`
←  ห้องสารพันปัญหาชีวิต
Logo
»

ขอปรีกษาปัญหาศาลาคนเศร้าหน่อยครับ

Locked

LK-noname's Photo LK-noname 20 Mar 2008

อันนี้ไม่ใช่ปัญหาของผมนะครับ
แต่เป็นของนักเรียนที่มาใช้บริการแล้วเค้ามาระบายให้ฟัง
เลยอยากมาขอคำแนะนำเหล่าInwหรือไม่Inwเรื่องรักๆหน่อย
จะได้เอาไปบอกเค้าได้
ขอใช้
ตัวอักษร A แทนนักเรียนที่มาระบาย
ตัวอักษร B แทนแฟนของนักเรียนที่มาระบาย
A และ B ไม่มีรถใช้ จะไปไหนทีต้องให้ผู้ปกครองไปส่ง
ไม่ก็ต้องใช้บริการขนส่งเอกชน
เรื่องของเรื่องคือ A กับ B คบกันตั้งแต่ ม.1 จนมาถึงตอนนี้
A อยู่ ปวช.1
B อยู่ ม.5
ที่ห่างกันเพราะ A เรียนไม่เก่ง ไม่ค่อยเข้าเรียน
B เรียนเก่งมาก ได้เกรด 4 มากกว่า 3 เกรด 2 ลงไปไม่มี
แต่ทั้งคู่ก็รักกันมาก ถึงขนาด A จะโดนแม่ส่งไปบวชตลอดชีวิต B ก็จะรอ
เรื่องระหองระแหงก็มีบ้างซึ่ง A จะเป็นคนทำตลอด เกี่ยวกับการมี gig
แต่ทุกครั้งก็กลับมารักกันได้
จนกระทั่ง
B ยื่นคำขาดว่าถ้า A ไปทำแบบนี้อีก เรา convers(ทางใครทางมัน)กัน
แต่ A ก็อยากลองแกล้ง B โดยให้เพื่อนผู้หญิงคนนึงร่วมมือ
โดยให้ทำเป็นว่าเป็นกิ๊กใหม่ของ A
ผลออกมาคือ B ลบ message ที่เก็บไว้ตั้งแต่คบกับ A ส่งมาทิ้งหมด
แล้วโทรไปต่อว่า A ก่อนลงท้ายว่า เลิกกัน
A พยายามติดต่อกับ B แต่ B ก็ไม่รับรู้อะไรทั้งนั้นไม่รับโทรศัพท์
เพื่อนของ A ที่ร่วมกันแกล้งก็โทรไปบอก B ว่าไม่ได้เป็นอะไรกันและขอให้ไปคุยกับ A
แต่ B ไม่สนใจ
ขณะนั้น A ทำโทรศัพท์มือถือหายเลยไม่ได้ติดต่อกับ B
B เปลี่ยนซิมใหม่ และไปที่กรุงเทพ
A ที่ติดตามหา B ตลอดก็ไปถามน้องของ B
น้องของ B บอกว่า B บอกว่าไม่ต้องพูดถึง A ให้ได้ยินอีก
และมีข่าวว่ามีคนมาจีบ B และ B ก็ชอบคนๆนั้นด้วย
A ก็ไม่สบายใจ เพราะตลอดที่คบกับ B
ต่างอยู่ในสายตาของผู้ปกครอง และไม่มีอะไรเลยเถิดกัน
B เป็นคนที่น่ารักมาก ตลอดที่คบกับ A ก็มีคนมาจีบเยอะ แต่ B ไม่สนใจ ยังรัก A ตลอด
จนกระทั่งมามีเรื่องที่ A แกล้ง B นี่แหละ ที่ทำให้ทุกอย่างเปลี่ยนไป

ซึ่งผมก็บอกให้ A ตื้อจนถึงที่สุด จนกว่า B จะบอกว่า ไป ชิ่วๆๆ
A ก็มีกำลังใจมากขึ้นและบอกผมว่าจะติดตาม B ต่อ จนกว่า B จะไล่ไปให้พ้นๆเอง

