`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

อาจารย์ Toriyama Akira ผู้เขียนดราก้อนบอล...

TanK's Photo TanK 08 Mar 2024

อาจารย์ Toriyama Akira นักเขียนมังงะชื่อดังเจ้าของผลงานฮิตอย่าง
Dragon Ball, Dr.Slump, Sand Man และอื่น ๆ อีกมากมาย
ได้เสียชีวิตแล้วในวัย 68 ปีด้วยภาวะเลือดคั่งในสมองฉับพลัน
ถือว่าเป็นการสูญเสียที่ยิ่งใหญ่มาก ๆ สำหรับวงการมังงะและอนิเมะของญี่ปุ่นในขณะนี้

https://www.online-s...t/anime/787977/

แล้วต่อไป ใครจะออกแบบตัวละครดราก้อนเควส :cry:
Edited by TanK, 08 March 2024 - 10:49 AM.

Good........'s Photo Good........ 08 Mar 2024

Rip. วัยเด็กของผม อาจาร์ยคือคนแรกที่ผมอ่านการ์ตูนแล้วจำชื่อคนวาดได้ :sad2:

ROOKYCABLE's Photo ROOKYCABLE 08 Mar 2024

ก่อนจะมาเป็นแนววัดสเกลพลัง การออกแบบตัวละครของแกดีมากๆเลย
ผมชอบDr.SlumpกับDBภาคเด็กมาก ถ้ามองในแง่การตลาดแกก็ทำให้DBอยู่ค้างฟ้าในวงการ
มีผลงานออกมาเรื่อยๆ อ.โทริยามะตำนานของวงการจริงๆ RIP

Zon&Sun's Photo Zon&Sun 08 Mar 2024

RIP ครับ

Mr.J's Photo Mr.J 08 Mar 2024

เสียดายจริงครับ ทุกวันนี้ยังอ่าน DB super อยู่ รู้สึกเหมือนได้เจอกับเพื่อนคนเดิมสมัยเด็ก
หลังจากที่เค้าหายไปเกือบ 20 ปี

ถึงแม้เรื่องมันจะดูกลวงๆ เมื่อเทียบกับมังงะสมัยใหม่ แต่มันก็คือ Dragonball ในแบบที่เรารู้จักกัน คือ Power up พลังมาสู้กันไปเรื่อยๆ
แถมลายเส้น ก็สวยเหมือน อจ.โทริยามะ วาดเอง (มี อจ.คนใหม่วาดให้ อจ.โทริยามะแต่งเรื่อง+ดูแล) แต่พวกเส้นสปีด ฉากบู๊ สวยขึ้นมาก
ซึ่งเป็นการ์ตูนที่ทำให้ผม feel good มากๆ

ขอบคุณครับ ที่มอบความสุข ความทรงจำ ดีๆให้ ตั้งแต่เด็ก จวบจนวันนี้ครับ

ปล.เสียดายตรงที่ไม่รู้จะจบ db super ยังไง ทั้งๆที่ปูเรื่องมาดี ..
Last boss น่าจะกลับไปเป็นฟรีเซอร์ โดยต้องรวมพลังของสุดยอดชาวไซย่า 3 คน โกคู เบจิต้า โบรลี่ เข้ารุม (อาจมี โกฮังบีสต์ด้วย)

atta29's Photo atta29 09 Mar 2024

RIP

ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ's Photo ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ 11 Mar 2024

View PostGood........, on 08 March 2024 - 11:58 AM, said:

Rip. วัยเด็กของผม อาจาร์ยคือคนแรกที่ผมอ่านการ์ตูนแล้วจำชื่อคนวาดได้ :sad2:
+1 ครับ
สมัยประถม อ่านเล่มย่อยเยอะมาก
ชื่อที่หน้าปกตัวใหญ่ เห็นจนจำได้เลยครับ

Good........'s Photo Good........ 11 Mar 2024

นึกถึงอาจาร์ยก็นึกถึง หนังสือการ์ตูนสมัยก่อน รายสัปดาห์ มีหลายเจ้า Talent เจ้าหนูยอดนักกีฬา (เล่มใหญ่กว่าเพื่อน) Zero (ปกสวย มีภาพสีบ่อยๆ) Boom
Edited by Good........, 11 March 2024 - 02:12 PM.

umbababa's Photo umbababa 12 Mar 2024

RIP ก่อนหน้านี้เข้ารพ. ยังไม่รู้สาเหตุก็คิด จะรอดไหมน้ากรู... อยู่มาได้จนถึงวันนี้ คิมุระ เคน คู่หูคู่ฮา ก็ตายแล้ว คนวาดเบอร์เซิกร์ก่อตายแล้ว เอาน่ะ อาจารณ์โทริยะมะยังไม่ตายนิ ออกจากรพ.มา3เดือน อ.โทริยะมะตาย เออ
วันของเราก็คงมาถึงซักวันไกลๆ ไกลๆ วันดีวันพรุ่งละนะ

Master job's Photo Master job 14 Mar 2024

RIP ครับ อ. ขอขอบคุณ ที่สร้าง ความสนุก ตั้งแต่เด็กจนโต ให้ครับ

~BusteR~'s Photo ~BusteR~ 15 Mar 2024

เป็นการ์ตูนที่ทำให้ชีวิตวัยเด็กของผมสนุกสุดๆ ทุกมิติเลยจริงๆ