`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ใครเจอปัญหาต้นทุนบาน กำไรหดบ้าง

kirari's Photo kirari 11 Jun 2022

ส่วนตัวทำรับเหมาประตูหน้าต่าง
ราคาเสนอไปก็หลายเดือนแล้ว
แต่ต้นทุนช่วงนี้ เพิ่มทุกเดือน

ถึงเวลาทำจริงกำไรแทบไม่มี
ต้นทุนกินหมด
ใครเจอปัญหานี้บ้างครับ

aspirin's Photo aspirin 11 Jun 2022

รับทำงานเตี่ยวนี้ไม่ได้กำไร แต่ก็ต้องรับไม่งั้นลูกน้องไม่มีงานทำหนีหมด ก่อนโควิทผมก็เลิกทำไปแล้ว กำไรแทบไม่ได้บางครั้งต้องเฉือนเนื้อตัวเองเพื่อเลี้ยงลูกน้อง พึ่งลาออกจากงานประจำตอนนี้ได้แต้วาดรูปลง NFT ขายพอเลี้ยงตัวได้

PongZung's Photo PongZung 12 Jun 2022

ผมทำงานประจำ + รับงานนอก ขอบ่นเกี่ยวกับงานนอกหน่อยแล้วกัน

ครบ 1 ปีแล้ว แบ่งจ่าย 4 งวด พึ่งได้มางวดเดียว อ้างว่าไม่ตรงตามสัญญา แหมมมม เมิงแหละไม่ทำตามสัญญา ไม่ใช่กุ

อ้างนู้นนี่ ขอเลื่อนมาจนครบ 1 ปีแล้ว บอกว่ารอข้อมูล ผมก็อนุโลมให้ตลอด ติดเพราะคนกันเองอยู่นี่แหละ

---

แต่คิดถึงความเป็นจริง ถ้าผมมีทีมที่ต้องดูแล จ่ายเงินเดือน ป่านนี้ผมคงเจ๊งไปแล้วครับ ทุน กำไร หายหมด แน่นอน

ทำงาน แต่ไม่เห็นเงิน มันท้อแท้นะครับ นี่ก็ขอเลื่อนอีกแล้ว requirement ไม่ต้องพูดถึง คุยใหม่หมด แถมเยอะกว่าเดิม

คุยทุกอย่าง ทุกเรื่อง แต่เรื่องสัญญากับเงิน ไม่เคยคุย พูดแล้วขึ้นจริงๆ

---

หลังจากงานนี้ ผมคงเขียนสัญญาฝั่งผมบ้างละ ตอนแรกเค้าบอกว่าไม่ต้องขนาดนั้นก็ได้ แต่ผมว่ามันไม่ใช่วะ ถ้าเจอแบบนี้หลายๆเจ้าผมก็ไม่ไหวนะ

---

ขอบคุณที่รับฟัง อึดอัดมากครับ

Master job's Photo Master job 13 Jun 2022

เจอเหมือนกันครับ ยังแก้ไม่ตก

Dragonfly's Photo Dragonfly 13 Jun 2022

ในเอกสารเสนอราคาต้องกำหนดยืนราคาไปให้แน่นอนครับ ช่วงนี้ระยะเวลายืนราคายาวไม่ได้ด้วย คาดต้นทุนยาก

asdc's Photo asdc 13 Jun 2022

อย่าบอกว่ากำไรหด สิ คือ แทบไม่ได้กำไรเลยดีกว่า เท่าทุนก้อว่าได้

Piggyealker's Photo Piggyealker 13 Jun 2022

น้ำมันอย่างเดียว ตอนนี้ ค่าใช้จ่ายรถส่วนตัวก็เพิ่มไป 3000+ แล้ว เที่ยบกับตอน Covid หนักๆ
Edited by Piggyealker, 13 June 2022 - 08:49 PM.

pondpai's Photo pondpai 15 Jun 2022

ถ้าทำพวกรับเหมานี่ยืนราคาแค่ 30 วันแหละครับ พวกอลูยืนราคา7-14 วัน ไม่งั้นไม่ไหวเหล็ก อลู ขึ้นทุกเดือน

godkap's Photo godkap 17 Jun 2022

ไม่ขาดทุนเข้าเนื้อก็เก่งแล้วครับยุคนี่ โหดจัดๆ สํ้ราคาน้ำมัน เงินเฟ้อไม่ไหว