`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

Dolby Digital หรือ DTS อันไหนเสียงดีกว่ากั...

Poll: Dolby Digital หรือ DTS อันไหนเสียงดีกว่ากันในความเห็นของคุณ (329 member(s) have cast votes)

คุณจะเลือกฟังแทร็คไหนครับ?

1. Dolby Digital ดีที่สุด (DD - simply the best) (31 votes [9.39%])

Percentage of vote: 9.39%

2. DTS เท่านั้น (it's a no brainer, DTS all the way) (209 votes [63.33%])

Percentage of vote: 63.33%

3. ฟังแล้วไม่รู้สึกว่าต่างกันเลย (Difference is only a little to none) (49 votes [14.85%])

Percentage of vote: 14.85%

4. Dolby Digital กับ DTS คืออะไรเหรอ? (What on earth are DD and DTS???) (41 votes [12.42%])

Percentage of vote: 12.42%

Vote Guests cannot vote

Devilot's Photo Devilot 26 Dec 2009

Twister เน€เธ›เน‡เธ™ DTS Full Bitrate เธ„เธฃเธฑเธšเธ–เน‰เธฒเธˆเธณเน„เธกเนˆเธœเธดเธ” เน€เธญเธฒเน„เธงเน‰เน€เธ›เน‡เธ™เนเธœเนˆเธ™เน€เธ—เธชเน„เธ”เน‰เน€เธฅเธข

PArnKunG's Photo PArnKunG 26 Dec 2009

DTS เน€เธ„เธขเธŸเธฑเธ‡เนเธฅเน‰เธงเธ”เธตเธเธงเนˆเธฒเธˆเธดเธ‡เน†เธ™เนˆเธฐ

..HnOnG..'s Photo ..HnOnG.. 03 Apr 2010

DTS + Roccat cave..เธšเธญเธเน„เธ”เน‰เธ„เธณเน€เธ”เธตเธขเธงเธงเนˆเธฒเธฃเธฐเธ”เธฑเธšเน€เธ—เธงเธฐเธˆเธดเธ‡เน†..เธ„เธฑเธš

Pegazus's Photo Pegazus 11 Apr 2010

เนเธ„เนˆ Bitrate เธเน‡เธ•เนˆเธฒเธ‡เธเธฑเธ™เนเธฅเน‰เธงเธ„เธฃเธฑเธš

Kok@Suction's Photo Kok@Suction 05 Jul 2010

DTS เธ„เธฃเธฑเธš

17ans's Photo 17ans 09 Oct 2010

dts เธ”เธตเธเธงเนˆเธฒเน€เธขเธญเธฐเน€เธฅเธข

gradia1's Photo gradia1 22 Apr 2011

ถ้าพูดกันถีงเรื่อง ขนาด DTS กินขาดอยู่แล้ว เพราะค่า bit rate ที่สูงกว่า แต่จะให้ พิจารณาจริง ๆ ยังมีอยู่อีกหลายอย่าง ที่เป็นส่วนสำคัญ อย่างเช่น อัลกอริทึ่มของทั้งสองตัวระหว่าง DD และ DTS ต่างกัน และทาง DD ชูเรื่องความน้อยแต่ก็ยังประสิทธิภาพที่ดีอยู่ Less but efficien ซึ่งจริงแล้วถ้าฟังเรื่องความหนักแน่นของเสียง เบสคงต้องยกให้ DTS ไป แต่ในเรื่องของทิศทางของเสียงการเข้ารหัสที่มีข้อมูลน้อยจะ มีประสิทธิภาพกว่า เพราะประมวลผลได้เร็วกว่า ซึ่งยังไปเป็นข้อถกเถียงกันอยู่ จึงยังไม่แปลกที่ผู้ผลิตนั้น ยังเลือกใช้ DD อยู่อาจจะมากกว่า DTS ด้วย และยังมีเรื่องลิขสิทธิ์ที่ต้องจ่ายให้กับทาง DTS ที่มีต้นทุนสูงกว่าอยู่ด้วย และทางลูคัสเองก็ผลักดัน DD เป็นมาตารฐานหลักในหนังของเขาและเหตุผลหลายประการดังที่กล่าวข้างต้นมาครับ

