`
←  ห้องสารพันปัญหาชีวิต
Logo
»

สำหรับเพื่อน ๆ ที่ต้องคัดเลือกทหารครับ

Locked

thiti2526's Photo thiti2526 24 Mar 2008

ครับ ผมอายุตอนนี้24แล้วผ่านการเกนมาแล้วครับ และที่มาโพสให้ฟังเพราะ ได้ใบแดงมาแว้ววครับ เป็นมาเรียบร้อย กำลังนึงอยู่แล้วพอดีอ่านเจอกะทู้ข้างล่าง เห็นใจและเข้าใจครับ แต่ แต่ แต่ ทุกคนไม่ต้องตื่นเต้นไปครับ ผมกลัวมากทีแรก เพราะว่าผมน่ะอ้วนครับ(แล้วดำด้วยนะ) ถูกใครต่อใครขู่ แรก ๆ กลัวนะ มากด้วย หลังจากได้ใบแดงเนี่ย ก็ตามกฏครับ โดนผลัดแรก ก็วันที่ 1 เดือน 5 โดนผลัด 2 วันที่ 1 เดือน 11 ผมโดนผลัดสองครับ วันแรกเขาจะมารับที่เขต ครับตอนรุ่นผมนะ แล้วจากนั้น เขาจะพาเราไปคัดเลือกอีกทีที่มณฑลทหราบบกที่11 (มทบ11) จากนั้น เราต้องจับสลากว่าจะไปลงที่ไหน พอดีผมมีญาติเป็นทหารถูกลอกไว้แล้วว่า ต้องลงที่ กองพันทหารม้าที่ ๓ รักษาพระองค์ ก็แยกย้ายกับเขตที่มาด้วยกันที่นั่น ไม่ต้องไปกลัวครับว่าจะไปใต้หรืออะไรเพราะว่าเรายังไม่ได้ฝึกอะไรเลยเค้าไม่พาเราไปต
ายซี้ซั้วหรอกครับ จำไว้ จำ จำ จำ จำ จำ จำ จำ จำ คำผมไว้นะครับเป็นทหารน่ะ ที่คุณกำลังกลัวน่ะ คุณกลัวเพราะว่าคุณน่ะไม่รู้ว่าจะเจออะไร ถ้าคุณรู้แล้วว่าต้องเจออะไรบ้างนะ สบายครับ ที่นี่ คุณจะเจอเพื่อนที่ต้องบอกว่าจะรู้ได้เลยว่าใครที่พอจะคบไปได้ตลอดชีวิตของเรา เวลาเกสงครามเค้าจะสอนให้เราสามารถพาตัวเองและครอบครัวไปรอดได้ครับ ข้อดีเยอะและเป็นประโยชน์มากมายเลยครับ การฝึกมี10อาทิตย์ และไม่ได้กลับบ้านแค่10อาทิตย์นี่แหละครับ พอฝึกเสร็จเราก็สบายไปเยอะแล้วครับ กลับบ้านได้ ลาไปนั่น มานี่ได้ (แต่ต้องมีเหตุผลหน่อยนะครับ) มีล๊อกลาครั้งละ 3 -10 วันครับ ไม่ต้องห่วง น่ากลัวก็คือ ตอนฝึกครับ แต่ที่เรากลัวน่ะคืออะไรรู้ไหมครับ เรากลัวเหนื่อย ไม่มีอะไรเลยจำไว้ เหนื่อยพักแป๊ปเดียวเด๋วหายแล้วครับ บางทีเราอาจคิดถึงพ่อ แม่ แต่ไม่เป็นไรหรอกครับ ท่านไม่ได้ไปไหนหรอกเด๋วก็เจอ จงฝึกไปอย่าไปคิดมาก อย่าคิดข้ามไปหลายวัน เพราะจะทำให้คิดถึงบ้าน คิดผ่านไปแค่วัน วันก็พอเราไม่ได้ทำธุรกิจไม่ต้องไปคิดมากหรอกครับ แล้วหากคุณเข้าไปคุณจะคิดถึงข้อความของผมแน่นอนครับ การฝึกไม่มีอะไรเลย วิ่ง ออกกำลังการ กิน ประกอบปืน ขุดหลุม(ไม่ได้ฝังตัวเองนะ)บังเกอร์ต่างหากเล่า และอื่น ๆ แล้วกลับมานี่ เรื่อง ฮา ๆ มาเล่าเนี่ยเพียบเลยครับ

