`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

เอาแผ่น ps4 ไปเล่นกับ ps5 ภาพสวยขึ้นมั้ยครับ?

POP THE SUN's Photo POP THE SUN 31 Mar 2023

ถามเพื่อนครับว่า เอาแผ่น ps4 ไปเล่นกับ ps5 ภาพสวยขึ้นมั้ยครับ?
ฟิลลิ่งการเล่นมันดีมากกว่ากันมากน้อยเพียงใดครับ คุ้มค่ากับการซื้อ ps5 ตอนนี้มั้ย
ตอนนี้ผมเล่น ps4 pro อยู่ กำลังจะตัดสินใจซื้อ ps5 เลยมาถามก่อนน่ะครับ
ขอบคุณมากครับผม

kirari's Photo kirari 01 Apr 2023

น่าจะไม่นะ

Dr.T's Photo Dr.T 01 Apr 2023

เกมส์ PS4 หลายๆเกมส์ อัพภาพสำหรับ PS5 มาให้ด้วย เนียนขึ้น ลื่นขึ้น

โหลดเร็วขึ้นแน่นอน

ถ้ามีตัง ไม่มีเหตุผลเลยที่จะไม่ซื้อ PS5 ในเวลานี้

ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ's Photo ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ 05 Apr 2023

เท่าที่รู้เค้าทำให่แค่เล่นได้
แต่มีบางเกมส์Ps4 ที่มีการพอร์ทลง Ps5 เวลาเอาไปเล่นจะได้รับแพทอัพเดทเป็นเวอร์ชั่น Ps5 ภาพเลยสวยขึ้น
ส่วน Ps4 บางเกมส์ที่ไม่ได้พอร์ท จะได้รับการอัพสเกลมั้งครับ

อันนี้ผมยังไม่มี Ps5 นะครับ ดู+อ่าน รีวิวเอา
เรื่องการโหลด แน่นอนว่า Ps5 มันเร็วกกว่า เพราะมันใช้ SSD ที่วิ่งประมาน 450 M
ส่วน Ps4 ใช้ HDD ที่วิ่งแค่ 100 M กะคร่าวๆคือเร็วกว่า 4 เท่าแน่นอน

ส่วนเรื่องการซื้อแล้วแต่คุณสะดวกเลยครับ
ส่วนผมรอ Ps5 Pro หรือไม่ก็ 6 ไปเลย
ตอนนี้มีเกมส์ดองบน Xbox เล่นได้อีกเปน 7-8 ปีครับ

Zon&Sun's Photo Zon&Sun 05 Apr 2023

เท่าที่ลอง อย่างเช่น GOW ภาค PS4 สามารถปรับให้เป็น 4k 30 frame หรือ Full HD 60 frame ได้ครับ

ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ's Photo ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ 06 Apr 2023

View PostZon&Sun, on 05 April 2023 - 03:43 PM, said:

เท่าที่ลอง อย่างเช่น GOW ภาค PS4 สามารถปรับให้เป็น 4k 30 frame หรือ Full HD 60 frame ได้ครับ

god ได้รับการอัพเพทครับ
https://www.eurogame...s-over-from-ps4

POP THE SUN's Photo POP THE SUN 06 Apr 2023

ขอบคุณทุกท่านครับ

nonbindil's Photo nonbindil 15 Apr 2023

ได้บางเกมปรับได้

ROOKYCABLE's Photo ROOKYCABLE 22 Apr 2023

ผมไม่ได้เล่นps5นะ แต่หลักๆการที่ภาพจะสวยขึ้นได้อยู่ที่การrender resolutionใหม่ แบบที่สมาชิกข้างบนบอกถ้าเอาเกมส์ps4มาปรับจากFHDเป็น4Kได้ ภาพจะสวยขึ้นแบบจับต้องได้ พวกรอยหยักของเส้นตรง เส้นโค้งหายไป

kidx's Photo kidx 20 Jun 2023

แน่ๆ เลย ps5 โหลดไวและเครื่องเงียบกว่าเยอะครับ หลังๆ ps4 เล่นทีพัดลมดังระเบิด