อยากขอความเห็นหน่อยครับว่า A ควรทำยังไงต่อไปดี
อยากได้คำแนะนำสำรองไว้น่ะครับ
Edited by มือกระบี่นิรนาม, 20 March 2008 - 09:59 AM.

schneider's Photo schneider 20 Mar 2008

ทำไงน่ะเหรอ ก็ทำใจน่ะสิ มันไม่ใช่แค่ A แกล้ง B หรอก แต่ใจ B น่ะเปลี่ยนไปก่อนหน้านั้นแล้ว แต่ A เองก็เป็นคนทำให้ฟางเส้นสุดท้ายขาดเอง ปกติจะมีใครเค้าแกล้งกันแบบนั้น ไม่บ้าก็สติไม่เต็ม เห็นบอกมีกิ๊กเยอะก็ตัดใจแล้วหาใหม่ซะเถอะ

Zard's Photo Zard 20 Mar 2008

แบบนี้ควรเรียกว่า A หาเรื่องใส่ตัวแท้ๆ สิ่งที่เค้าทำก่อนหน้านี้ ก็เรียกว่าไม่ดีต่อ B อยู่แล้ว
ถีงขนาด B บอกว่ายื่นคำขาด ว่าถ้าทำแบบนี้อีกก็ converse ทางใครทางมัน
A ยังทำแบบนี้อีก แบบนี้จะเรียกว่าอะไรดี จะแกล้งทำ หรืออาจจะทำจริงๆ แต่บอกว่าแกล้ง
อะไรก็แล้วแต่ มันก็ไปทำร้ายจิตใจ B จนเค้าไม่ทนแล้ว

ถามว่าจะทำยังไงดี เรื่องมันบานปลายไปขนาดนั้นแล้ว สิ่งที่ทำได้คือ
หนีไม่พ้นการตื้อ แต่การตื้อครั้งนี้ ก็ต้องทำใจเผื่อเศร้าไว้ด้วยเหมือนกัน
ไม่ใช่ว่าตื้อแล้วต้องได้กลับมาคืนดีกัน เพราะครั้งนี้มันร้ายแรง
ทำทุกอย่างที่ยังทำได้ในตอนนี้ให้ดีที่สุด แต่ให้อยู่ในขอบเขตด้วย
ถ้าบางสิ่งที่ทำไปแล้ว B ไม่ชอบก็อย่าคะยั้นคะยอทำต่อไป
เพราะมีแต่จะทำให้เค้ารำคาญเปล่าๆ ถ้าระยะเวลาผ่านไปพอสมควร
แล้ว B ยังใจแข็งไม่สนใจ ผมว่าคงต้องตัดใจแล้วหละ

LK-noname's Photo LK-noname 20 Mar 2008

จะใช้คำพูดบอก A ยังไงดีครับ
คือ A รัก B มาก ถึงขนาดสัญญากันแล้วว่าจบป.ตรีเมื่อไหร่จะหมั้นกัน
แล้วกิ๊กที่มีก็ทิ้งไปหมดแล้วเพราะ A รัก B ได้คนเดียว
ตอนที่ A เล่าก็ตาแดงๆ ยังกับว่าร้องไห้มาแล้วหลายครั้ง
A บอกว่ายังทำใจหาใหม่ไม่ได้
ก็อย่างว่าครับ คนมันรักกันมาตั้ง 5 ปี แล้วจู่ๆเลิกกันเพราะเรื่องนี้
ผมก็คิดว่า A มันทำแรงไปออกจะโง่ด้วยซ้ำ
เพราะ B ประกาศจุดยืนแล้ว แต่ A ก็ยังทำอีก
A บอกว่าไม่เคยคิดเลยว่า B จะ counter attack แรงแบบนี้
เพราะทุกทีก็กลับมาดีกัน มีครั้งนี้แหละที่เป็นเรื่องหย่ายยยยย
ได้แต่หวังว่าจะไม่จบด้วยโศกนาฏกรรมตามหน้าหนังสือพิมพ์

