`
←  DGO Live House : for music game
Logo
»

สวัสดีครับ สอนทำ Coin Mod กลองครับ

Freezing_Atmosphere's Photo Freezing_Atmosphere 16 May 2008

เคยรู้สึกไหมเวลารัวหรือ roll แล้วมันไม่ได้อย่างใจคิด
อาจเป็นเพราะ sensitivity กลองมันไม่ดี

แนะนำ COIN MOD ครับ credit : youtube(คุณ benchwarmer969)
ผมใช้แล้วดีขึ้น ใช้ได้เลย

note:
1.ไม่คอนเฟิร์มว่าใช้ได้ดีสำหรับทุกคน
2.แงะแล้วกลองพัง ไม่สามารถให้ใครรับผิดชอบแทนได้นะครับ (แต่มันไม่พังง่ายงั้นหรอก)
3.ดึงเบาๆ มันงั้น wire ขาด อันนี้พังชัวร์ ต้องไปซื้อตัว sensor ใหม่
4.ใช้เงินแค่ประมาณ 10 บาท
5.เสียงอาจดังขึ้นเพราะมีการกระทบกันระหว่างเหรียญ
6.ดูแล้วงงเข้า youtube search coin mod โลด

วิธีทำ:
1.สอดมือเข้าไปตามในรูป รอบๆกลองจะมีสลักประมาณ3-4อันนะครับ ค่อยๆแงะ เบาๆ มันจะหลุด ปุ๊ง ออกมาเลย
อย่างัดแรง เพราะมีสายไฟ ขาดไปไม่ต้องตี
จำด้วยว่ามุมที่แงะออกมาเป็นมุมไหนนะ

2.เตรียมเหรียญบาทครับ

สังเกต 2 อย่างนะครับ
2.1ส่วนฝา เราจะติดตรงที่มันยื่นออกมานะครับ อือ ตรงนั้นแหละ
2.2ส่วนฐาน เราจะติดในช่องนะครับ ที่มีชิ้นส่วนคล้ายโดนัทอยู่

3.แปะเหรียญลงไปที่ฝาเลย แนะนำ duct tape จะดีกว่า สกอตต์เทป ติดลงไปอย่าแน่นมาก แค่อยู่ๆก็พอครับ

4.แปะเหรียญลงไปที่ฐานเลยครับ ตามรูป

5.ประกอบกลับไปแบบเดิมนะครับ สีแดง จะทำเหมือน สีเขียว นะครับ

6.เหลือง กับ ฟ้า(ไม่ใช่ฟ้าเหลือง) นั้น เราจะใช้มันตีบ่อย เสมือนมันเป็น hihat
ดังนั้นมันจะมี metal plate เล็กๆติดมาแล้วตรงฐานนะครับ

ติดซ้ำลงไปอีกที แต่เค้าบอกว่าไม่ต้องติดที่ตัวฝาที่แกะออกมาครับ

เสร็จแล้ว ลองผลได้เลย
ของผมมันดังขึ้นหน่อยสำหรับ แดง และ เขียว เพราะมีเสียงเหรียญกระทบกัน แต่แลกกับคะแนนก็โอเคละครับ
มันไม่ void warranty นะทาง technical

สุดท้ายนี้ ทำด้วยความระมัดระวังนะครับ กลองมันแพง ไม่ยากอย่างที่เห็น ลองดูครับ

maxmad's Photo maxmad 16 May 2008

ขอบคุณครับ 875328cc.gif

edit:
ถ้าพังจะไปซื้อเซ็นเซอร์ที่ไหนอะคับ
Edited by maxmad, 16 May 2008 - 11:26 AM.

Toppu's Photo Toppu 16 May 2008

ขอบคุณคร๊าป เยี่ยมไปเรย

GinolaBoy's Photo GinolaBoy 16 May 2008

ทำแล้วมันมีประโยชน์ยังไงเหรอครับ
ปักหมุดให้แต่ลืมถาม...แหะแหะ

Freezing_Atmosphere's Photo Freezing_Atmosphere 16 May 2008

อ๋อ กลองพวกเราบางทีตัว sensor มันจะไม่เสถียรน่ะครับ
บางตัวน่ะครับ ไม่ใช่ทั้ง 4 อัน

สมมติเราตี Run to the hill มันรัวเยอะใช่ไหมครับ บางทีมันอาจจะหลุดได้ครับ note
ถ้าเราทำตัวนี้เหมือนกับว่าเหรียญที่เราใส่เพิ่มไปมันจะไปช่วยในการสะเทือนครับ
ทำให้ตัว sensor กลองเรามันจับได้ดีขึ้นครับผม note ก็จะหลุดน้อยลงครับ

ผมใช้แล้วมันก็ดีขึ้นนะครับ เหมือนมันรับได้ดีขึ้น

ตอบคุณ maxmad นะครับ
ตัว sensor หาได้หลักๆที่นี่ครับ
http://www.rockingrepair.com/products.html
แต่ผมเขียนเตือนไปงั้นแหละ ไม่กระชากหลุดผัวะออกมามันไม่มีทางเป็นไรเลยครับ
Edited by Freezing_Atmosphere, 16 May 2008 - 10:24 PM.

Ka-ToA's Photo Ka-ToA 16 May 2008

ขอบคุณครับ

แต่ ... ไม่กล้าทำอ่ะ 154218d4.gif

teteety's Photo teteety 16 May 2008

ขอบคุณมากครับ

ตัว sensor ที่บ้านหม้อก็มีขายครับเค้าเรียกว่า piezo(เปี๊ยะโซ) ตัวละ 20 บาท ถ้าอยากเปลี่ยนแนะนำให้ซื้อที่มีสายบัดกรีมาแล้ว เพราะมันบัดกรียากครับ

แต่ run to the hills ต่อให้เปลี่ยนผมก็ตีไม่ผ่านอยู่ดี 555 เพราะตีไม่ทันเอง เปลี่ยนเป็น run to the hell ได้ป่าว

oakland1's Photo oakland1 19 May 2008

อืม..น่าสนใจดีครับ มันได้ผล จริงเหรอครับ... baa60776.gif:

dOgnOeAt's Photo dOgnOeAt 17 Jun 2008

อือ

ยังไงผมก็ขอลอง sensor มันก่อนหละ

เวอชั่น Xbox360 จะเป็นเหมือนกันไหมหนอเนี่ย

theboy's Photo theboy 09 Aug 2008

ขอบคุณครับ แต่ไม่ชอบตรงที่มันเสียงดังขึ้น

KulikO`'s Photo KulikO` 01 Sep 2009

อยู่มาตั้งนาน เพิ่งจะกล้าลงมือ Mod นี่แหละครับ

mod แล้วดีขึ้นเยอะเลย ขอบคุณมากครับ ^^

ปล.ที่จำเป็นต้อง MOD มีแค่รหัส EL นะครับ (ดูวิธีดูได้จาก
)
ส่วนรหัสอื่น เค้าปรับปรุงด้าน sensivity แล้วครับ

Toshiya's Photo Toshiya 11 Oct 2009

Drum Rockband2 ควรทำหรือปล่าวครับ?

หรือทำเฉพาะ Drum RB1 ครับ?

KulikO`'s Photo KulikO` 11 Oct 2009

QUOTE (Toshiya @ Oct 11 2009, 11:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Drum Rockband2 ควรทำหรือปล่าวครับ?

หรือทำเฉพาะ Drum RB1 ครับ?

เฉพาะ RB1 รหัส EL ครับพี่โก้ yoyo_11.gif