`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ไม่กี่ปีมานี้อะไรอะไรก็เปลี่ยนไปมากจริง

kirari's Photo kirari 19 Apr 2022

อินเทอร์เน็ตกับโลกาภิวัตน์
มัน disrupt ทุกอย่างไปหมดเลย
ทุกสิ่งมุ่งไปที่ออนไลน์และหุ่นยนต์

กี่อาชีพกี่สิ่งที่ล้มหายไป
ทั้งที่ยืนนานมาเป็นสิบเป็นร้อยปี

100 ปีข้างหน้ามนุษย์เราจะมีงานทำไหมเนี่ย
แล้วจะเอาเงินมาจากไหนหนอ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 19 Apr 2022

ตอนที่เทสล่า/เอดิสัน คิดค้นหลอดไฟขึ้นมา
ก็มีหลายอาชีพที่ตกงานไปเยอะครับ คนคอยถือตะเกียงเดินจุดเสาไฟถนนเป็นหนึ่งในนั้น
แต่มันก็เกิดอาชีพใหม่ขึ้นมาอีกเยอะ

ตอนที่นาฬิกาปลุกถูกคิดค้นขึ้น คนที่รับจ้างปลุกชาวบ้าน ด้วยการเอาไม้ยาวๆไปเคาะหน้าต่างก็ตกงาน
แต่ก็มีอาชีพขายนาฬิกาปลุกแทน (ซึ่งตอนนี้ก็นะ.. ใครมันจะซื้อ)

โลกเปลี่ยนตลอดเวลา มันสำคัญที่ ตอนที่มันเปลี่ยน เราปรับตัวได้แค่ไหน
คม.. แต่ทำเองไม่ค่อยไม่เรื่องหรอก 555
Edited by 9th TEARDROP, 19 April 2022 - 09:07 PM.

kirari's Photo kirari 19 Apr 2022

ก็จริงนะท่าน แต่รู้สึกการพัฒนามันห่างไกลมนุษย์ออกไปเรื่อยๆ
จนงง ว่าวันนึงจะหางานอะไรทำพอต่อจำนวนคน

keepwalking's Photo keepwalking 20 Apr 2022

ให้หุ่นยนต์ทำแล้วคนนั่งเฉยๆรอรับเงินรายเดือนมาจับจ่ายครับ

Master job's Photo Master job 22 Apr 2022

ขนาดใจคนยังเปลี่ยนได้

tsm's Photo tsm 24 Apr 2022

ต่อไปคนเกิดมาก็เพื่อเสวยสุขอย่างเดียว ระบบมันทำงานไป

แต่ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เจ้าของระบบทุกระบบจะยอมแบ่งความสะดวกสบายให้ทุกคนมั๊ย? เค้าจะยังคงปลอดภัยมั๊ย?

gaget's Photo gaget 04 May 2022

เดาว่าจขกท.อายุพอประมาณ เห็นการเปลี่ยนแปลงตั้งแต่ยุค 90 ถึงปัจจุบัน เปลี่ยนเร็วจริงครับ ต่อไปจะเร็วกว่านี้

shori's Photo shori 16 May 2022

คนรุ่นใหม่กำลังจะหันไปพึ่งAI แต่ต้องยอมรับว่าสมองกลยังไม่ล้ำจริงคับ
ในยุคนี้จึงเกิดปัญหามากมายจากการใช้ระบบอัตโนมัติที่แม้แต่อะไรที่
อีรอน มัส คุยไว้ก็ยังทำไม่สำเร็จเพราะต้องไม่ลืมว่าภาพของอนาคตถูกสร้างด้วยฝัน
กว่ามันจะเปนจริงได้ไม่ง่ายหรอกคับ แค่ตอนนี้การขาดแคลนสมองกลหลักก็ทำให้
วงการรถยนต์ไฟฟ้าสะดุดหมดแล้ว ตอนผมทำงานกับญี่ปุ่นเขาไม่เคยปล่อยให้หุ่นยนต์
ทำงานเองนะคับ ขะต้องมีคนกำกับด้วยเสมอ ยังไงคนก็ยังมีการตัดสินใจที่ลึกซึ้งกว่าเสมอ