ซึ่งขอโทษมา ณ ที่นี่ด้วยถ้าผิดพลาดประการใด ซึ่งเป็นเหตุผลในตัวผู้เขียนและประสบการณ์ที่พบเห็นส่วนตัวครับ

PeanutXL's Photo PeanutXL 26 Jul 2011

เพราะฉะนั้น ถ้าถามผมว่า ถ้าดีวีดีแผ่นนั้นมีทั้งแทร็ค DD และ DTS ผมจะเลือกฟังแทร็คไหน ผมตอบว่า:
ถ้า DTS บนแผ่นนั้นเป็นแบบ half-rate (ซึ่งส่วนใหญ่ก็เป็นแบบนั้นซะด้วยสิ) ผมจะเลือกฟัง Dolby Digital
ถ้า DTS บนแผ่นนั้นเป็นแบบ half-rate แต่มี Dolby Digital ที่ 384 kbps (เช่น DVD ส่วนใหญ่ของ Paramount หรือ Sony/Columbia) ผมจะเลือกฟัง DTS
แต่ถ้า DVD แผ่นนั้นมี DTS แบบ FULL-rate (เช่นแผ่นคอนเสริ์ต) อันนี้ไม่ต้องคิดเลยครับ ฟัง DTS แน่ๆ

อันนี้เราจะดูได้จากไหนอ่ะครับว่า แผ่นไหน half-rate หรือ FULL-rate อ่ะครับ

Hi-Def Lovers's Photo Hi-Def Lovers 10 Aug 2011

DTS พริ้ว ระยิบระยับมากกว่า ส่วน AC3 หนักแน่นกว่า ถ้าให้เลิอก ผมเลือก DTS ครับ

W-Work's Photo W-Work 31 Jan 2012

View PostPeanutXL, on 26 July 2011 - 09:00 AM, said:

เพราะฉะนั้น ถ้าถามผมว่า ถ้าดีวีดีแผ่นนั้นมีทั้งแทร็ค DD และ DTS ผมจะเลือกฟังแทร็คไหน ผมตอบว่า:
ถ้า DTS บนแผ่นนั้นเป็นแบบ half-rate (ซึ่งส่วนใหญ่ก็เป็นแบบนั้นซะด้วยสิ) ผมจะเลือกฟัง Dolby Digital
ถ้า DTS บนแผ่นนั้นเป็นแบบ half-rate แต่มี Dolby Digital ที่ 384 kbps (เช่น DVD ส่วนใหญ่ของ Paramount หรือ Sony/Columbia) ผมจะเลือกฟัง DTS
แต่ถ้า DVD แผ่นนั้นมี DTS แบบ FULL-rate (เช่นแผ่นคอนเสริ์ต) อันนี้ไม่ต้องคิดเลยครับ ฟัง DTS แน่ๆ

เห็นด้วย + 100 ใช่เลย

tekkenman's Photo tekkenman 04 Feb 2012

Dts เสียงดีกว่าเห็นๆนะ

Ace.'s Photo Ace. 22 Mar 2012

ที่ผ่านมาก็เลือก DTS นะ แต่เอาจริงๆหูผมฟังไม่ออกแน่ๆ

goog's Photo goog 24 Jul 2013

dts รายละเอียดจะดีกว่าครับเน้นชัดๆ แต่ผมชอบ Dolby Digital มากกว่าให้ความรู้สึกหนักหน่วงดี

chock's Photo chock 25 Aug 2013

ที่บ้านเปิด DTS เสียงจะเบา ถ้า Dolby เสียงจะดังตูมๆๆเลย

ameeta_me's Photo ameeta_me 23 Sep 2013

dts ได้รายละเอียดแหลมกลางที่ชัดเจน
dolby ได้เรื่องความถี่ต่ำนะ ผมว่า