`

Jump to content

มาต่อ PC เข้า AVR ในราคาไม่ถึง 700 บาทกัน!!!

35 replies to this topic

#21 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 18 June 2008 - 01:44 PM

QUOTE (คันโมะจัง @ Jun 18 2008, 12:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
- ถามนิดนึงครับ กรณี vista ไม่สามารถ decode DD/DTS ได้จาก "digital source ภายนอก" อย่าง xbox/ps3 (เข้า optical in ของการ์ดเสียง) นั้น

รวมถึง "กรณีที่เป็น digital source ภายในเครื่องเอง" อย่างเช่น การเปิดแผ่นหนังจาก dvd drive หรือเล่นไฟล์ image ด้วยหรือเปล่าครับ ????

- ใช่เลยครับ soundcard ราคาระดับนี้คงต้องเป็น software ในการถอดรหัส .... นี่เป็นเหตุผลที่ผมแนะนำเป็น avr ที่เป็น hardware decoder ให้กับคุณ nookiezz

น่าเสียดายมากครับ ที่การ์ดพวกนี้ไม่สามารถ decode จาก source ภายใน (เช่นจากโปรแกรมเล่น DVD) บน Vista ได้ครับ นอกจากจะไปใช้ 3rd party driver ตามเว็บบอร์ดต่างๆ แทน

กรณี decode DD/DTS จาก source ภายใน ผมขอแบ่งออกเป็น 2 scenarios นะครับ:
  • ถ้าจะทำให้เสียงออกเป็น analog 5.1 อันนี้จะต้องใช้ความสามารถของโปรแกรมเล่น DVD ในการ decode ครับ ไม่เหมือนบน XP ที่ไดรเวอร์จะจำลองตัวเองเป็น SPDIF receiver และทำการ decode DD/DTS stream ที่ส่งมาจากโปรแกรมเล่น DVD แล้วค่อยส่งเสียง analog 5.1 ออกไปที่ลำโพงอีกที
  • ถ้าจะส่ง bitstream ออกไป decode ที่ AVR อันนี้บน Vista สามารถทำได้แน่นอนครับ วิธีการตั้งค่าก็เหมือนที่คุณคันโมะจังโพสท์เอาไว้ครับผม

นี่ล่ะครับ เวลาซื้อ soundcard รุ่นใหม่ๆ ของ creative จะมีคูปองสำหรับดาวน์โหลด powerdvd แถมมาให้ เพราะตัวการ์ดไม่สามารถ decode DD/DTS บน Vista ได้อีกต่อไป จะต้องพึ่ง software player (PowerDVD ในกรณีนี้) ในการ decode แทนครับ 04a97f13.gif
เพิ่มเติม: Vista เหมือนออกมาฆ่าผู้ผลิต soundcard เลยล่ะครับ เพราะทำให้ผู้ผลิต soundcard ที่ claim ว่า "เจ๋งกว่า on-board soundcard" ต้องปิดปากเงียบกันเป็นแถว เพราะเมื่อมาใช้บน Vista แล้วปรากฏว่า CPU utilization พอๆ กับ on-board soundcard เลยครับ

Edited by mrzane, 18 June 2008 - 01:49 PM.

#22 คันโมะจัง

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 18 June 2008 - 07:16 PM

QUOTE (LOWRIDER @ Jun 18 2008, 02:58 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามอีกนิดนะ

- แล้วตัว audigy2NX มันเหมือนกันไหม เสียงของตัว audigy จะดีกว่าไหม

- แล้วไอ้ eax cmss มันคืออะไรครับ

- คิดว่าเป็นผลิตภัณฑ์ในสายเดียวกัน เพราะใช้งานเหมือนกัน แค่ต่างรุ่นกันนะครับ

ตัว NX จะเก่ากว่า อยู่ในยุค Audigy

ตัว SX ใหม่กว่า อยู่ในยุค X-fi

จะซื้อมือ 1 ตัว 2NX ตอนนี้คงหาไม่ได้แล้ว วันก่อนเห็นในบอร์ด ocz ปล่อยที่ 2,500

- EAX = Environmental Audio eXtensions = ชุดคำสั่งพิเศษสำหรับ soundcard เพื่อทำให้เสียง effect มีความสมจริงมากยิ่งขึ้น

- CMSS = Creative Multi-Speaker Surround = ทำให้ชุดลำโพงหรือหูฟังที่ใช้ไม่ว่าจะกี่ channel มีิทิศทางเสมือนเป็นลำโพง 9 ตัว

