`
←  ห้องรีวิวหนัง
Logo
»

ดู Beowolfกันยังคับ หนังดี ภาพสวย เนื้อเรื...

bobomilan's Photo bobomilan 24 Mar 2008

ตอนแรกที่หนังเข้าใหม่ๆ ตัวผมเองก็ไม่ได้ตั้งความหวังไว้ว่าจะสนุก บวกกับหลังๆตั้งกะมีลูกเนี้ยก็ไม่ค่อยชอบเข้าโรงหนังเท่าไร
แต่ยอมรับว่าดูพวก Trailer แล้วรู้สึกว่า CG ทำสวยดี
หลังจากที่ได้แผ่น(แม่สาย)มาก็ลองดู ความรู้สึกที่ได้รับก็.....
ชอบแหะ ดูแล้วอินจัง เนื้อเรื่องดี(ซึ่งความจริงผมไม่ค่อยตั้งความหวังกับหนังแนว CG เท่าไร)
ที่ยัง งง อยากถามคนที่เข้าใจก็คือ
ตกลงแล้ว ราชา ร็อตก้า เนี้ย จงใจให้ Beowolfมาช่วยใช่ไหม เพราะตัวเองก็จะได้ตายตาหลับหรือหลุดบ่วงนั้นเอง หรือเขาไม่อยากให้ beowolf เข้ามาอยู่ใน กงกรรมกงเกวียน เหมือนตัวเอง แต่เพียงต้องการให้ใครสักคนมาช่วยเฉย
อีกหนึ่งข้อ สุดท้ายทุกคนคิดว่า เพื่อนพระเอกที่ชื่อ วิกลัพ (ถ้าจำไม่ผิดน่ะ) จะเดินเข้าไปหา แม่เกรนเดล เพื่ออะไร
เพื่อทำอย่างที่ ร็อตก้ากับ Beowolf เคยทำ หรือว่า จะเป็นตรงกันข้าม

เข้ามาแสดงความกันน่ะคับ 875328cc.gif

jonaddon's Photo jonaddon 24 Mar 2008

เพิ่งโหลดมาดูเมื่อวานก่อนอ่ะครับ
ตัวภาพCG แจ่มมาก แต่เนื้อเรื่องก้องั้นๆอ่ะครับ
คือพอได้เป็นพระราชาแล้ว ก้อไม่มีอะไรที่จะหักมุมเลย
รู้สึกเฉยๆครับ ชอบอย่างดียวที่ว่า ขนาด เป็นภาพ CG ตัวแม่มด ยัง X เหมือนตัวจริงเลย

LK-noname's Photo LK-noname 24 Mar 2008

ดูมาแล้วเหมือนกันครับ
CG แจ่มมากมาย โดยเฉพาะแม่อสูรยังสาว :aha:
แต่รู้สึกเซ็งๆกับตอนจบที่ค้างๆคาๆให้คนดูไปคิดเองอ่ะครับ
ลูกผู้ชายจะเข้าไปทำอะไรก็ให้มันชัดเจนหน่อยเซ่ 4d6161fd.gif
แต่ถ้าเพื่อนของพระเอกที่ได้เป็นราชาจะเข้าไปปล้ำจริงๆ
กลัวจะตายคาอกแม่อสูรยังสาวจริงๆ ก็แก่ซะขนาดนั้น 55318906.gif

sin's Photo sin 24 Mar 2008

สนุกดีครับ แต่ตอนมืด มืดจิง ๆ ครับต้องเพ่งสายตาดูปวดตา รวม ๆ สนุกดีครับ

Hero of Gunner's Photo Hero of Gunner 24 Mar 2008

อาจจะรู้สึกว่า เนื้อมันอืดๆเป็นบ้างช่วงอะ คับ
เพราะดัดแปลงจากนิทานมาไม่มากเท่าไร
มันเป็นนิทานของ ประเทศเดนมาร์ก อะ

Dragonfly's Photo Dragonfly 24 Mar 2008

ทำเจ๊โจลี่สวยดีครับ

ฉากสู้กับมังกรก็มันส์ดีครับ

mitsurugi's Photo mitsurugi 24 Mar 2008

ภาพ CG ก็ดี อ่ะครับให้บรรยากาศ เหมือนเล่น ไดอาโบ

เนื้อหา สำหรับผม ๆว่า งั๊นๆ ล่ะครับ ( เหมือน การยำหนังอีกแล้ว เรื่อง 13 WARRIOR + DRAGON HEART )

