`

Jump to content

คนเราถ้าไม่โกง ไม่ทุจริต จะมีโอกาส รวยไม๊ครับ

40 replies to this topic

#1 mitsurugi

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members
  • Interests:katana

Posted 17 June 2008 - 01:13 PM

อ่านข่าว หน้าหนังสือพิมพ์ ได้พบได้เจอแต่เรื่องทุจริตไม่พ้นแต่ล่ะวัน หลายๆรายก็ดิ้นรนหนีคดี แทบแย่ดูแล้ว อนาถ มากน่ะครับ แต่ล่ะคนก็ อยู่ในฐานะที่ร่ำรวยด้วย อยากรู้ว่า คนรวยหน่ะ ที่ทำแต่ความดี ไม่คดไม่โกงหน่ะ ตามความคิด ของ เกมเมอร์ ผู้เล่นเกมส์ทั้งชีวิต และทั้งยังมี การศึกษา คิดว่า มีไม๊ ครับ

และคำว่ารวยแล้วไม่โกงหน่ะ มีจริงไม๊

.............กระทู้ของผมไม่เกี่ยว กับการเมืองน่ะครับ .............กรุณาอย่าเอาเรื่องการเมืองเข้าไปเกี่ยวข้องเด้ออออ!!!! d16c4689.gif

#2 thiti2526

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• High Royal Executive Members

Posted 17 June 2008 - 01:21 PM

ตามดวงเลยถ้างั้นนะ

#3 seacret

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 June 2008 - 01:27 PM

มีสิจ๊ะ....

ทุกวันนี้ผมก็ยังพบเจอ รู้จักสนิทบ้างไม่สนิทบ้าง อยู่หลายสิบคน และ อีกหลายสิบท่านครับ

อ้อ... ทุกคนที่กล่าวมาไม่ใช่นักการเมือง ครับ

#4 poringAday

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 17 June 2008 - 01:29 PM

ผมว่ามีนะคับ ถึงไม่ทุจริตก็สามารถรวยได้ สมัยก่อนเห็นเยอะอย่างคนจีนที่ฮอบเสื่อผืนหนอมใบ บ้างคนก็รวยมากแล้วนะคับ

อย่างบ้างคนมัดถยัดก็รวยได้คับ อย่างอาก่งผมมาอยู่กรุงเทพลูก 10 คนก็มีตังเก็บเป็นล้าน (เมื่อ 20 ปีที่แล้วเยอะมากนะคับ) แต่ก็โดนแบ่งกันหลายคนก็หมด

ถ้าไม่กิน ไม่เที่ยว ไม่เล่น ขยันก็มีสิทธิ์คับ (สำหรับคนมีความสามารถ) แต่สำหรับผมก็เอาแค่พอเก็บพอคับ เพราะเดี่ยวนี้ค่าใช้จ่ายสูงมาก

อะไรก็ไม่แน่นอน ขนาดญาติผมยังโกงกันได้เลยตอนนี้มีตัง มีกิน 154218d4.gif

#5 GapKung

Red Devil Mafia

Posted 17 June 2008 - 01:36 PM

มีครับเพียงแต่ต้องอาศัยเวลา ความขยัน ความอดทน และดวง ส่วนการโกง การทุจริต มันก็เปรียบเหมือนทางลัดที่จะทำให้รวยได้เร็วครับจึงได้รับความนิยมจากคนบางกลุ่ม

#6 matichon

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 June 2008 - 01:37 PM

สมัยนี้ยากครับ แล้วรวยเนี่ยต้องเท่าไหร่อ่ะครับ หลักสิบล้าน ร้อยล้าน หรือพันล้าน

ถ้าร้อยล้านอัพผมว่าต้องมีบ้างแล้วล่ะครับไม่งั้นผมว่ามีไม่ถึง 0.1%หรอกที่ไม่โกง

แล้วหาเงินได้เองร้อยล้านน่ะ(เริ่มจากศูนย์เท่ากันเลยนะ) อย่างน้อยต้องเล่นพรรค เล่นพวกเส้นสายล่ะ

