`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

เข้าใจว่า Elden Ring ที่ขายในไทยจะไม่มีซับ...

ผมเอง's Photo ผมเอง 25 Feb 2022

ไม่รู้ว่าเป็นแค่ของเครื่อง ps หรือเปล่า
ผมเองยังไม่เคยเล่นเกม ps ที่มีแปลไทยสักเกม ไม่รู้ว่าแปลเป็นยังไงบ้าง

แต่สำหรับเกมค่ายนี้ ผมอยากเล่นภาษาอังกฤษนะ เขาเลือกใช้คำแปลกๆเข้าท่าดี

ไม่รู้ว่า bandai namco คิดอะไรนะ จะว่ากลัวฝรั่งมาซื้อข้ามโซน ps store โซนนี้ก็ไม่ได้ถูกอะไร อย่างน้อยถ้าเทียบกับฝั่งอเมริกา(มั้ง)

Avant-garde's Photo Avant-garde 25 Feb 2022

Refund เรียบร้อยครับ พึ่งรู้ว่าไม่มี Eng แล้วค่อยไปกด Zone 1 เอา
Edited by Avant-garde, 25 February 2022 - 08:13 PM.

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 25 Feb 2022

ถึงจะฟังออก ก็ยังต้องใช้ซับครับเกมนี้
เพราะเนื้อเรื่องมันก็เข้าใจยากอยู่แล้ว ต่้องใช้การตีความ แถมยังใช้ศัพท์โบราณที่เขาไม่ใช้กันแล้วซะเยอะ
ฝรั่งเค้ายังไม่ค่อยเข้าใจกันเลย

ช่วงภาคแรกออก ผมด่าเกมนี้ไว้่มากว่าการเล่าเรื่องแย่ ไม่บอกอะไรเราเลย
ภาคต่อๆมาถึงได้รู้ว่า มันเขียนบทมาแบบตั้งใจไม่ให้เราเข้าใจได้ง่ายๆอ่ะนะ
ซึ่งเขียนยากกว่า และใช้ความตั้งใจมากกว่าบทเกมทั่วไปมากๆ

ยังไงก็ต้องมีซับอิง

Orpheus's Photo Orpheus 26 Feb 2022

View Postผมเอง, on 25 February 2022 - 06:52 PM, said:

ไม่รู้ว่าเป็นแค่ของเครื่อง ps หรือเปล่า
ผมเองยังไม่เคยเล่นเกม ps ที่มีแปลไทยสักเกม ไม่รู้ว่าแปลเป็นยังไงบ้าง

แต่สำหรับเกมค่ายนี้ ผมอยากเล่นภาษาอังกฤษนะ เขาเลือกใช้คำแปลกๆเข้าท่าดี

ไม่รู้ว่า bandai namco คิดอะไรนะ จะว่ากลัวฝรั่งมาซื้อข้ามโซน ps store โซนนี้ก็ไม่ได้ถูกอะไร อย่างน้อยถ้าเทียบกับฝั่งอเมริกา(มั้ง)

เท่าที่ตามอ่านมานะครับ สรุปว่าโซน 3 (โซนบ้านเรา) ซับในแผ่นจะเป็นภาษาจีน เกาหลี และไทยครับ ไม่มีภาษาอังกฤษ ถ้าเครื่องท่านใช้ภาษาอังกฤษก็ต้องเปลี่ยนเมนูเครื่องให้เป็นภาษาไทย ไม่งั้นจะขึ้นเป็นเมนูจีนอัตโนมัติถ้าตัวเครื่องใช้เมนูภาษาอังกฤษ

ถ้าอยากได้ซับอังกฤษต้องซื้อแผ่นโซน 1 หรือโหลดผ่านสโตร์โซน 1 ครับ

ปล.เป็นเฉพาะของ PS นะครับ ทาง Xbox เป็นซับภาษาอังกฤษไม่มีซับไทยแม้ว่าจะย้ายไปโหลดโซนอื่นก็ได้ซับอังกฤษ
Edited by Orpheus, 27 February 2022 - 01:00 PM.