แต่ว่าเซ๊ง ครับ ใครชอบก็ไม่ว่ากันน่ะครับ มีไม๊ครับ พระเอกแบบ เฮอคิวลิส หรือไม่ก็ ระห่ำ อย่าง คราโทส ไปเลย

เฮ๊อ ช่วงนี้ มีแต่หนัง น่าเบื่อ ครับ ช่วยแน่ะนำหนังดีๆให้ดู ทีซิครับ.. (เมื่อวาน ดู บีโอวูฟ ดูเดอะมิส ดูแคปปิติวิตี้ ดู30เด ออฟไนท์

ไม่มีไร โดนใจเลย อ่ะ 154218d4.gif

ผมเลย จำเป็นต้อง เดินหาหนังเก่า มาดู ตอนนี้ตามหาหนังเรื่อง HERO of THE EAST ครับ หนังกังฟู ปะทะ นินจา อ่ะ คนล่ะแนวเลยน่ะ

rbgel's Photo rbgel 24 Mar 2008

+บทความด้านล่างนี้ เฉลยรายละเอียดของเนื้อเรื่องทั้งหมดนะคะ ท่านใดที่ยังไม่ได้ดู คลิกข้าม Rep นี้ไปได้เลยค่ะ+

Beowulf - เบวูล์ฟ
+หนังเปิดฉากด้วยงานเลี้ยงฉลองในยามค่ำยืนของกษัตริย์ชราแห่งอาณาจักณเดนมาร์คโบราณ "ฮร็อธการ์" (แสดงโดย แอนโธนี่ ฮอปกิ้นส์) ทุกคนในงานต่างดื่มกินและเต้นรำกันอย่างสนุกสนานในโรงเหล้าที่เพิ่งสร้างขึ้นมาใหม่ แต่เสียงดังจากงานเลี้ยงทำให้อสูรรูปร่างหน้าตาอัปลักษณ์ตนหนึ่งโกรธ จนต้องบุกเข้ามาทำลายงานเลี้ยง และสังหารผู้คนอย่างเหี้ยมโหด "เกรนเดล" คือชื่อของมัน (แสดงโดย คริสปิน โกลเวอร์) เกรนเดลเกลียดการส่งเสียงดัง มันเจ็บปวดทุกครั้งที่ได้ยินเสียงแบบนี้ จึงต้องออกมาอาละวาดทำร้ายผู้คน มีเพียงฮร็อธการ์คนเดียวเท่านั้นที่เกรนเดลไม่ได้แตะต้อง

+วันรุ่งขึ้น พระราชาเฒ่าสั่งปิดโรงเหล้าทันที พร้อมกันป่าวประกาศเชิญผู้กล้ามาปราบปรามปีศาจร้าย .. และแล้วนักรบหนุ่มผู้กล้าชาวไวกิ้ง "เบวูล์ฟ" (นำแสดงโดย เรย์ วินสโตน) พร้อมนักรบคู่ใจจำนวนหนึ่ง ก็ได้เดินทางข้ามน้ำข้ามทะเลมาอาสาปราบอสูรร้ายให้ ..

+เบวูล์ฟเตรียมการล่อให้เกรนเดลปรากฎตัวด้วย
การสั่งเปิดโรงเหล้าและจัดงานฉลองอีกครั้ง .. ในที่สุดเกรนเดลก็ออกมาอาละวาดตามที่คาด เบวูล์ฟทำการต่อสู้กับเกรนเดลอย่างกล้าหาญ และได้กระชากแขนของมันจนขาด เกรนเดลหนีซมซานกลับไปยังถ้ำ และตายในอ้อมอกของ"นางพญาปีศาจ" แม่ของมัน (นำแสดงโดย แอนเจลิน่า โจลี่)

+เมื่อลูกชายอันเป็นที่รักตายจากไป นางพญาปีศาจโกรธแค้น เธอจึงบุกไปยังปราสาทโดยแฝงกายมากับความมืด แล้วทำการสังหารนักรบผู้กล้าของเบวูล์ฟจนเกือบหมดทุกคน เหลือรอดมาได้แค่ เบวูล์ฟกับเพื่อนสนิทของเขาสองคนเท่านั้น..