#23 Nazgul

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 23 June 2008 - 01:52 AM

ตัว Audio 2NX ไม่ปล่อยเสียง 5.1 กับ Xbox360 ผมเคยซื้อมาใช้แล้ว ได้ปล่อยมือ 2 เลย

#24 Ovaltine

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 June 2008 - 05:21 PM

แล้วจะใช้ PC ถอดแล้วปล่อยแบบ Front - Rear - Cen/Sub ได้ไหมครับ

#25 คันโมะจัง

Posted 23 June 2008 - 09:07 PM

QUOTE (Ovaltine @ Jun 23 2008, 05:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วจะใช้ PC ถอดแล้วปล่อยแบบ Front - Rear - Cen/Sub ได้ไหมครับ

ผมไปค้นกระทู้เก่า ๆ เจอ comment นึงของคุณ mrzane

เค้าใช้ x-fi elite (รุ่นที่มีกล่อง console แบน ๆ port ตรึมม์) แล้วเอาสาย optic จาก xbox เข้า optic input เพื่อให้

soundcard ถอดรหัส DD ให้

เค้าบอกว่าใช้ได้นะครับ แต่ว่าจะมี delay ประมาณ 50 ms (นั่นคือจะเกิดอาการเสียงกับภาพไม่ตรงกัน)

รอเจ้าตัวมาแจงรายละเอียดอีกทีนะครับ

ผมใช้ m/b sound on board มีแต่ optic กับ coax out ไม่มีที่ลองวิชา

ส่วนตัวยังไม่เคยห็นพวก usb external sound card ถอด dd/dts ได้เลยนะ

ไม่รู้เกี่ยวกับ bandwidth หรือเปล่า

Edited by คันโมะจัง, 23 June 2008 - 09:08 PM.

#26 mrzane

Hi-Def freak

• DGO Reporter

Posted 24 June 2008 - 01:56 PM

USB soundcard ที่ถอด DD ได้จาก external source ก็คงเป็น Extigy ครับ ซึ่งเป็น USB soundcard ตัวแรกๆ ของ Creative เลย ตอนนี้ถ้าอยากได้คงต้องหาตามตลาดมือสองแล้วครับ

ส่วนเรื่อง X-Fi สามารถ decode DD กับ DTS จาก XBOX หรือ PS3 นั้น สามารถทำได้ตามเงื่อนต่อไปนี้ครับ
- ใช้ X-Fi ตระกูลแรก ที่มี front panel หรือมี breakout box เท่านั้น ถ้าใช้รุ่น Xtrememusic จะต้องซื้อ front panel เพิ่มเติม
- รุ่น X-Fi Xtremeaudio ไม่สามารถทำได้ (การ์ดนี้ไม่ได้ใช้ชิปตระกูล X-Fi แต่ใช้ชิปตระกูล Audigy แทน)
- ใช้ Windows XP เท่านั้น

เพิ่มเติม: ผมไม่แน่ใจว่าโปรแกรม AC3Filter รุ่นหลังๆ สามารถ decode Dolby 5.1 จาก external source ได้หรือยัง เพราะเห็นว่าคนเขียนโปรแกรมนี้มีโครงการจะเพิ่มความสามารถนี้ลงไปในโปรแกรมของเขา ถ้าใช้โปรแกรมนี้ก็สบายเลยครับ ขอให้มี soundcard ที่มี optical input ก็พอ

ยังไงลองเช็คดูได้จาก www.ac3filter.net นะครับ

#27 คันโมะจัง

Posted 24 June 2008 - 07:47 PM

QUOTE (mrzane @ Jun 24 2008, 01:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
USB soundcard ที่ถอด DD ได้จาก external source ก็คงเป็น Extigy ครับ ซึ่งเป็น USB soundcard ตัวแรกๆ ของ Creative เลย ตอนนี้ถ้าอยากได้คงต้องหาตามตลาดมือสองแล้วครับ

เออจริงด้วยครับ ผมก็ลืมไปเลย พึ่งมีคนบอกเมื่อไม่นานมานี้เอง .... ผมนี่แก่แล้วแก่เลยจริง ๆ 4519626a.gif

#28 fazer

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 26 July 2008 - 12:27 PM

แล้วไม่ทราบว่าถ้าจะต่อ optical out จาก ps3 ไปเข้า receiver ที่มีแต่ช่อง coaxial in อย่างเดียวนี่ ต้องใช้อุปกรณ์อะไรมาแปลงจาก optical เป็น coaxial ครับ

