 875328cc.gif

อีกอย่างผมว่าเน็ตเค้าแรงกว่าเรามากนะ สำหรับเกมนี้น่าจะมีผลเพราะโฮสกลาง พวกเราขอแค่เล่นแล้วไม่รู้สึกแลค
ก็ถือว่าOKแล้ว แต่จิงๆบางวันที่ดูว่าไม่แลค มันก็ไม่Real Time เหมือนของฝรั่งหรอก เกมนี้ยิงกันหลายนัดกว่าจะตายยิ่งดูยาก
ขึ้นไปอีก แต่สรุปไอ้หมอนี่ก็เป็นข้อยกเว้นเพราะฝีมือมันเทพจิงๆ 55318906.gif

#16 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 11 July 2008 - 09:19 AM

เมื่อวานหลังจากได้ดูคลิปแล้ว เกิดความสงสัยบางอย่าง
เลยเข้าไปเทสในอันแรงค์....

ก็เข้าโอเอซิส..ไปซ้อมเป้าแบบโนสโคปกับต้นมะพร้าว

เกิดมาเพิ่งเคยเข้าอันแรงค์ เหมือนบ้านป่าเมืองเถื่อนยังไงยังงั้นเลย
เริ่มมาก็ปาระเบิดใส่พวกเดียวกัน... คนที่ขึ้นรถถังได้ก็บึ้มรถถังที่จอดอยู่ซะหมด
เวรจริงๆ.....

เข้าเรื่องดีกว่า.....หลังจากลองมา 1ชม. ใช้M95

- โนซูมนี่ ศูนย์ปืนไม่นิ่งเหมือนในVDOเลย.... ลองยิงกำแพงซ้ำๆมันคนละจุดกันเลย
ยิ่งไกลยิ่งเบี่ยง เอาแน่ไม่ได้ %ตรงจุดเดิมมีแค่50-50....

- คราวนี้ลองซูมเป้าให้กะว่าโดนต้นไม้แน่ๆ แล้วค่อยปล่อยซูมกลับมายิงแบบไม่ซูม
ประกฏว่าส่วนใหญ่จะตรงครับ... แต่มีอีกประมาณ 30%ที่กระสุนเบี่ยงไปไหนไม่รู้
ทั้งที่พอลองซูมเป้าก็ตรงต้นเหมือนเดิม....

- ตอนนี้ผมเริ่มกะๆได้แล้วว่ากระสุนมันจะออกประมาณไหน โดยกะจากตัวปืน
ว่าแนวนอนมันตรงกับส่วนไหนของปืน แนวตั้งตรงกับตรงไหน...
แต่ปัญหาคือตอนยืน หรือวิ่งก็ตาม ปลายปืนมันจะส่ายไปๆมาๆด้วย กะยังไงล่ะเนี่ย

- แบบดึงซูม...กดLT RTพร้อมกันแบบแตะแล้วปล่อย... ก็โอเคครับ%เข้าเป้าพอใช้
แต่ปัญหาคือคุณต้องจัดเป้าแบบโนซูมก่อนอยู่แล้ว... แล้วจึงดึงยิง
อันนี้ผมว่าน่าจะใช้ประโยชน์ได้จริง... เพราะลองทำแล้วแทบไม่ต่างจากจุดเดิมเลย
หากคุณจะใช้คุณต้อง Hip Fire เก่งๆก่อนนั่นเอง

ที่ร่ายมาทั้งหมดนี่ผมแค่ยืนเฉยๆแล้วยิงนะ...ถ้าเดินด้วยนี่จะยากขนาดไหนเนี่ย
แล้วยิ่งเป้าเคลื่อนที่ไปด้วยนี่ไม่อยากจะนึก

สรุป....