nakharin's Photo nakharin 20 Mar 2008

154218d4.gif เคยทำแบบนี้กะอดีตแฟนตัวเองเหมือนกัน ผลก็คือโดนบอกเลิก ผู้หญิงเขารู้ครับว่าเราแกล้ง
แต่เขาก็คงมีเหตุผลอะไรสักอย่าง ที่ดีหรือไม่ดีก็แล้วแต่ และก็บอกกับผมว่า "พี่จะได้ไม่ต้องไปทำกับใครแบบนี้อีก"

ป้าดดดดดดดด d33561e9.gif

กับแฟนคนปัจจุบัน ผมถึงรักและถะนุถนอมกันมากมาย

ส่วนเรื่องคำแนะนำ ผมว่าน้องเขาอายุยังน้อยนะ
ลูกตื๊อก็อาจจะช่วยได้ แต่ความที่ยังอายุน้อยด้วยกันทั้งสองฝ่ายนี่แหละ
ความอดทนจึงอาจจะยังไม่พอ
พอมันมีเรื่องอะไรเข้ามา
วิธีการคิดและการแก้ปัญหา คงไม่ดีพอ ทำให้เคลียร์กันไม่ได้
ก็อยากให้น้อง A อดทนให้มากจนถึงที่สุด
และหาทางรับมือกับปัญหาให้ดีที่สุด

ไปคุกเข่าอ้อนวอนขอคืนดีที่หน้าบ้าน กลางดึกยันเช้า ก็น่าจะดี
บอกความในใจไปเลย แต่อย่าโง่ไปบอกว่าจะไม่ทำอีกแล้ว
เพราะมันจะยิ่งตอกย้ำความรู้สึก B ว่า A หลอกเขาจริง ๆ

คือวิธีที่ว่าดูเหมือนโง่นะครับ แต่ถ้า A กล้าที่จะทำจริง ๆ มันก็เหมือนพิสูจน์อะไรได้หลายอย่างแล้วล่ะ
ผมว่าไอ้วิธีตามตื๊อด้วยการเดินตาม โทรหา ส่งข้อความ มันแค่ผิวเผินอะ

แต่ก็ต้องเผื่อใจไว้ด้วย เพราะ B ตัดสินใจไปแล้วว่า
เขาเองสมควรที่จะหาคนใหม่
เพราะเขาเองก็มีสิทธิ์เลือก
เขาไม่จำเป็นที่จะต้องทนกับเรื่องพวกนี้

เพราะฉะนั้นไม่ว่าเรื่องจะจบยังไง (รู้สึกเหมือนหนังวัยรุ่นที่กำลังจะออกไปดูกับแฟนเลย)
ก็ขอให้เดินหน้ากันต่อไป อาจจะผิดหวัง ก็ร้องไห้ออกมาซะ
ไม่นาน เดี๋ยวก็ยิ้มได้
และอาจจะได้เจอคนที่ดีและพร้อมมากกว่านี้ก็ได้

บางทีสักวันกลับมาเจอกัน อาจจะมีเรื่องให้คุย ให้คิดถึงกันก็ได้นะ
Edited by nakharin, 20 March 2008 - 10:54 AM.

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 20 Mar 2008

ถ้าคุณAเป็นเพื่อนผม ก่อนที่ผมจะช่วยผมต้องพูดก่อนคับว่า สมน้ำหน้า
เพราะการกระทำอย่างนี้มันเป็นอะไรที่ต้องการโชว์พาว ว่าน้องBเป็นหมูในอวย

แต่ทุกท่านคับ อย่าลืมว่าขณะนั้นAยังเด็กอยู่เลย ความคิดความอ่านยังไม่โต
ก้ให้ถือว่าเป็นความผิดพลาดของชีวิต

ผมจะบอกอะไรให้ว่า ผู้หญิงคนนึงที่รักเรามากเมื่อตอนเด็กๆ เวลาผ่านไป
ความคิดเค้าไม่แน่ว่าจะเหมือนเดิม คือเค้าต้องการอะไรมากกว่าการที่จะแค่