ท้ายนี่ผมหวังว่ากะทู้นี่พอทำประโยชน์และสร้างความสบายใจบ้าง ไม่มากก็น้อย แล้วว่าง ๆ ผมจะเล่าให้ฟังลึกลงไปในแต่ละสัปดาห์มีอะไรบ้าง

ใครสงสัยอะไรไม่สบายใจอะไร pm มาหาได้ครับ ผมจะไขข้อข้องใจเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ได้ทั้งหมด โชคดี ทหารใหม่ทุกคน 4e5dd44a.gif

rbgel's Photo rbgel 24 Mar 2008

+อ่านแล้วคิดถึง MV เพลงคิดถึงฉันไหมเวลาที่เธอ... ของวง TAXI ขึ้นมาเลยค่ะ 4412144b.gif 967339c1.gif

thiti2526's Photo thiti2526 24 Mar 2008

ใช่ ผมจำได้ว่าเข้าไปตอนเพลงนี้กะลังดังพอดีครับ 55318906.gif

EmerykilL's Photo EmerykilL 24 Mar 2008

ผมเกนปีนี้แล้วละคับ แต่คุณแม่ยัดให้เลยไม่ต้องเป็นเพราะต้องมาช่วยดูแลกิจการที่บ้านค้าบ ^^

BobbY_MugeN's Photo BobbY_MugeN 24 Mar 2008

ฝึกแล้ว จะได้รู้ว่าเรามีความเป็นลูกผู้ชายมากกว่าที่คิด จำไว้จ้าาาา 967339c1.gif

depend ayu's Photo depend ayu 24 Mar 2008

ทางออกที่ดีที่สุดคือเรียน ร.ด.

jaraba's Photo jaraba 24 Mar 2008

เรียนอยู่ก็ผลัดผ่อนไปได้นี่ครับ จบ ป.ตรี สมัคร เป็นแค่ครึ่งปี เองครับ

kem's Photo kem 24 Mar 2008

ใครไม่อยากเป็นก็เรียน ร.ด.ซะนะครับ

captain_L's Photo captain_L 24 Mar 2008

ตอนปีที่ผมเกณท์ทหารนะครับ ผมไปสมัครเลยอะครับ แต่ปีนั้นคนสมัครเต็มก่อนนะครับ ผมโครตอยากเป็นเลยนะครับ ทหาร

aonaom_master's Photo aonaom_master 25 Mar 2008

QUOTE (BobbY_MugeN @ Mar 24 2008, 07:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ฝึกแล้ว จะได้รู้ว่าเรามีความเป็นลูกผู้ชายมากกว่าที่คิด จำไว้จ้าาาา 967339c1.gif

แต่ผมเห็นทหารแถวบ้าน ผู้ชายประเภท 2 ครับ 154218d4.gif

First Try - XBox 360's Photo First Try - XBox 360 25 Mar 2008

เป็นทหารก็ดีนะครับ ผมเสียดายไม่น่าเรียน ร.ด. เหมือนกัน ดันเรียน ป.ตรี ต่อจนจบ และทำงาน ก็ยังลำบาก เป็นทหารรับรองครับว่าไม่อดตายครับ มีเบี้ยเลี้ยงในกรมฯ + รู้จักผู้หลักผู้ใหญ่ เผื่ออนาคต เจ๋งกว่าทำงานที่ต้องตรากตรำในยุคนี้เสียอีก d33561e9.gif

The Frog Prince's Photo The Frog Prince 25 Mar 2008

เรียน รด มาแล้ว ค้าบ แต่ผมว่า รด
คงฝึกไม่ถึงครึ่งแบบทหารนะ
ตอนเรียน มีแบบว่า เมียครูฝึกไม่สบาย
ครูฝึกต้องไปเฝ้าเมีย เลยงดฝึกพลัดที่ผมอยู่
อย่างงง

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 26 Mar 2008

เล่นCOD4ยศสูงๆ
ได้รับการผ่อนผันมั้ยคับ 5555
Locked