- ปัญหาของโนซูมมันไม่ได้อยู่ที่ว่าเรากะแม่นแค่ไหน แต่ปัญหาคือความไม่แน่นอนของตัวศูนย์ปืนเองมากกว่า
ที่มันจะไม่ตรงเหมือนเดิมทุกครั้ง ใช้จริงได้แค่ระยะประชิด ระยะไกลๆยังคงใช้ดวงด้วย

- จากการทดลองครั้งแรก.... โนซูมยังรู้สึกว่าไม่ไหวครับ มันไม่แน่นอนเลย...
จนผมพาลคิดไปว่า VDOที่เราดูมันตัดๆมาเป็นช่วงๆ แน่นอนว่าต้องใช้ฝีมือเทพด้วยแน่ๆ
แต่ว่ามันเป็นแบบนี้ได้แค่บางครั้งเท่านั้น.... ไม่ใช่ทุกครั้ง คือเขาไม่น่าจะทำได้แบบนั้นตลอดนั่นเอง
(ไม่งั้นเราคงเห็นVDOโนคัท...แล้วสปีดตอนไม่ได้ยิงจนจบเกม.....)

- เรื่องแปะเม็ดถั่วนี่ใช้ได้ผลแน่ๆครับ... แต่จะกลายเป็นมีปัญหาตอนยิงไกล
เพราะหัวคนที่เราจะยิงมันโดนถั่วเขียวบังหมด - -"

สรุปคือ ไม่มีปัญญาทำครับ - -" .......
ถ้าใครลองแล้วจับจุดตรงไหนที่มันแปลกๆก็บอกกันมั่งเน้อ....

Edited by 9th TEARDROP, 11 July 2008 - 01:01 PM.

#17 Zmile

เซียนเกม

• DGO Reporter

Posted 11 July 2008 - 11:49 AM

ดึงยังไงการยิงแบบไม่ซุมมันก็เป็นข้อเสียเปรียบอยู่ดีครับ ลองยิงใส่กำแพงแบบไม่ซูมดูจะเห็นว่าเป้าดีดมาก แต่พอซูมแล้วเป้าแทบจะไม่ดีดเลย แต่อย่างว่า Sniper มันยิงทีละนัดนิเนอะ 154218d4.gif

#18 SKYLINE R34

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 11 July 2008 - 11:56 AM

จะบ้าตาย

#19 rollbacks

ชายที่เล่นตีดได้ห่วยที่สุดในโลก

Posted 11 July 2008 - 01:15 PM

QUOTE (9th TEARDROP @ Jul 11 2008, 09:19 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เมื่อวานหลังจากได้ดูคลิปแล้ว เกิดความสงสัยบางอย่าง
เลยเข้าไปเทสในอันแรงค์....

ก็เข้าโอเอซิส..ไปซ้อมเป้าแบบโนสโคปกับต้นมะพร้าว

เกิดมาเพิ่งเคยเข้าอันแรงค์ เหมือนบ้านป่าเมืองเถื่อนยังไงยังงั้นเลย
เริ่มมาก็ปาระเบิดใส่พวกเดียวกัน... คนที่ขึ้นรถถังได้ก็บึ้มรถถังที่จอดอยู่ซะหมด
เวรจริงๆ.....

เข้าเรื่องดีกว่า.....หลังจากลองมา 1ชม. ใช้M95

- โนซูมนี่ ศูนย์ปืนไม่นิ่งเหมือนในVDOเลย.... ลองยิงกำแพงซ้ำๆมันคนละจุดกันเลย
ยิ่งไกลยิ่งเบี่ยง เอาแน่ไม่ได้ %ตรงจุดเดิมมีแค่50-50....

- คราวนี้ลองซูมเป้าให้กะว่าโดนต้นไม้แน่ๆ แล้วค่อยปล่อยซูมกลับมายิงแบบไม่ซูม
ประกฏว่าส่วนใหญ่จะตรงครับ... แต่มีอีกประมาณ 30%ที่กระสุนเบี่ยงไปไหนไม่รู้
ทั้งที่พอลองซูมเป้าก็ตรงต้นเหมือนเดิม....