ไปกินข้าวด้วยกัน กลับบ้านด้วยกันอีกแล้ว ทุกคนย่อมหาสิ่งดีๆให้ตน
เธอก็เป็นคนเหมือนกัน เพราะฉะนั้นการกระทำแบบนี้ย่อมไม่ผิด

สมการง่ายๆ3ข้อ ในการขอผู้หญิงแต่งงาน

1.มีเกือบทุกอย่างที่เธอต้องการ(ที่สำคัญคือมีให้มากกว่าคนอื่นรอบตัวเธอ)
2.ได้มันมาอย่างชอบธรรมและมั่นคง
3.เอาใจใส่ดูแลเธอ(ให้เธอรู้สึกว่า)มากกว่าใคร
4.สุดท้ายสำคัญที่สุด เธอรักคุณ

zodiac's Photo zodiac 20 Mar 2008

แก้ไขง่ายๆ ครับ

ตรงๆ นะ อย่าว่ากัน

สมน้ำหน้าอย่างแรงครับ แบบไม่ต้องอ้างความเป็นเพื่อนครับ เรียนได้เกรด น้อยก็สมควรแล้วครับ เรื่องแค่นี้ยังคิดไม่เป็น

คบกันควรให้เกียรติ กัน มากกว่า

อย่าไปตื้อให้เสียเวลาครับ โทษตัวเอง ปรับเปลี่ยนตัวเองดีกว่า

สำหรับ B ไปดีแล้วครับ ถึงแม้ว่าจะไม่ใครก็ตาม อย่างน้อย ต่อไปก็ สงบใจ ก็เป็นสุข

ขออภัยนะครับ
Edited by zodiac, 20 March 2008 - 11:37 AM.

Capucino's Photo Capucino 20 Mar 2008

ไม่มีทางช่วยครับ

มันเหมือนกับ

เค้าห้ามไม่ให้ดื่มเหล้าแล้วขับรถ โฆษณากันเข้าไปว่ามันไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ เราก็รู้ เราก็เข้าใจ แต่ก็ดันไปลองดี

คือถ้ามันไม่มีอะไรเกิดขึ้น ก็โชคดีไป

แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา ขาขาด

แล้วจะมาขอคำปรึกษาว่า จะทำอย่างไรให้เอาขามาต่อกันให้ได้เหมือนเดิม

....

มันเป็นไปไม่ได้ครับ คุณทำตัวเองทั้ง ๆ ที่ก็รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น

เก็บมันไว้เป็นบทเรียนดีกว่านะ ไม่มีใครชอบให้ถูกลองใจหรอก มีแต่เราเองที่ชอบทะลื่งไปลองใจคนอื่น เห็นเป็นเรื่องสนุกสนานกันไป

ถ้าเป็นครั้งแรกก็คงน่าเห็นใจอยู่นะ แต่นี่มันเคยเกิดมาแล้วน่าจะหลายครั้งอีกต่างหาก 3c68bb64.gif

เห็นใจ B มากกว่าครับ ถูกมองเป็นของเล่นให้ปั่นหัว

ปล. ชีวิตคนเรา บางทีมันก็ไม่ได้เป็นเหมือนใน series เกาหลีหรอกนะ

ZEFA_GUST's Photo ZEFA_GUST 20 Mar 2008

ง่าย ๆ สั้น ๆ ครับ เรื่องนี้

B คงเลิกคิดว่าตัวเองเป็นของตายสำหรับ A แล้วนั่นเอง

แต่โอกาสที่ A จะได้กลับมาคืนดีกับ B ก็ใช่ว่าจะไม่มีนะครับ แต่ว่านะคงเป็นไปได้ยากมาก ๆ

ถึงขั้นที่แทบไม่มีหวังเลยก็ว่าได้ ยังไงก็เตรียมเผื่อใจเอาไว้บ้างก็ดีนะ ชีวิตยังอีกยาวไกลนัก 967339c1.gif