+เบวูล์ฟบุกไปยังถ้ำของนางอสูรทันที .. แต่ที่สุดแล้วเขากลับหลงเสน่ห์ของนาง และยอมรับข้อเสนอดีดีที่นางยื่นให้ .. เมื่อเบวูล์ฟกลับออกมาจากถ้ำ เขาประกาศกับทุกคนว่าเขาปราบนางปีศาจได้แล้ว โดยตัดหัวของเกรนเดลมาเป็นเครื่องยืนยัน ..

+ในค่ำคืนฉลองผู้กล้า หลังการพรรณาประสบการณ์รบเฉียดตายกับนางอสูรให้ทุกคนฟัง พระราชาเฒ่ารับรู้ได้ทันทีว่าเบวูล์ฟโกหก และเกิดอะไรขึ้นกับเบวูล์ฟในถ้ำนั้น และจะมีผลลัพธ์อะไรตามมาหลังจากนี้
เพราะฮร็อธการ์เองเคยตัดสินใจเหมือนสิ่งที่เบวูล์ฟทำมาก่อน และการที่เกรนเดลไม่ทำร้ายฮร็อธการ์ก็เพราะรับรู้ได้ถึง
ความผูกพันทางสายเลือดนั่นเอง ..
พระราชาเฒ่าประกาศยกทุกสิ่งทุกอย่างให้เบวูล์ฟ ก่อนที่พระองค์จะตัดสินใจฆ่าตัวตาย .. เบวูล์ฟจึงได้ขึ้นเป็นพระราชาองค์ใหม่แทน

+50 ปีต่อมา เบวูล์ฟกลายสภาพเป็นกษัตริย์ชราผู้เป็นตำนาน .. ในครั้งนี้พระองค์ต้องทำศึกใหญ่อีกครั้ง ศึกที่พระองค์จะต้องจดจำไปตราบจนวาระสุดท้ายของชีวิต เพราะขณะนี้อาณาจักรของเบวูล์ฟถูกรุกรานโดยมังกร (ลูกของเบวูล์ฟกับนางอสูร) .. ในบั้นปลายของการต่อสู้ แม้จะสามารถพิชิตมังกรร้ายลงได้ แต่เบวูล์ฟก็ได้รับบาดเจ็บสาหัสเจียนตาย .. ก่อนจะสิ้นใจ เบวูล์ฟสั่งเสียโดยมอบหมายให้เพื่อนรักของเขาดูแลอาณาจักรสืบต่อไป ..

+และท้ายที่สุด นางพญาปีศาจกลับปรากฎกายขึ้นอีกครั้ง เธอยืนเผชิญหน้ากับเพื่อนของเบวูล์ฟ พระราชาองค์ใหม่ .. เธอยั่วยวนเขา ..

++หนัง CG เรื่องเบวูล์ฟนี้ ถึงจะเป็นหนัง CG เหมือนหนังการ์ตูน แต่ Beowulf ไม่ใช่หนังสำหรับเด็กนะคะ .. ตอนแรกตูนคิดว่าจะมันเหมือน 300 แต่เอาเข้าจริงๆแล้วคนละเรื่องเลยค่ะ หนังมีเนื้อหาที่หดหู่ แฝงสาระ+แง่คิดไว้ อาจจะเป็นเพราะสร้างมาจากบทกวีโบราณด้วย .. เทคนิคด้านภาพอยู่ในระดับสุดยอด .. พร้อมกับสอดแทรกมุขตลกร้าย+ภาพเปลือยแบบศิลปะไว้อย่างเนียนตา (หน้าอกของสาวใช้ในวัง , ฉากตอนเบวูล์ฟแก้ผ้าสู้กับเกรนเดล ที่ไม่ได้เห็น ... ของเบวูล์ฟเลยสักครั้ง กับฉากการปรากฎตัวของแอนเจลิน่า โจลี่ในมาดนางพญาปีศาจ) .. ตัวแคแรคเตอร์เบวูล์ฟเอง ถึงแม้จะเป็นวีรบุรุษ แต่ก็เป็นมนุษย์ปุถุชนนะคะ จึงหลงผิดได้ .. ตูนชอบประโยคที่เบวูล์ฟกล่าวว่าราชินีของตนว่า ขอให้จดจำตนเองในฐานะของผู้ที่มีความผิดพลาด อย่าจดจำในฐานะพระราชาหรือวีรบุรุษ .. 4412144b.gif 967339c1.gif

