`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

จากข่าว ps5 ขึ้นราคาอีก คิดเห็นอย่างไรกันครับ

ผมเอง's Photo ผมเอง 27 Aug 2022

ที่มาข่าว
https://blog.playsta...5/20220825-ps5/

ของไทยแบบแผ่นเป็น 18,690
ไม่ใช้แผ่น 15,690

เห็นว่าขึ้นเกือบทุกประเทศเว้นอเมริกา

เหตุผลก็ระบุกว้างๆว่าสภาพเงินเฟ้อ+เศรษฐกิจโลก

ส่วนตัวว่าก็ช่วยให้ตัดใจได้ จากเดิมที่สนใจนิดๆ จะได้เลิกมองไปยาวๆ
ออกตัวสลิมหรืออะไรทำนองนี้มาค่อยว่ากันอีกที

แต่ก็ตลกดี แทนที่จะพยายามแก้ปัญหาสต๊อคไม่พอ ปัญหา scalper ดันมาประกาศแบบนี้ก่อน
ได้กลิ่นความไม่สนใจผู้บริโภคแบบช่วงเปิดตัวเพลย์3ตะหงิดๆ

Zon&Sun's Photo Zon&Sun 27 Aug 2022

คิดเหมือนกันเลยครับ

เกมที่ออกมา ก็ยังไม่น่าสนใจเท่าไหร่ แถมตัวเครี่องหาซื้อยากอีกต่างหาก

ยาวๆไปครับ แบบนี้

umbababa's Photo umbababa 28 Aug 2022

จริงๆแค่อยากได้เพราะเห็นว่าแรฝกว่าps4 pro ตอนนี้หมดความอยากไปละ

aspirin's Photo aspirin 28 Aug 2022

ผมหนีไป XBOX แล้วครับ ผมดูแล้ว PS5 มีแววตามรอย PS3 เลยแบบนี้การตลาดแย่ เกมส์ไม่น่าดึงดูด ถ้า SONY ยังทำแบบนี้ก็เตรียมโบกศาลาได้เลย

[[[PEE]]]'s Photo [[[PEE]]] 28 Aug 2022

แล้วแต่ ผมนี่เตรียมขายทิ้งเยย รอดูอักสักพัก

kfkfkkfkfkfkffkfkk's Photo kfkfkkfkfkfkffkfkk 28 Aug 2022

ได้มือ2ราคามือ1มา เล่น FFยุฟฟี่กับSpiderman Milesจบ ทีเหลืองั้นและ ก็ยังคุ้มนะ แต่ขึ้นราคานี่คือทุเรศ คนอื่นเค้ายังบริหารได้ ขึ้นราคา ยอดขายตก ชิ้นส่วนก็จะยิ่งแพง ควายแท้

warakul's Photo warakul 28 Aug 2022

ps5 ไม่รู้จะซื้อมาเล่นอะไร เห็นเพื่อนซื้อมาเล่น เกนชิน การตลาดห่วย เกมเฉพาะเด่นๆก็ไม่มี คอมพิวเตอร์ หรือ เกมพาสของ xbox คือที่สุดครับ

lovelymarky's Photo lovelymarky 29 Aug 2022

ตอนเห็นข่าวคือคุยกับน้องว่า โซนี่ไล่คนให้ไปซื้อเครื่องอื่นเหรอ สวิชครองตลาดยิ่งมาเทียบราคาตอนนี้ยิ่งถูกหนักกว่าเดิมไปอีก
เกมพาสก็คุ้มมากแม้จะเทียบราคาเต็มแบบไม่วัยรุ่นอาเจนฯ ตรุกี ก็ยังดูจริงจัง จริงใจกว่าครับ
ผมที่เล็งเพลห้าไว้เพื่อ กอดออฟบอย เกมเดียว ตอนนี้ตัดสินใจเล่นกับเพลสี่โปรแทนก็ได้ละครับ T-T

JoeTh's Photo JoeTh 29 Aug 2022

ของผมเพิ่งกดได้มาเมื่อเดือนก่อน ตอนนี้ก็เล่น Horizon ตามที่อยากเล่น (มี PS4 อยู่ แต่ตั้งใจกดมาเล่นเกมนี้เลย)
นี่ก็คิดว่า ถ้าจบ Horizon จะมีเกมไรให้เล่นอีก คงได้ทิ้งให้ฝุ่นจับ

ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ's Photo ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ 29 Aug 2022

หนีไป Xbox ครับ
ตอนนี้ใช้ SS เดี๋ยวจะอัพเป็น SX

ส่วน PS5 ตอนแรกว่าระรอ PS5 Pro
ตอนนี้คงไม่รอแล้วครับ เล่น Xbox ไปยาวๆ

Dr.T's Photo Dr.T 29 Aug 2022

เวลาเล่นมีจำกัด กดได้ก้คงตาม step ที่คิดไว้ คือ ghost-->horizon 2 ---> GOW มีเกมส์เล่นจนถึงปีหน้า

ส่วนราคาก็สมควรขึ้น เพราะจริงๆราคาเปิดตัวของ Ps5 ต่ำกว่า PS3-Ps4 อีก ทั้งที่เงินเฟ้อไปถึงไหนแล้ว

umbababa's Photo umbababa 30 Aug 2022

ส่วนตัวผมคิดวา่ sony ขายเครื่องราคาขาดทุน หรือ เกือบขาดทุน ก็เพราะหวังว่ามันจะขายดีถล่มทราย แล้วเรียกเงินคืนจากส่วนแบ่งจากเกมเทริดปาร์ตี้
แต่เมื่อขายไปแล้ว โดนพ่อค้ารีเซลฉกไปกักตุนหมด ยอดไม่ได้เป้า เทริดปาร์ตี้ไม่ทำเกมให้ กำไรไม่ได้คืน พอมันจนทุกหนทางจริงๆมันก็ต้องขึ้นราคาให้ได้กำไร หรือไม่ก็ต้องรีโมเดลรุ่นต้นทุนต่ำออกมาแทนที่รุ่นขาดทุนเหมือน PSvita

Piggyealker's Photo Piggyealker 30 Aug 2022

ความรู้สึกเวลาเล่น PS5 VS PS4PRO มันต่างกันน้อยมากๆ เอาจริงไม่คุ้มเงิน ถ้าต้องซื้อ + จากพ่อค้า คหสต ถ้ากดได้ก็โอเค
อาจจะมีเห็นชัดคือ Frame rate รอได้รอก็ดีครับ

ACE of The ACE's Photo ACE of The ACE 31 Aug 2022

จองทันรอบล่าสุด ก่อน ขึ้นราคาพอดี ได้ลองแล้วประทับใจจริงๆ ดูกันยาวๆไปครับ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 01 Sep 2022

เจนที่แล้วผมอยู่กับ sony ทั้งเจน
ตอนนี้ยังไม่มี PS5 เลย ความอยากได้ลดลงเรื่อยๆด้วย สวนกระแสมากๆ
สบายใจอยู่กับ PC

ช่วงปีสองปีมานี่ เกมAAAใหม่ๆ เฟลตลอด รัวมาก
จนกลายเป็นว่า เล่นเกมเก่าๆรอบสองยังหนุกกว่าอีก

Master job's Photo Master job 12 Sep 2022

ไม่ชั่ว หรือ เลว จริงๆ ทำไม่ได้แน่นอน ขึ้นราคา

birduz99's Photo birduz99 25 Sep 2022

รอจนท้อแล้วครับ ถึงจะขึ้นราคาก็ไม่เป็นไร แต่ขอให้การบริหารจัดการให้เครื่องถึงมือลูกค้า ไม่ใช่ไปพ่อค้ารีเซลหมด แทนที่โซนี่ไทยจะดูว่ามีใครเป็นสมาชิก ps plus อยู่บ้าง แล้วสอบถามลูกค้าว่าจะรับ ps5 มั้ย ใครรับก็ส่งไปตามๆคิวหรือไม่ก็ให้มารับเมื่อของมาที่ศูนย์อะไรก็ว่าไป พูดแล้วเหนื่อยใจ จนผมจะเอนเอียนไปทาง xbox เหมือนสมัยเมื่อตอน ps3 แล้ว