`
←  DGO CLUB : XBOX ONE & XBOX360
Logo
»

แผ่น360ทึ่มีstealth และ stealth มันคืออะไร

yoneoyoyo's Photo yoneoyoyo 12 Jul 2007

สวัสดีครับทุกๆ่ท่าน :kanoiyom

ผมมีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับ stealth พอดีเครื่องผมเล่นเกมบางเกมไม่ได้ทั้งๆที่แผ่นไม่เสีย เห็นมีคนบอกเกี่ยวกับstealth

- stealth คืออะไรครับ

- เราจะรู้ได้ยังไงครับว่าแผ่นที่เราซื้อมามีstealth หรือว่าไม่มี

- ในเกม 1 เกม แต่ละแผ่นสามารถมี stealth และ ไม่มีด้วยหรือครับ

- ส่วนมากที่เครื่อง360ของผมเล่นเกมแผ่นนั้นไม่ได้ เพราะมันมีstealth หรือว่า ไม่มี กันแน่ครับ

:kanoiyom ขอแสดงความนับถือ :love

Burm's Photo Burm 12 Jul 2007

stealth ตามความหมายคือ ล่องหน
ล่องหนในที่นี้หมายถึงในการ หลบหลีก ไม่สามารถจับได้ (เช่นเครื่องบิน stealth เพราะมันไม่ได้ "หาย" ไปจริงๆ แต่มันไม่สามารถจับได้โดย radar)

แผ่น stealth คือแผ่น copy ที่ (ตอนนี้คิดว่า) ไม่สามารถจับได้โดย ms ครับ
ที่ต้องวงเล็บว่า "ตอนนี้คิดว่า" เพราะยังไม่มีหลักฐานว่า MS จับได้หรือไม่ได้
ต้องดูว่าการ ban ครั้งใหญ่ครั้งถัดไป (ถ้ามี) คนที่เล่น stealth มาตลอดจะโดนหรือไม่

แผ่นที่เป็น Stealth นั้นจะมีข้อมูลบางอย่างมากกว่าแผ่นทั่วๆไป
ซึ่งในสมัยแรกๆจะไม่ได้ใส่กัน มาช่วงกลางๆเริ่มมีการใส่กัน แต่ไม่มีใครสนใจเท่าไหร่
จนเมื่อกระทั่งมีการ BAN ถึงมีการพูดถึงกัน (ตอนนั้นคนส่วนใหญ่เล่นแผ่น stealth และไม่ stealth ปนๆกัน)

เกมๆนึงไม่จำเป็นว่าจะต้องเป็น stealth ทุกแผ่นเหมือนๆกัน เพราะขึ้นอยู่กับ iso ที่ load จาก net
แม้ว่าบางตัวจะมีตัว update stealth มาเพิ่มทีหลัง ก็ต้องอยู่ว่าคนทำแผ่นนั้นเอา stealth patch มาใส่ก่อน write หรือเปล่า
ซึ่งหลังการ ban เข้าใจว่าแผ่นใหม่ๆน่าจะทำ stealth หมดแล้ว

วิธีการรู้ว่าแผ่นไหนทำ หรือไม่ทำ
มีโปรแกรมชื่อ DVD Mullator หรือไงเนี่ย ลอง search คำว่า stealth ในบอร์ดนี้ดู เคยมีการพูดถึงหลายครั้งแล้ว

เครื่อง 360 ของคุณต้องถามก่อนว่า เป็นแปลงเครื่องแบบ iXtreme ตัวใหม่หรือเปล่า
ถ้าใช่นั้น คุณจะเล่นได้แต่แผ่น stealth เท่านั้น แผ่นที่ไม่ stealth จะเล่นไม่ได้เลย
เพื่อความปลอดภัย ป้องกันการ ban f/w ตัวใหม่จึงไม่อนุญาตให้แผ่นที่ไม่ปลอดภัย (ไม่ stealth) สามารถ boot ได้

ส่วนเครื่องที่แปลงแบบเดิมๆนั้น น่าจะเล่นได้ทั้งหมด

pkris's Photo pkris 12 Jul 2007

ไปดูที่นี่กันเลยครับ
http://www.amazon.com/gp/product/images/B0...TF8&n=130&s=dvd

yoneoyoyo's Photo yoneoyoyo 12 Jul 2007

กระจ่างครับ :explain

ขอบคุณครับ
แต่น่าเสียดายผมเพิ่งซื้อเครื่องมาไม่รู้ซะด้วยสิว่าอัพ FW รุ่นไหน

giggogs's Photo giggogs 12 Jul 2007

ซื้อมานานแค่ไหนแล้วล่ะครับ ถ้าในช่วง 1 เดือนน่าจะเป็น iextreme แล้วนะครับ

XXVIII's Photo XXVIII 12 Jul 2007

View Postpkris, on Jul 12 2007, 11:20 AM, said:

http://www.amazon.com/gp/product/images/B0...TF8&n=130&s=dvd

:555 :555 :555

penjo's Photo penjo 12 Jul 2007

View Postpkris, on Jul 12 2007, 11:20 AM, said:

ว่าแล้ว Amazon มันมีแต่แผ่นแท้นี่ :ohno

เพิ่งซื้อมาได้ 2 อาทิตย์ครับ
ตอนแรกก่ะว่าเอามาไว้ให้พวกลูกค้ากับเพื่อนที่ทำงานต่างสาขาเ้ล่นกัน
ตอนงานเลี้ยงของที่ทำงาน
ไปๆมาๆ ตอนนี้ติด น้อง 360 ไปแล้ว -*-

jnarin's Photo jnarin 12 Jul 2007

ขอบคุณครับ :kanoiyom

peak1451's Photo peak1451 12 Jul 2007

ขอบคุณท่าน Burm มาก ๆ คร้าบบบ

มีประโยชน์ สุด ๆ ไปเรยเจียว :eiei

PingKo's Photo PingKo 12 Jul 2007

คุณ Burm อธิบาย ได้เคลียมากๆ ขอบคุณครับ

Irene64's Photo Irene64 12 Jul 2007

ขอบคุณท่าน Burm ครับ เข้าใจเเล้ว :explain

burger's Photo burger 12 Jul 2007

ไม่มีผลต่อผมหรอก stealth หุๆๆๆ

TechEnthu's Photo TechEnthu 12 Jul 2007

ใส่ FAQ โลด อิอิอิ

Galaxy Exposition's Photo Galaxy Exposition 27 Jul 2007

:explain

maxmad's Photo maxmad 27 Mar 2008

ขอบคุณครับ แจ่มครับ

morningglory's Photo morningglory 04 Aug 2008

หู ตา สว่างเลยครับตอนแรกก็งงเป็นไก่ตาแตกตอนนี้เหมือนบรรลุอรหันต์ครับ

X Shape's Photo X Shape 08 Dec 2010

dig 4 Edit