`

Jump to content

คันปาก อยากเมาท์ เกี่ยวกับ NINJA GAIDEN 2

31 replies to this topic

#21 poo9

Choi Han Kyul [최한결]

• DGO Reporter

Posted 29 May 2008 - 12:15 PM

อยู่ที่ตัวเองมากกว่าครับ ต่อให้คะแนนห่วยกว่านี้ผมก็จะเล่น.... มีอยู่หลายเกมส์ที่ได้คะแนนดีมาก ผมเองบางครั้งยังเล่นไม่สนุกเลย เอามาเสริมข้อมูลได้ แต่จะมาตัดสินใจให้ สำหรับผมไม่มีทางครับ

#22 momo

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 29 May 2008 - 12:40 PM

รู้แต่ว่า เกมนี้ ทำให้ผมตัดสินใจซื้อ xbox1 ในขณะนั้นครับ

#23 poonny

~ .. Cuty Boy .. ~

• High Royal Executive Members

Posted 29 May 2008 - 12:51 PM

เล่นแผ่นละ 100 นิดๆ รับรองสนุกหมดทุกเกมส์คับ ไม่พอใจก็ ดองไว้ อิอิ

#24 superkman

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 29 May 2008 - 12:59 PM

ผมก็ชอบนะครับเกมนี้

แต่อยากให้พระเอกอึดๆหน่อย

#25 Caliban-Nhing

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 29 May 2008 - 01:06 PM

04a97f13.gif การให้คะแนนเกมนี้ของทางฝั่งยุโรปบางที่ ให้ 6.0 , 7.0 ยังมีเลย เขาบอกว่าข้อดีของเกมคือ ACTION ที่รวดเร็ว กับ LEVEL ที่ท้าทาย ข้อเสียเห็นมีอยู่ 2 อันนะ เรื่องมุมกล้องแย่ กับ ซ้ำไปซ้ำมาคิดว่าน่าจะเป็นในเรื่องของการเล่นที่ไม่เหมือนภาค BLACK เท่าไหร่ที่มี PUZZLE มาผสม แต่ก็ยังไม่รู้นะว่าภาค 2 นี้จะเน้น ACTION เป็นส่วนมากรึป่าวนะ ถ้าเน้นเกินไปก็อาจจะซ้ำก็ได้ เราก็ไม่ได้ซีเรียสหรอกว่าใครจะว่าอะไรเกี่ยวกับเกมนี้นะคิดว่าเค้าคงไม่อยากเล่น เพราะเกมนี้ไม่ได้ลงเครื่องฝั่งเค้า คะแนนส่วนใหญ่ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องโดยตรงกับยอดขายนะ เกมดีเกมสนุกก็ไม่ได้ขึ้นอยู่กับยอดขายและคะแนนของเกมที่ได้ 04a97f13.gif

#26 Veronica

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 29 May 2008 - 01:13 PM

ตอนที่ได้เห็น Ninja gaiden ครั้งแรก ก็ตอนที่พี่ผมซื้อ xbox มาเล่นเกมนี้โดยเฉพาะเลย
ตอนนั้นผมไม่ได้มีความอยากเล่นมันเลย เกมนินจาไรว่าใส่ชุดหนัง :ah
ก็เล่นแต่ Oni3 ที่ออกพร้อมกันตอนนั้นจบ ก็มารู้ทีหลังว่า "อ้าว Ninjaryukenden เหรอ"
เลยลองเล่นภาคต่อเกมในตำนานดู เล่นตอนแรก บอกได้คำเดียว "โหดชิหาย 154218d4.gif "
ระบบก็ไม่เหมือนใคร ต้องมานั่งเล่นอยู่หลายวันกว่าจะปรับตัวได้ "เพราะตอนนั้นเล่นแต่ Devil1 กะ Onimusha1-3" มั่ง
เลยทำให้รู้สึกว่ามันยาก จนตอนนี้ชินชากะมันและ เล่นแบบ Master จบ ก็รอภาค 2 ว่ามันจะออกเมื่อไรนะ
พอได้ดูGamePlay รู้สึกเดียวกันเลยครับ ว่า สุดยอด

ปล.ตอนนี้ที่สุดยอดกว่า คงหนีไม่พ้น Pretty ของเกมที่เกาหลีละมั่ง 4e5dd44a.gif

#27 eMuZa

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 29 May 2008 - 01:20 PM

ขอให้สนุกก็เล่นหมดคับ...