KILL_YOU's Photo KILL_YOU 20 Mar 2008

A หากิ๊กได้ง่ายไม่ใช่หรอคับ
ไม่ใช่ปัญหาเลยเนอะ

penmory's Photo penmory 20 Mar 2008

ดีใจแทน B ด้วย

คนนึงดีทุกอย่าง อีกคนไม่มีอะไรดีซักอย่าง

blue_key's Photo blue_key 20 Mar 2008

แอบรู้สึกเหมือนกันว่า สมน้ำหน้า
ถ้ามองมุม B น่ะ
สมมติว่า A ไปมีกิ๊กจริงๆ ยังจะดีซะกว่าที่มาบอกว่าแกล้งกันอย่างนี้ซะอีก
แกล้งเพื่อ?? เห็นเค้าเป็นอะไร คนรักกันเค้าไม่หาเรื่องให้อีกฝ่ายเสียใจหรอก
ไม่ผิดเลยถ้า B จะไม่ใจอ่อน

คำแนะนำอย่างเดียวคือ ตื้อครับ เอาที่สุดเท่าที่จะทำได้ก็แล้วกัน
แต่มุมมองผมน่ะ ผมว่ายาก

kem's Photo kem 20 Mar 2008

ทำใจเก็บไว้เป็นบทเรียนสอนใจตัวเองว่าอย่าไปทำอย่างนี้กับใตรอีก

sin's Photo sin 20 Mar 2008

ความรักทำให้คนทำอะไรที่ไม่น่าทำได้เสมอจิง ๆ ครับ ลองตื้อดูสักครั้งหล่ะกันครับ ของอย่างนี้เข้าใจว่าทั้งหมดเพราะรัก
เฮ้ออออออออออออออ

Onion's Photo Onion 20 Mar 2008

ทำตัวเองแท้ๆเลยนะครับเนี่ย จะว่าน่าสงสารก็น่าสงสารอยู่หรอก แต่เล่นอะไรที่มันไม่เข้าเรื่องเลย ที่สำคัญไอ้เพื่อนที่ยุส่งให้เล่นแบบนี้ก็สมควรโดนด่าด้วย คะนองจนเพื่อนเดือดร้อน ถือเอาสนุกเข้าว่าก็เลย เล่นจริง เจ็บจริง ไม่มีตัวแสดงแทน งานนี้ผมว่ายากมากครับ แต่ก็พยายามล่ะกันผมเองก็เอาใจช่วย ถ้าเราบริสุทธิใจแล้วเค้าไม่ต้องการก็หาใหม่เถอะครับ

Big14's Photo Big14 20 Mar 2008

ต้องบอกว่าหาเรื่องแท้ๆครับ ผมเองก็เคยแกล้งแฟนเล่นหนักกว่านี้เป็น10เท่าก็เคยแกล้งมาแล้ว ผู้หญิงเป็นสิ่งมีชีวิตที่อดทนที่สุดในโลกครับ(อันนี้เป็นคำชมนะครับ)ลองถ้าจะอดทนแล
้ว บุกน้ำลุยไฟไปนรกขุมไหนถ้าลองได้รักใครแล้วก็ทนได้ครับ แต่ถ้าลองหมดรักขึ้นมาเมื่อไหร่แล้วผู้ชายคนนั้นไร้ค่ายิ่งกว่าหมาข้างถนนอีกครับ(หม
าพวกเธอยังมีเมตตาให้ข้าวให้น้ำกินแต่ผู้ชายหมาๆนี่หางตายังไม่แลเลยนะจ๊ะ)