ปล.จะรวยไปไยใช้ชีวิตให้มีความสุขตามอัตภาพดีกว่าครับ ผมเคยคิดถ้าหาตัง ซัก100ล้านได้

ตอนอายุ 50 จะเอาตังไปทำอะไรล่ะครับ เสียดายเวลา เดี๋ยวก็ตายแล้ว

#7 bompower

Posted 17 June 2008 - 01:40 PM

เคยเห็นโกงแล้วไม่มีความสุขเมื่อรวยหรือเปล่าครับ เก็บเงินไว้ลูกทะเลาะกันเอง พอแบ่งให้ 10 ล้านเท่าๆกัน พอตายไปลูกทำบุญให้ คนละ 10000บาท มีเงินไม่ได้ทำบุญ พอได้บุญจากลูกก็ไม่น่าจะทุเรศขนาดนั้น

หรือเดินไปที่ไหนชาวบ้่านก็พูดกัน มันรวยเพราะโกง ไม่มีคนชอบ ไม่มีคนจริงใจ

#8 The Fool

LaW GaRDeN

Posted 17 June 2008 - 01:40 PM

ไม่รวยแต่สบายใจดีกว่ารวยแล้วเครียด ผมเคยคิดเหมือนเจ้าของกระทู้แหละตอนนี้ผมปล่อยวางละว่าจะไปบวชแล้วด้วย เหนื่อยกับสังคมสุดๆ

#9 gamerching

Posted 17 June 2008 - 01:45 PM

ผมคิดว่าทุกคนมันต้องโกงกันเป็นส่วนมากคับ

ทำการค้าขายยังต้องหวังผลกำไรเลยคับ

ทำการงานบางอย่างยังต้องมีทุจริตบ้าง

ทำการงานบางอย่างต้องโกงคับโกงแบบฉลาด

จะมีซักกี่เปอเซ็นต์ที่ไม่โกง

#10 lucifer

「L™」CREATIVE inDESIGN

Posted 17 June 2008 - 01:46 PM

มีกินมีใช้อย่างพอเพียงก็พอแล้วน่ะครับผมว่า ชีวิตนี้จะเอาอะไรกันมากมาย คนใฝ่สูงมักจะเจอเรื่องที่ผิดพลาดในชีวิต

#11 seacret

เซียนเกม

Posted 17 June 2008 - 01:46 PM

ลืมถามกลับเลยว่าสำหรับท่าน จขกท. มีเงินเท่าไร คือรวย...

สำหรับผมน่ะ คือพออยู่พอกิน มีเงินใช้ ไม่เป็นหนี้ ไม่เดือดร้อน เวลาเจ็บป่วย
อยากได้สิ่งอำนวยความสะดวก หรือ ซื้อของอะไร ก็ ไม่ต้องผ่อนเขา...
ปัจจัย 4 ต้องมีครบ ปัจจัย 5 (รถ)ก็ ควรจะมี

และที่สำคัญต้อง "รู้จักพอ"
ไม่งั้นมีเงิน 100 - 1000 ล้านยังไม่พอใจ
ต้องโกงชาติอีกเท่าไร ถึงจะพอ นิ

#12 Magic_Eye

Posted 17 June 2008 - 01:47 PM

โกงในที่นี้หมายถึงอะไรล่ะครับ เมืองไทยมันเป็นเมืองแหงการล็อบบี้ อาศัย connection กันเป็นที่หนึ่งอยู่แล้วน่ะครับทำธุรกิจแบบดูที่ความสมารถ 100% นี่หายากครับ แต่พวกนี้จะเรียกว่างโกงก็ก้ำกึ่งอยู่น่ะครับ สรุปจะรวย ฝีมือ 40 connection 40 และดวงอีก 20 ครับผมว่านะ ประมาณเนี้ยแหละ

#13 Vaffancuro

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 17 June 2008 - 01:57 PM

ทำไมคุณถึงมองยังงั้นละครับ?
คนรวยๆเศรษฐีรุ่นใหม่ๆที่มีเงินระดับร้อยล้านที่สร้างเนื้อสร้างตัวด้วยตัวเองผมเห็น
หลายคนไม่ได้โกงนะครับ
เพียงแต่บุคคลเหล่านี้เขาจะมองเห็นโอกาศที่คนอื่นมองไม่เห็นแล้วเอาจุดนี้มาทำเงินกั
นทั้งนั้น