#28 jazzgame

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 29 May 2008 - 03:07 PM

เปนเกม action ที่เจ๋งสุดๆตั้งแต่ผมเคยเล่นเกมมาเลยอะคับ ชอบมากๆ

#29 zineryl

藍染 惣右介

Posted 29 May 2008 - 03:40 PM

สิ่งที่ ninja gaiden ยังขาดคือเรื่องดีไซน์ การจัดแสงแบบโบราณทำให้คนที่ดุภาพรวมว่ามันไม่พัฒนาขึ้นเรียบเท่ากันหมดหา main light ไม่เจอ ผมผิดหวังเรื่องแสงตั้งแต่ ตัวแรกที่มันฉายโชว์ในเวนิสแล้ว ที่ไม่พัฒนาเลย สิ่งที่เยี่ยมคือ gameplay Ai ดุมากไม่ใช่กันแล้วจะรอดเพราะมันก้มีท่าทุ่มทุกตัว แต่อย่างว่านะครับเราก้ยังไม่ได้เล่นกันจริงๆ ไว้รอเล่นแล้วค่อยมาคุยกันอีกทีดีกว่า เล่นบน hdtv กับดู trailer ตามเว็ปมันต่างกันเยอะ ถ้าเล่นเองแล้วมันสนุกเท่าภาคแรกหรือมากกว่า เว็ปไหนจะให้คะแนนเท่าไร ก้ให้ไปเถอะไม่เกี่ยวกับเรา
อย่างนึงที่คนว่าเป้นเพราะแว่นดำนิสัยและทัศนะคติค่อนข้างแย่กับคนร่วมอาชีพเดียวกัน แน่นอนว่าคนแบบนี้เกมส์เมอร์ส่วนใหญ่ที่ติดตามข่าวสารเกมส์ตลอดไม่ชอบและต้องโขกสับเ
ป้นเรื่องธรรมดา คนชอบมันก้มีคนชอบเป้น หมื่น คนเกลียดเป็นล้าน 55318906.gif ถ้าพูดถึงว่านี้ไม่ใช่ภาค 2 แต่เป็นภาคแรกคงได้คะแนนเท่ากับภาคแรกนั้น เพราะว่าที่โดนว่าคือมันไม่ดูพัฒนาขึ้นนอกจาก เลือดสาด แขนขาขาดได้ ยังไม่ตาย ระบบ heal อาวุธใหม่ เรื่องใหม่ คัทซีนแบบคล้ายๆ กันแบบเห้นหน้าริว แล้วก้มีเหตุการณ์ เรื่องเลือดเป็นแผ่นๆ ที่เขาว่า จริงๆ ผมเห้นมันมี 2 อย่างนะแบบแผ่นกับแบบเหมือนเป้น tool เฉพาะแบบที่ใช้สร้างเลือดใน GOW เลือดแบบแตกกระจายมีความใส ตอนใช้ nippo ลม ชัดสุด

Edited by zineryl, 29 May 2008 - 04:37 PM.