ผมเดาว่าน้องผู้หญิง(มั๊ง)เค้าคงถึงจุดที่ต้องตัดสินใจอะไรบางอย่าง

ส่วนข้อแนะนำสำหรับน้องผู้ชาย(มั๊ง)แนะนำว่า(คิดซะว่านั่งกินเหล้าอยู่แล้วผมเมาพล่า
มไปเรื่อยแล้วกันนะ) ทำสิ่งที่อยากทำเลยครับ ถ้าคิดว่ารักเขาจริง ทำให้เต็มที่ ทำให้ถึงที่สุดครับ อะไรที่คิดว่าดีคิดว่าทำได้ จะคุกเข่าอ้อนวอน ร้องไห้ หรืออะไรก็แล้วแต่ เพราะถ้าไม่ทำวันนี้ก็อาจจะไม่มีโอกาสทำอีกแล้ว เพราะมันอาจสายเกินไป และที่แย่ที่สุดคือ ในอนาคตก็จะมานั่งคิดเสียใจว่า ตอนนั้น ทำไมไม่ทำวะ

rbgel's Photo rbgel 20 Mar 2008

+คนรักกันจะไม่ทำแบบนี้ต่อกันนะคะ

+สำหรับคุณ A ถ้ารักจริงก็ต้องปรารถนาให้คนที่ตัวเองรักมีความสุขค่ะ ถึงแม้จะไม่ได้อยู่ด้วยกันก็ตาม

+ก้าวชีวิตต่อไป และใส่ใจกับความรู้สึกของคนรอบข้างให้มากขึ้นค่ะ 4412144b.gif 967339c1.gif

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 20 Mar 2008

QUOTE (Big14 @ Mar 20 2008, 04:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ต้องบอกว่าหาเรื่องแท้ๆครับ ผมเองก็เคยแกล้งแฟนเล่นหนักกว่านี้เป็น10เท่าก็เคยแกล้งมาแล้ว ผู้หญิงเป็นสิ่งมีชีวิตที่อดทนที่สุดในโลกครับ(อันนี้เป็นคำชมนะครับ)ลองถ้าจะอดทนแล
้ว บุกน้ำลุยไฟไปนรกขุมไหนถ้าลองได้รักใครแล้วก็ทนได้ครับ แต่ถ้าลองหมดรักขึ้นมาเมื่อไหร่แล้วผู้ชายคนนั้นไร้ค่ายิ่งกว่าหมาข้างถนนอีกครับ(หม
าพวกเธอยังมีเมตตาให้ข้าวให้น้ำกินแต่ผู้ชายหมาๆนี่หางตายังไม่แลเลยนะจ๊ะ)

ผมเดาว่าน้องผู้หญิง(มั๊ง)เค้าคงถึงจุดที่ต้องตัดสินใจอะไรบางอย่าง

ส่วนข้อแนะนำสำหรับน้องผู้ชาย(มั๊ง)แนะนำว่า(คิดซะว่านั่งกินเหล้าอยู่แล้วผมเมาพล่า
มไปเรื่อยแล้วกันนะ) ทำสิ่งที่อยากทำเลยครับ ถ้าคิดว่ารักเขาจริง ทำให้เต็มที่ ทำให้ถึงที่สุดครับ อะไรที่คิดว่าดีคิดว่าทำได้ จะคุกเข่าอ้อนวอน ร้องไห้ หรืออะไรก็แล้วแต่ เพราะถ้าไม่ทำวันนี้ก็อาจจะไม่มีโอกาสทำอีกแล้ว เพราะมันอาจสายเกินไป และที่แย่ที่สุดคือ ในอนาคตก็จะมานั่งคิดเสียใจว่า ตอนนั้น ทำไมไม่ทำวะ

เห็นด้วยมากๆตรงที่ว่า เวลารักเรากับไม่รักแล้วนี่มันต่างกันมากๆ
ซึ่งตรงนี้ผู้ชายไม่ค่อยเป็นนะ แม้เราจะไม่รักผู้หญิงคนนึงแล้ว เรายังสงสารอยู่นะ

แต่ถ้าเจอผู้หญิงร้ายๆก็อีกเรื่อง ไม่รักแต่แกล้งเนียนหลอกใช้งานเราเฉยเลย

thiti2526's Photo thiti2526 23 Mar 2008

ปวดหัว 4d6161fd.gif
Locked