และก็หลาย % มากที่ไม่โกงเพราะพวกโกงผมเห็นมาหลายคนละไอ้ประโยคที่ว่าซื่อกินไม่หมดคดกินไม่นานเจ
้งกันเป็นแถบๆ ส่วนคนที่ผมเห็นที่เขารวยนั้นเขาซื่อสัตย์กันทั้งนั้น

คุณอย่าเอาบรรทัดฐานของคุณที่มองไม่เห็นโอกาศอย่างที่คนรวยเห็นมาเป็นบรรทัดฐานที่ว่
าจะรวยได้ต้องโกงเท่านั้นมันไม่ใช่ครับ
คุณพูดอย่างงี้มันเหมือนกับว่าคุณกำลังหาข้ออ้างให้ตัวเองว่าที่เราไม่รวยนะเพราะเรา
เป็นคนดีและซื่อสัตย์ส่วนไอ้พวกคนรวยมันโกงทั้งนั้น

#14 ping99

Posted 17 June 2008 - 02:00 PM

มีโอกาสครับ และมีโอกาสรวยแน่ๆครับ

คุณอย่าไปฟังคนอื่นที่บอกว่า ไม่โกงไม่รวย เพราะคนเหล่านั้น คิดแบบนั้นเพื่อให้ตัวเองรู้สึกดีครับ

รู้สึกดีเพราะจะได้รู้สึกภาคภูมิใจในตัวเองว่า "ฉันไม่รวย เพราะฉันเป็นคนดี ฉันไม่โกง"

แล้วก็โยนอุจจาระให้กับคนที่รวยว่าล้วนแต่โกงมาครับ

วิธีคิดว่าคนรวยล้วนแต่โกงมานั้น เป็นวิธีการง่ายๆที่ทำให้ตัวเองรู้สึกสบายใจ เพราะไม่ต้องขยัน ไม่ต้องประหยัด ไม่ต้องขวนขวาย ไม่ต้องพัฒนาตัวเองครับ

วิธีคิดแบบนี้ เป็นวิธีคิดที่ควรหลีกเลี่ยงเป็นอย่างยิ่ง เพราะทำให้ปิดความกระตือรือร้นของตัวเองที่จะพัฒนาตัวเอง ขยันขันแข็ง เพื่อให้ร่ำรวยครับ

คุณอย่าไปให้ความคิดของเหล่าคนขี้เกียจ ที่กล่าวหาคนอื่นเพื่อให้ตัวเองรู้สึกดีขึ้นโดยไม่ต้องทำอะไรครับ

ถ้าเราคิดว่า มันต้องมีคนรวยเพราะเก่ง รวยเพราะขยัน รวยเพราะทำการค้าด้วยความซื่อสัตย์ เราก็จะพบเองว่า รอบๆตัวเรา มีคนรวยเพราะเขาเก่ง เขารวยเพราะเขาประหยัด เขารวยเพราะขยัน เขารวยเพราะเขาขวนขวาย เขารวยเพราะลูกค้าเชื่อมั่นในสินค้าและบริการที่เขามีให้

ผมแนะนำว่า ถ้าอยากจะรวย อย่างแรก ที่ต้องทำคือ ต้องมีทัศนคติที่ถูกต้องครับ และผมรับรองว่า แนวคิดที่คุณอาจจะฟังจากคนบางคนมาว่า สมัยนี้ ไม่โกงไม่รวยนั้น เป็นแนวคิดที่ไม่ถูกต้องแน่ๆ ถ้าคุณเชื่อเขา คุณก็จะเป็นเหมือนเขาเหล่านั้นครับ ที่วันๆ ไม่คิดขวนขวายเพื่อให้ตัวเองร่ำรวย แต่คิดปลอบใจตัวเองเอาว่า คนอื่นนั้น มันรวยเพราะโกง มันรวยเพราะมันเลว ฉันไม่รวยเพราะฉันเป็นคนดี