- ตอนนี้ผมเริ่มกะๆได้แล้วว่ากระสุนมันจะออกประมาณไหน โดยกะจากตัวปืน
ว่าแนวนอนมันตรงกับส่วนไหนของปืน แนวตั้งตรงกับตรงไหน...
แต่ปัญหาคือตอนยืน หรือวิ่งก็ตาม ปลายปืนมันจะส่ายไปๆมาๆด้วย กะยังไงล่ะเนี่ย

- แบบดึงซูม...กดLT RTพร้อมกันแบบแตะแล้วปล่อย... ก็โอเคครับ%เข้าเป้าพอใช้
แต่ปัญหาคือคุณต้องจัดเป้าแบบโนซูมก่อนอยู่แล้ว... แล้วจึงดึงยิง
อันนี้ผมว่าน่าจะใช้ประโยชน์ได้จริง... เพราะลองทำแล้วแทบไม่ต่างจากจุดเดิมเลย
หากคุณจะใช้คุณต้อง Hip Fire เก่งๆก่อนนั่นเอง

ที่ร่ายมาทั้งหมดนี่ผมแค่ยืนเฉยๆแล้วยิงนะ...ถ้าเดินด้วยนี่จะยากขนาดไหนเนี่ย
แล้วยิ่งเป้าเคลื่อนที่ไปด้วยนี่ไม่อยากจะนึก

สรุป....

- ปัญหาของโนซูมมันไม่ได้อยู่ที่ว่าเรากะแม่นแค่ไหน แต่ปัญหาคือความไม่แน่นอนของตัวศูนย์ปืนเองมากกว่า
ที่มันจะไม่ตรงเหมือนเดิมทุกครั้ง ใช้จริงได้แค่ระยะประชิด ระยะไกลๆยังคงใช้ดวงด้วย

- จากการทดลองครั้งแรก.... โนซูมยังรู้สึกว่าไม่ไหวครับ มันไม่แน่นอนเลย...
จนผมพาลคิดไปว่า VDOที่เราดูมันตัดๆมาเป็นช่วงๆ แน่นอนว่าต้องใช้ฝีมือเทพด้วยแน่ๆ
แต่ว่ามันเป็นแบบนี้ได้แค่บางครั้งเท่านั้น.... ไม่ใช่ทุกครั้ง คือเขาไม่น่าจะทำได้แบบนั้นตลอดนั่นเอง
(ไม่งั้นเราคงเห็นVDOโนคัท...แล้วสปีดตอนไม่ได้ยิงจนจบเกม.....)

- เรื่องแปะเม็ดถั่วนี่ใช้ได้ผลแน่ๆครับ... แต่จะกลายเป็นมีปัญหาตอนยิงไกล
เพราะหัวคนที่เราจะยิงมันโดนถั่วเขียวบังหมด - -"

สรุปคือ ไม่มีปัญญาทำครับ - -" .......
ถ้าใครลองแล้วจับจุดตรงไหนที่มันแปลกๆก็บอกกันมั่งเน้อ....

ขอไขข้อข้องใจอีกนิดหน่อยละกันนะครับ

คือจริงๆ จะเรียกว่า No Scope เลยไม่ได้ครับ จากคลิบนี้พวกฝรั่งเค้าไม่นับว่าเป็น No Scope ครับ เพราะว่า เป็นการยิงผ่าน Scope อยู่ดีจึงต้องเรียกว่า Quick Scope ถึงจะถูกที่สุดครับ สังเกตุจากตอนยิงทุกครั้งก่อนกระสุนจะออกจากลำกล้อง จอจะมืดนิดนึง นั่นคือQuick Scope โดยกดปุ่ม ซุมและยิงพร้อมๆกันครับ ใครที่เคยเล่น Counter Strike มาก่อนจะเก็ททันที ใน Counter ผมเล่น Quick Scope มาก่อนเหมือนกัน โดยใช้เป้าจากการสลับมีดเพื่อเล็งก่อน แล้วก็ค่อยสลับเป็นไรเฟิลแล้วซูมยิงพร้อมๆกัน จะเข้าเป้า 100% ครับพอชินแล้วก็เอาเป้าเล็งของ Rifle ออก เช่นกันกับ BF: BC แต่ต่างกันตรงที่สลับมีดหรือปืนพกมันจะดีเลย์มากๆ ทำให้ Quick Scope ไม่ทัน แต่ที่แทนกันได้คือ ใช้สก๊อตเทปแล้วแต้มจุดเล็กๆ เป็นเป้าแทนในการฝึกก่อนครับ เข้าเป้า 100% เช่นกัน ส่วนในวีดีโอเหมือนกับไม่มีเป้ากลางจอเลยเวลายิงให้ผมสันนิฐานก็คือน่าจะเป็นการใช้เ
ป้าจากปืนพกหรือไม่ก็กล้องจรวดนำวิถีก็จะสามารถเล็งเป้าได้ไกลขึ้นแล้วค่อยสลับเป็น Rifle Quick Scope หน่ะครับ แต่น่าจะมีการตัดต่อส่วนตอนที่เล็งทิ้งไป จึงเห็นเหมือนกับยิงแบบแทบไม่เล็งเลย แต่ไม่ฟันธงนะครับ ส่วน No Scope จริงๆทำได้ครับแต่ต้องระยะใกล้มากเป้าต้องใหญ่จริงๆ แต่มันจะไม่เข้าเป้า 100% หน่ะครับ
อันนี้คลิบแบบช้าๆชัดๆครับ กดดูแบบ high quality ก็ได้ครับชัดดี
http://www.youtube.com/watch?v=QmRZJ91PqIE...feature=related
อันนี้ซ้ำกับอันข้างบนนะครับ ซึ่งผมดูหมดแล้ว มันเป็น Quick Scope เกือบจะ 100% ลองสังเกตุดีๆนะครับ ยิงแล้วจอมืดแวบนึงเมื่อไหร่คือ Quick Scope ชัวร์ ขนาดระยะใกล้ยังมืดเลย จริงๆระยะไกล้ไม่ไม่ต้องกดซุมก็น่าจะเข้าเป้านะครับ

