`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

แอซเสจพ๊อทย์ ที่ให้บริการลูกค้า ถีบคนออกไม...

umbababa's Photo umbababa 16 Jan 2023

AP มี 2.4G กั5G สำหรับลูกค้าห้องที่อยู่ไกล้กับไกล แต่จู่ๆลูกค้าก็โวยว่าเน็ตช้ามาก
พอผมไปเช็คดูพบว่า ไม่สามารถต่อเข้า 5G ได้เลย มันจะถีบออกหลังต่อได้2วินาทีตลอด
ทำให้ลูกค้าทุกคน ไปอัดกันที่2.4G ทำให้มันช้าอืดสนิดเต่าคลาน
ผมลองต่อผ่าน 2.4G เข้าไป ตั้งค่าคลื่นwifi ใหม่ และลองเปลี่ยนชื่อwifi ก็ไม่หาย
คิดว่าพรุ่งนี้จะลองดึงลงมาเทสชั้น1ถ้าเป็นเหมือนเดิมก็คงต้องเคลม แล้วซื้อตัวใหม่มาใช้ขัดไปก่อน
มีคำแนะนำอะไรไหมครับ?

ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ's Photo ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ 18 Jan 2023

เดานะครับ
1. มีคนโหลดบิท ต้องบล๊อกบิทก่อนครับ
2. ต้องล๊อกไม่ให้ log in ได้หลายเครื่องพร้อมกัน บางคนใช้หมดมือถือไอแพค โน๊คบุ๊คทีวี แชร์รหัสให้หอข้างๆอีก (แต่ก็มีพวกหัวใส่ ใช้มือถือจับไวไฟ แล้วปล่อยฮอตสปอทให้ NB)
3.ปล่อยในหอ ผมว่าใช้ 2.4 ดีกว่าครับ สัญญาณมันไกลกว่า แรงกว่า 5 เร็วกว่าจริง แต่พอมีระยะสัก 3-4 เมตร สัญญาดรอป เจอกำแพงยิ่งดรอป
4.ซอยช่องแยกครับ แยกชื่อกลุ่มไปเลย พอลูกค้าเข้าเสร็จก็ซ่อน ไม่ให้คนอื่นเข้า
เช่น ชั้น 1 มี 10ห้อง ให้ใช้ 20 ยูเชอร์ แ่ละยูเซอรใช้ได้ 50 M
ตอนเข้าครั้งแรก คุณเปิดให้เครื่องมองเห็น พอเชื่อมไวไฟเสร็จ ก็ซ่อนไปเลยครับ
5.ระบบต้องดีจริง 1 ชั้น ปล่อย1 รีพีทเตอร์ทวนสัญญานอีก 1 ตรงจุดที่สัญญาณเริ่มอ่อน
6.โมเด็มต้องดีจริง ดูรีวิวช่องไอทีครับ สเปคหน้ากล่องบางมันก็ไม่ตรง พอโทรไปถามก็อ้างว่าต้องต่อสายแลน ส่วนไวไฟอย่างง่อย
7.ดูโมเด็มที่รองรับ 24/7 และตั้งให้รีตัวเองบ้่างสักสัปดาห์ละครั้ง ตอนคนไม่ใช้งาน เช่น ตี5 - 5.01 วันอาทิตย์

po_po_rings's Photo po_po_rings 18 Jan 2023

ถ้าบอก 5G คนจับแล้ว โดนถีบออก ลอง reset แล้ว set 5G ใหม่มั้ย อัพ firmware ดูครับ อันนี้ไม่ชัวร์เรื่อง 5G set auto channel แล้วดันไปอยุ่ channel ไหนที่อุปกรณ์เกาะยาก ๆ มั้ย

umbababa's Photo umbababa 19 Jan 2023

ขอบคุณทุกคนมากครับ ผมฮาร์ดรีเซ็ทแล้ว มันหาย ก็เลยรอดไปครับยังไม่ต้องเคลม

roger's Photo roger 23 Jan 2023

อาจมีคนตั้ง whitelist ทำให้ทุกคนนอก whitelist โดนถีบ

edit อ้าว แก้ได้แล้ว
Edited by roger, 23 January 2023 - 12:29 AM.