#29 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 26 July 2008 - 02:57 PM

มายันให้ครับ ใช้ Extigy อยู่

ใช้มาตั้งกะ XBOX -> XBOX360, PS3

เสียงดี และใช้ไปได้อีกนานเลย yoyo_24.gif

#30 pee77

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 26 July 2008 - 03:25 PM

หาซื้อได้จากที่ไหนบ้างครับ

#31 omasaki

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 27 July 2008 - 12:11 AM

QUOTE (ต้น @ Jul 26 2008, 12:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วไม่ทราบว่าถ้าจะต่อ optical out จาก ps3 ไปเข้า receiver ที่มีแต่ช่อง coaxial in อย่างเดียวนี่ ต้องใช้อุปกรณ์อะไรมาแปลงจาก optical เป็น coaxial ครับ

อยากรู้ด้วยคน yoyo_55.gif

#32 Kojiro_

゚’゚*✿۞✿*゚゚

• Royal Executive Members

Posted 29 July 2008 - 03:01 PM

QUOTE (omasaki @ Jul 27 2008, 12:11 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากรู้ด้วยคน yoyo_55.gif

ผมเคยซื้อกล่องแปลง ทุกวันนี้ยังใช้ไม่ได้เลย

#33 BOYOPO

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 04 August 2008 - 02:42 PM

ผมใช้ สาย AV ธรรมดา 10 เมตร ซื้อ มา 50 บาท สายใหญ่ๆ ต่อจาก soundcard spdif out เข้า Coaxial in ของAVR แค่นี้ก็จบแล้วครับ เสียงก็ตู้มต้ามแล้วครับ มันdropก็เปิดดังขึ้นได้ครับ ถ้าไม่ได้หูเทพ ไรขนาดนั้น ไม่ต้องไปสิ้นเปลืองหรอกคร้่าบบบบบบบบบบ

แต่ถ้างบเยอะ ก็จัดไปเลยเพื่อความสะบายใจ แต่ ผมอยากให้ฟังให้ออกก่อนนะครับ ถ้าใช้แค่AVแล้วว่ามันไม่ต่างก็ไม่ต้องไปซื้อของแพงหรอก มันเป็นความรุ้สึกคร้าบบบ ว่าใช้ของแพงต้องดีกว่า ไม่เสมอไปคร้าบ

#34 คันโมะจัง

Posted 04 August 2008 - 02:51 PM

QUOTE (BOYOPO @ Aug 4 2008, 02:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมใช้ สาย AV ธรรมดา 10 เมตร ซื้อ มา 50 บาท สายใหญ่ๆ ต่อจาก soundcard spdif out เข้า Coaxial in ของAVR แค่นี้ก็จบแล้วครับ เสียงก็ตู้มต้ามแล้วครับ มันdropก็เปิดดังขึ้นได้ครับ ถ้าไม่ได้หูเทพ ไรขนาดนั้น ไม่ต้องไปสิ้นเปลืองหรอกคร้่าบบบบบบบบบบ

แต่ถ้างบเยอะ ก็จัดไปเลยเพื่อความสะบายใจ แต่ ผมอยากให้ฟังให้ออกก่อนนะครับ ถ้าใช้แค่AVแล้วว่ามันไม่ต่างก็ไม่ต้องไปซื้อของแพงหรอก มันเป็นความรุ้สึกคร้าบบบ ว่าใช้ของแพงต้องดีกว่า ไม่เสมอไปคร้าบ

ประเด็นของกระทู้นี้ คือ soundcard มี port s/pdif แบบ 3.5 mini jack น่ะครับ (ไม่ใช่ RCA แบบที่ท่านมี)

#35 BOYOPO

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 04 August 2008 - 02:57 PM

QUOTE (คันโมะจัง @ Aug 4 2008, 02:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ประเด็นของกระทู้นี้ คือ soundcard มี port s/pdif แบบ 3.5 mini jack น่ะครับ (ไม่ใช่ RCA แบบที่ท่านมี)

ค่าน้อยผิดไปแล้วครับ ขอโทษครับ

#36 shimafuguro

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Interests:Computer, Internet, Linux, Game Console

Posted 05 August 2008 - 11:25 AM

ผมเริ่มจะมาสนใจทาง HTPC เหมือนกันละคับ yoyo_37.gif