Edited by rollbacks, 11 July 2008 - 03:41 PM.

#20 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 11 July 2008 - 02:30 PM

ผมยังไม่ได้ดูคลิปคุณนะ...ออฟฟิศมันบล๊อค - -
เดี๋ยวไปดูที่บ้าน ขอบคุณครับ

ผมหมายถึงคลิปด้านบน 2คลิปนั้นอะครับ ไม่ทราบว่าคุณได้ดูหรือยัง
มันมีการยิงทั้งหมด 3แบบ.........
1. ซูม เล็ง ยิง ตามปกติ
2. ควิกซูมที่คุณว่า
3. ยิงแบบ Hip Fire ไม่ซูมเลย (โนสโคป)

ซึ่งในคลิปจะใช้ ข้อ2-3สลับกันซะส่วนใหญ่ ยังยืนยันนะครับคลิปนี้เน้นโชว์โนสโคป
และควิกสโคป2อย่างครับ ซึ่งไม่ว่าคุณจะยิงแบบไหน....สิ่งที่คุณต้องเป็นก็คือ...

เล็งแบบโนสโคปให้แม่นก่อน(แต่ยังไม่ได้เหนี่ยวไก).... แล้วจึงควิกซูม+ยิง
เพราะการควิกซูมจะไม่มีการเล็งอีกแล้ว.... ที่ทำเพื่อขยายเป้าให้ใหญ่ขึ้นเท่านั้นเอง
(ที่พูดนี่ผมไม่มีปัญญาทำหรอกนะ - -")

ซึ่งทั้ง 2คลิปด้านบนไม่ได้ใช้ควิกซูมอย่างเดียว แบบที่คุณว่านา....

เรื่องสก๊อตเทปเคยทำแล้ว....แต่ด้วยความที่มันโปร่งแสง มันเลยมองลำบากจังเลย
ไปๆมาๆรำคาญแทน เพราะตอนซูมไกลมันมองไม่ถนัดอย่างที่บอก เลยขี้เกียจละ
(ทำกับCOD3 multi) ใช้อะไรแปะดีหละ แนะนำหน่อยจิครับ

ขอบ่นหน่อย: เดี๋ยวนี้ยิงใครไม่ค่อยได้เลย เริ่มเก่งๆกันหมดละ ไม่มีใครเดินหลงๆ
มาให้ยิงเหมือนแต่ก่อนเลยแฮะ ยอดตกน่าดู 55555 - -a

เป็นไปได้ไหมว่า เขาควิกซูมเร็วมากจนไม่มีจอมืดให้เห็นเลย เลยเข้าใจว่าเป็นโนสโคป
(แต่ชื่อคลิปเขาก็บอกแล้วนา ว่าโนสโคปอะ) ไม่แน่ใจ เดี๋ยวกลับไปลองทำดูอีกทีนะ

Edited by 9th TEARDROP, 11 July 2008 - 02:41 PM.