จริงๆ รวยกับโกง จนกับดี มันคนละเรื่องครับ ไม่เกี่ยวกันเลย

#15 cantona

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 17 June 2008 - 02:02 PM

อย่าอคติเลยคนรวยที่เค้าส็ชีวิตตั้งแต่รุ่นพ่อรุ่นปู่มีเยอะแยะไม่งั้นจะมองใครรวยก็
ว่าเค้าโกงไปหมดแบบนั้นแย่ครับ

#16 Jax

• Freshy

Posted 17 June 2008 - 02:23 PM

อ่านก่อน เกมเมอร์ทั้งหลาย
การที่เราจะประสบความสำเร็จในชีวิตหรือร่ำรวยได้นั้น แท้ที่จริงมีหลักง่าย ๆ อยู่ไม่กี่ข้อ ซึ่งเราท่านทั้งหลายสามารถกระทำได้ไม่ยากเย็นเลย

ประการแรก เราต้องมีความอยาก มีความพอใจในสิ่งที่จะทำ
เป็นต้นว่าถ้าเราชอบเล่นเกม เราก็อาจจะหางานที่เกี่ยวกับเกมทำ จะเขียนโปรแกรม จะออกแบบด๊ไซน์ จะเขียนบทความ หรืออะไรก็ว่าไป
สำคัญคือมีความชอบในงานเป็นพื้นฐาน

เมื่อมีความชอบแล้ว ถัดมาก็ต้องลงมือทำ ไม่ใช่ชอบแล้วก็ปล่อยมันอยู่แค่นั้น เหมือนมีความฝันแล้วไม่ลงมือทำ ไม่ได้ ไม่ได้
และเมื่อลงมือทำแล้วก็ต้องทำให้สม่ำเสมอ ไม่ใช่กูอยากทำกู๊ก็ทำ กูอยากพักกู๊ก็พัก กูชอบงานนี้กูเลยทำแบบชิว ๆ (อ้าว)
มันต้องจริงจังแล้วก็เสมอต้นเสมอปลายด้วย

เมื่อทำต่อเนื่องตลอดแล้ว เราก็็ต้องจดจ่อกับงาน ตั้งอกตั้งใจใช้สมาธิกับมัน
ประเภททำงานไปเห็นหน้าสาวลอยไปลอยมา หรือทำงานไปเล่นเอ็มไป อันนี้ไม่ดีนะจ๊ะ
แทนที่จะได้งานตรงตามความต้องการ กลายเป็นว่างานสำเร็จแล้วแต่ดันออกไปอีกทางที่ไม่ตรงตามจุดประสงค์ เสียเวลาไปเปล่า ๆ

และสุดท้าย เมื่อทำงานเสร็จแล้วก็ต้องทบทวนงาน มีข้อบกพร่องหรือเปล่า เราทำอะไรพลาดไหม มีอะไรตกหล่น
หรือมีจุดไหนจะแก้ไขให้ดีขึ้นได้บ้าง จะเพิ่มหรือพัฒนาอะไรต่อไปได้อีก

ถ้าลองมองดี ๆ จะเห็นว่าหลักพวกนี้มันมีความต่อเนื่องกันอยู่แล้ว
คืออาศัยทำงานที่ตัวเองรักเป็นจุดเริ่มก่อน -> พอตัวเองรักงานก็เกิดความอยากที่จะทำอยู่ตลอดเวลา ->
-> พอทำตลอดเวลาแล้วก็จะมีสมาธิกับมัน ทุ่มเทกับงานตลอด -> พอทุ่มเทให้งานตลอด เราก็จะสังเกตเห็นความบกพร่องและสมบูรณ์ในงานนั้นเองอัตโนมัติ ->
-> และเมื่อเห็นความบกพร่องหรือจุดพัฒนาแล้ว เราก็อยากจะแก้ไขเพิ่มเติมมันให้ดีขึ้น เพราะมันเป็นสิ่งที่เรารัก เราชอบนั่นเอง