#30 Jojo_Sang

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 30 May 2008 - 12:20 AM

เห็นด้วยเรื่องมุมกล้อง ว่ามันแย่ตรงไหนฟะเล่นสักพักก็ชินแถมไหลลื่นอีก

#31 nc.meen

.. is over

Posted 31 May 2008 - 11:43 AM

สนใจทำไมเอาแค่เราเล่นสนุกก็พอ ฝรั่งนิสัยเกรียนๆก็มีเยอะ
ชอบก็เล่น ไม่ชอบก็ดองไว้บูชา ไม่เสียหาย
ผมว่าเกมส์ถ้าไม่นั่งจับผิด มันก็เล่นสนุกทุกเกมส์แหละ
ตอนนี้ผมยังชอบเล่น heroes3 อยู่เลย lolz
เล่นมาจะ10ปีล่ะยังไม่เบื่อ

#32 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

Posted 31 May 2008 - 11:53 AM

+นินจาไกเด็นเป็น 1 ในเหตุผลที่ทำให้ตูนซื้อ X-Box มานะคะ (รองจากเชนมู) ภาพสวย ระบบดี มุมกล้องอาจจะดูขัดใจนิดหน่อย แต่ก็ไม่ได้เสียหายอะไรมาก เล่นๆไปก็ชินจนจบได้ . . ภาคแรกจบได้แค่ Easy Mode ค่ะ ส่วนภาค Black แค่จบ Ninga Dog ก็แทบกระอักแล้ว . .

+ส่วนตัวแล้วชอบเกมในซีรีย์นะคะ แต่ไม่ชอบอยู่จุดเดียว มัน"ยาก"ไปหน่อย (ขนาดโหมดง่ายนะนั่น)

+คือควรจะทำเกมให้เกมเมอร์ทุกระดับฝีมือ ไม่ว่าตั้งแต่มือใหม่ถึงโคตรเซียนเล่นและสนุกไปกับมันได้น่ะค่ะ เหมือน God Of War* ที่ใครๆก็จบได้ (Easy) พอเก่งและชำนาญแล้วค่อยเขยิบไปเล่นในโหมดที่ท้าทายขึ้น

*เปรียบถึงระดับความยาก-ง่าย และการเข้าถึงระดับของผู้เล่นนะคะ ไม่ได้เปรียบแนวเกม + ระบบเกมเพลย์แต่อย่างใด

+แต่กับเกมนี้ทำมาเอาใจคอเกมพันธุ์ฮาร์ดคอร์ และแฟนเกมเดนตายอย่างเดียวเลยอ่า (พวกเซียนเกม) . . พวกมือใหม่พอหยิบมาเล่น ก็จะท้อไปโดยปริยายค่ะ (มันยากไป ซึ่งแค่โหมดง่ายของเกมก็ยากแล้ว) . . อย่าลืมนะคะว่าระดับฝีมือ และประสบการณ์เล่นของผู้เล่นแต่ละคนไม่เหมือนกัน . . และเวลาและรูปแบบการใช้ชีวิตของผู้เล่นแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันด้วยนะ . . ด้วยเหตุผลอย่างที่บอก เกมนินจากไกเด็นถึงดังแค่ในระดับหนึ่ง และมีกลุ่มแฟนเกมค่อนข้างจำกัดเฉพาะกลุ่มค่ะ . .

+ถ้าปรับความสมดุลย์ ให้โหมดง่ายสุดของเกม (ง่ายจริงๆนะ) ง่ายขนาดคนเล่นเกมทั่วไป (ซึ่งมีมากกว่าคนเล่นเกมเก่งระดับยอดฝีมือ) เล่นไปได้และจบด้วย เชื่อว่าเกมน่าจะเข้าถึงผู้เล่นและขายดีกว่านี้ค่ะ . . เพราะสิ่งที่อยู่คู่กับนินจาไกเด็นยุคใหม่ ที่ใครๆก็รู้ดีนั่นก็คือ ความยากของเกมดังที่บอกไปแล้วนั่นเอง . .

+ภาพอลังการเหมือน God Of War . . เลือดสาดเหมือนกัน . . ความรุนแรงในเกมก็พอๆกัน (ขานั้นตัวพระเอกเลวได้ใจสุดๆ คนแก่ ผู้หญิงแกฆ่าแหลก) แต่ทำไมผลการตอบรับต่างกันคะ?

+แต่ยังไง ออกภาคใหม่มา ก็ต้องตามเล่นอยู่ดีค่ะ 4412144b.gif 967339c1.gif

Edited by rbgel, 31 May 2008 - 12:02 PM.