ผมเอง's Photo ผมเอง 27 Feb 2022

เท่าที่ลองไปอ่านๆคำโปรยในเว็บหรือเฟซบุคทางการของเกมที่เป็นภาษาไทย
ผมอ่านแล้วไม่อินแฮะ ดูพยายามใช้ศัพท์หรูๆ นะ แต่รู้สึกตะหงิดๆ พิกล หรือผมกระแดะไปเองก็ไม่รู้
แต่ถ้าสำนวนภาษาไทยในเกมเป็นประมาณนี้คงต้องขอผ่านเวอชั่นเอเชียล่ะ

https://bandainamcoe...ame/elden-ring/
https://www.facebook...inamcoent.asia/

PeanutXL's Photo PeanutXL 28 Feb 2022

เห็นว่าถ้าเป็น Z3 ของ SG จะมีทั้งซับไทยและอิงค์ อันนี้ชัวร์มั้ยอะครับ

joamz3's Photo joamz3 28 Feb 2022

แนวนี้ผมพยามเล่นมาตั้งแต่ seriko ,demon soul ล่าสุดก็ยังลองกด elden ring pc มาเล่นบน portable pc ก็ยังไม่รอด >>> ก่อนจะกดนี้ไม่ดูเค้าเล่นในยูทูป มันส์มากๆ เล่นเองนี้อย่างกากเลยคับ

แต่ horizon ใหม่อันนี้สนุกจริงครับ ถูกจริตกับตัวผม

roger's Photo roger 28 Feb 2022

คนอยากได้ eng หลักๆคือ เวลาจะค้นข้อมูลเพื่อเก็บ 100% แน่นอนว่ามีแต่คนทำ guide เป็นภาษาอังกฤษ
เราจะไม่รู้ว่าคำภาษาไทยนั้นๆ ต้อง search ภาษาอังกฤษว่าอะไร

poad's Photo poad 01 Mar 2022

ผมเข้าใจว่ามันไม่ใช่ประเด็นซัปไตเติ้ล eng ครับ แต่เป็นประเด็นภาษา eng ในเกม เวลาดูชื่อไอเทม ฯ มันหาข้อมูลยาก
Edited by poad, 01 March 2022 - 04:52 PM.

ผมเอง's Photo ผมเอง 02 Mar 2022

View Postpoad, on 01 March 2022 - 04:51 PM, said:

ผมเข้าใจว่ามันไม่ใช่ประเด็นซัปไตเติ้ล eng ครับ แต่เป็นประเด็นภาษา eng ในเกม เวลาดูชื่อไอเทม ฯ มันหาข้อมูลยาก

แหะ ผมเลือกใช้คำพลาดเองแหละ
จะบอกว่าไม่มีภาษาอังกฤษไปเลย ก็เห็นว่ายังมีเสียงอังกฤษอยู่

จริงๆบอกว่าไม่มี text อังกฤษ อาจจะตรงกว่ามั้ง

Mableash's Photo Mableash 09 Mar 2022

ผมเล่นจนจะจบละ ผมว่าแปลไทยแปลมาดีมากๆ ใช้คำศัพท์ที่เป็นแบบโบราณๆแต่ไพเราะเสนาะหู มีแต่งกลอนอะไรด้วย เข้าใจง่าย ส่วนตัวผมว่าเข้าใจกว่าไปนั่งอ่านอังกฤษแล้วมึนๆ ข้อเสียมีอย่างเดียวคือเทียบ ไอเท่ม กับ ชื่อสถานที่ตามไกด์ได้ยาก

ส่วนที่ไม่ใส่ภาษาอังกฤษเข้ามาผมว่าเป็นความอินดี้ที่ปัญญาอ่อนโคตรๆ ต้องเปลี่ยนภาษาตามเครื่องให้คนเล่นเค้าเลือกได้ง่ายๆมันจะตายหรือไง มันควรจะอยู่ในสามัญสำนึกง่ายๆว่า ภาษาประจำชาติ ตามด้วย ภาษาสากล แต่ดันกลายเป็นว่า ภาษาสากลกลายเป็นภาษาจีนไปแล้วเดี๋ยวนี้

Avant-garde's Photo Avant-garde 11 Mar 2022

แปลไทยความหมายมันหายมุกมันหายด้วยครับ
อย่างไอเทมเกราะ ของ Blaidd คำอธิบายมันล้อเพลง Let it go ของ Frozen แต่แปลไทย อ่านยังไงก็ไม่เกต