carickz's Photo carickz 24 Mar 2008

ผมชอบอะ แนวนี้ดูไม่เบื่อ 4412144b.gif

loof's Photo loof 24 Mar 2008

เนื้อหาจริงๆ ของเบวูลฟ์นั้น นางปีศาจโดนฆ่าจากเเกรนสตริง เเล้ว พอหลายปีต่อมามังกรก็มาบุกไม่ได้เป้นลูก ตัวเอก เเต่อันนี้เป็นฉบับ คิดใหม่

หนังเหมือนจะบอกว่า ตราบเท่าที่เมืองนี้ยังมีกษัตริย?ก็ต้องไปมี สังวาส เพื่อกำเนิดลูกเเล้วก็ ติดพันสัญญา กันต่อไป เเล้วก็ต้องเรียกคนมาปราบ ทุกๆอย่างจะวนอย่างนีไปเรื่อยๆตลอดกาล

ตอนสูมังกรอลังการ จริงๆ หุ่นพระเอกก็โคตรเท่ห์มีเสน่ห์มาก

ดูเเล้วยังอิจฉาเลย ท่ามีหุ่นอย่างนี้ผู้หญิงคงติดตรึม

ส่วนผู้หญิง กับตรู้ ก็คงอยากมีหุ่นเเบบ นางปีศาจ X มากๆ

drv's Photo drv 24 Mar 2008

ผมก็คาใจตอนจบเหมือนกัน

aonaom_master's Photo aonaom_master 24 Mar 2008

ผมไม่ชอบอ่ะ เพราะคาดหวังไว้เยอะ ดูเรื่อง "ลูกผมเป็นมนูษย์ต่างดาว" กับ "อภินิหารน้ำเต้าวิเศษ" สนุกกว่า

"ข้อความด้านบนเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ"

harts's Photo harts 24 Mar 2008

ดูแล้วเรื่องนี้มัน อืดๆ อะครับ แบบมันดำเนินเรื่องยังไงก็ไม่รุ้ ว่าแล้วไปดูเรื่องข้างบนดีกว่า ลุกเปงมะนาว เนี้ย ไปละ แวปๆ

licker's Photo licker 25 Mar 2008

เสียดายที่คุณไม่ได้ดูในโรงแบบ 3D แต่ค่าตั๋วแพงสยิว

dell's Photo dell 25 Mar 2008

ผมว่าสู้ Apply seed2 ex machina ไม่ได้เลยครับ

The Frog Prince's Photo The Frog Prince 25 Mar 2008

ไปดูในโรงเพราะ แองโจลิน่า มีหางนี่ละคร้าบ

gamerching's Photo gamerching 25 Mar 2008

ผมดูตั้งแต่เข้าโรงแล้วคับ ตัวหนังทำภาพออกมาได้สวยงามมาก

ยังกะคนจริงเปี๊ยปเลยคับ

แต่ฉากตอนขี่ม้าหนีมังกรเนี่ยมันยังแข็งๆยังไงอยู่นะคับ

เนื้อเรื่องก็เข้มข้นดีคับ ชวนให้น่าติดตามดี

แต่ตอนท้ายนี่สิคับ

จบแบบงงๆไปหน่อย

ส่วนตัวเกรนเดลขอบอกเลยคับว่าแหกปากหนวกหูมาก

แล้วตอนที่พระเอกสู้กับเกรนเดลแบบไม่ใช้อาวุธเลย

อาจจะดูเวอร์ไปหน่อยคับ

แก้ผ้าใช้แต่หมัดล้วนๆๆ

โดยรวมถือว่าดีคับ8.5/10

Big14's Photo Big14 25 Mar 2008

ตอนแรก งง เพราะนึกว่าคนเล่น แต่ดูแล้วผมว่าถ้าเป็นคนจะดีกว่านะ

Galith's Photo Galith 26 Mar 2008

ผมชอบนะเรื่องนี้ เมหือนมันยกระดับ CG ขึ้นไปอีกขั้น ตอนแรกดู FF ก้ว่าสวยแล้ว แต่นี่ยิ่งกว่า