และสำคัญที่สุด ทั้งหมดที่ว่ามานี้ต้องมีความดีเป็นพื้นฐาน รักชอบงานที่ดีที่ถูก ไม่ใช่ไปรักชอบงานที่สร้างความเดือดร้อนให้สังคม
กูชอบปล้น กูอยากปล้น กูเลยตั้งใจปล้น กูสมาธิปล้นแน่นหนัก แถมคิดค้นวิธีปล้นและหลบวิถีลูกปืนตำรวจอีกด้วย ฮ่วย!! อันนี้ไม่ถูกนะ

แล้วก็อย่าเข้าใจว่าเป็นคนดีอย่างเดียวแล้วจะรวยได้ ความดีเป็นพื้นฐานของความเจริญ ไม่ตกต่ำ แต่ไม่สามารถทำให้รวยหรือประสบความสำเร็จได้
เป็นคนดีแล้วต้องขยัน ต้องตั้งใจกับงาน หมั่นแก้ไขและพัฒนา แบบนี้ถึงจะรวยได้และรวยแบบยั่งยืน

จะเห็นได้ว่าทั้งหลายทั้งปวงที่ว่ามานี่ ไม่ได้มีการชี้แนะให้คดโกงอะไรใครเลย
การคดโกงเป็นเรื่องของคนมักง่าย ไม่ใส่ใจจะลงแรงทำงาน ไม่มีความตั้งใจ ซึ่งขัดแย้งกับหลักที่ว่ามาทั้งนั้น แล้วแบบนี้จะเรียกว่าร่ำรวยจริง ๆ ได้หรือ

บัดนี้ก็สมควรแก่เวลาแล้ว ขอสาธุชนเกมเมอร์ทั้งหลายที่ได้สดับรับอ่าน จงนำไปไตร่ตรองและพิจารณาดู เพื่อความสุขสวัสดีในหน้าที่การงานและฐานะ เทอญ.

#17 GamerJr.

เซียนเกม

Posted 17 June 2008 - 02:23 PM

มีแค่ไหนก็ยังคิดว่าจนอยู่ดี
ถ้าเรามีสัก 1 ล้าน เมื่อมองเทียบกับคนมี 100 ล้าน เราก็ว่าเราจน
ถ้ามี 100 ล้าน ไปมองเทียบกับคนมี 1000 ล้าน เราก็ว่าเราจน
ถ้ามี 1000 ล้าน ไปมองเทียบกับคนมี 1 หมื่นล้าน เราก็ว่าเราจน
กลับกัน
มี 1 ล้าน มองเทียบกับคนมี 10000 เราก็รวยแล้ว

#18 bigbigworld

"..หุ หุ ก็คนมันแรง.."

Posted 17 June 2008 - 02:37 PM

..เข้ามาเก็บข้อมูลก่อนเลยครับ
..กระทู้นี้มีประโยชน์และให้แง่คิดได้ดีมากๆเลยครับ
..ทุกความเห็นของแต่ละท่านล้วนมีเหตุผลทั้งนั้น ขอบคุณครับ 875328cc.gif

#19 nointrend

^ ^"

Posted 17 June 2008 - 02:41 PM

ตอนนี้ผมยอมจนเพราะไม่อยากขายเครื่องย้อมแมวที่มาบุญครองเลยมานอนอยู่บ้าน สรุปว่าจนใช้ได้เลยเรา b6b25dc6.gif

เค้าถึงบอกว่าทำเอกชนที่ส่งต่อให้รัฐบาลอ่ะรวย อย่างพวกกลุ่มขายเครื่องสำนักงานให้รัฐบาล ปีๆนึงได้ตั้งกี่สิบล้านแหนะครับ d582d79f.gif

#20 jaraba

.

Posted 17 June 2008 - 02:58 PM

ผมทำงาน เป็นลูกจ้าง กิ้กก็อก อยู่ ก็พอใจในสิ่งที่มีระดับ นึง แต่ผมว่าผมรวยนะ รวยความสุข ถึงเงินจะไม่ค่อยมีก็เถอะ 55555

EDIT: เพิ่ม สำหรับคำถาม คือ มีแน่นอน ครับ

Edited by jaraba, 17 June 2008 - 03:00 PM.