`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ถามคนที่ใช้จอยps4ต่อเล่นกับpcครับ

ROOKYCABLE's Photo ROOKYCABLE 06 Nov 2021

ผมใช้ต่อบลูธูทผ่านแอพDS4 แต่เจออาการบางทีกดไม่ติดแว๊บนึง(2-3วิ) เป็นไม่บ่อยแต่เจอเรื่อยๆ ไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นไหม แต่ถ้าใช้แบบต่อสายusbจะไม่เกิดอาการนี้

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 06 Nov 2021

นานๆทีจะเป็นสักทีครับ เป็นแล้วก็หายเลย
คาดว่าน่าจะมาจากสัญญาณบลูทูธจากคอมคุณไม่เสถียรมั้งครับ

อาจจะไกลไปนิด หรือมีอะไรบัง
(จอยกับตัวส่งสัญญาณผม ห่างกันไม่ถึง 1ฟุต ไม่มีอะไรบังเลย)

ที่โปรแกรม Ds4window / setting จะมีให้ตั้งว่า
Flash light bar at high latency XX ms
คือ ถ้ามันแลคเกินเวลา XX ไฟที่จอยจะกระพริบให้เราเห็น

ลองตัง xx ให้เป็นสัก 40 ms (มิลลิวินาที)
คราวนี้ถ้สมันกระพริบก็คือบลูทูธแล้วล่ะ ลองนั่งอย่าให้อะไรมาบังระหว่าง จอย กับ ตัวส่งสัญญาณดูครับ

แถม: เกมไหนใช้ DS4window เล่นไม่ได้ แบบเกมนั้นๆรองรับแต่จอย xbox ไม่รู้จัก dualshock
ให้ไปที่โปรไฟล์ปุ่ม กด edit เหมือนเราจะตั้งปุ่มอะนะ
ทางขวามือจะมีหลายแทป กดไปที่แทป Other

ตรง Virtual controller setting
Emulate Controller [Dualshock]
กดตรง Dualshock เพื่อเปลี่ยนเป็น Xbox360
คราวนี้เกมจะนึกว่าจอยเราเป็นจอย xbox เล่นได้น่าจะทุกเกมละทีนี้

บอกเผื่อไว้คนเซิจหาในอนาคต เพราะใช้มาตั้ง 4ปีเพิ้งรู้ไม่กี่เดือนมานี่เอง เจ็บใจมาก
Edited by 9th TEARDROP, 06 November 2021 - 04:08 PM.

ROOKYCABLE's Photo ROOKYCABLE 06 Nov 2021

View Post9th TEARDROP, on 06 November 2021 - 04:06 PM, said:

นานๆทีจะเป็นสักทีครับ เป็นแล้วก็หายเลย
คาดว่าน่าจะมาจากสัญญาณบลูทูธจากคอมคุณไม่เสถียรมั้งครับ

อาจจะไกลไปนิด หรือมีอะไรบัง
(จอยกับตัวส่งสัญญาณผม ห่างกันไม่ถึง 1ฟุต ไม่มีอะไรบังเลย)

ที่โปรแกรม Ds4window / setting จะมีให้ตั้งว่า
Flash light bar at high latency XX ms
คือ ถ้ามันแลคเกินเวลา XX ไฟที่จอยจะกระพริบให้เราเห็น

ลองตัง xx ให้เป็นสัก 40 ms (มิลลิวินาที)
คราวนี้ถ้สมันกระพริบก็คือบลูทูธแล้วล่ะ ลองนั่งอย่าให้อะไรมาบังระหว่าง จอย กับ ตัวส่งสัญญาณดูครับ

แถม: เกมไหนใช้ DS4window เล่นไม่ได้ แบบเกมนั้นๆรองรับแต่จอย xbox ไม่รู้จัก dualshock
ให้ไปที่โปรไฟล์ปุ่ม กด edit เหมือนเราจะตั้งปุ่มอะนะ
ทางขวามือจะมีหลายแทป กดไปที่แทป Other

ตรง Virtual controller setting
Emulate Controller [Dualshock]
กดตรง Dualshock เพื่อเปลี่ยนเป็น Xbox360
คราวนี้เกมจะนึกว่าจอยเราเป็นจอย xbox เล่นได้น่าจะทุกเกมละทีนี้

บอกเผื่อไว้คนเซิจหาในอนาคต เพราะใช้มาตั้ง 4ปีเพิ้งรู้ไม่กี่เดือนมานี่เอง เจ็บใจมาก

ผมคิดเหมือนกันว่าเป็นที่bt usbหรือเปล่า แต่ทั้งนั่งหน้าจอคอมระยะ1ม. กับจอทีวีระยะ2.5ม. เจออาการดีเลย์ทั้งคู่ครับ มี2จอย อีกจอยก็เป็นเหมือนกันเป๊ะ

umbababa's Photo umbababa 06 Nov 2021

PCผมใช้บลูทูชไม่ได้ เพราะเคยลงโปรแกรมใช้จอย PS3 ทุกวันนี้ต่อbluetooth USBเครื่องมันมองเห็นเป็น PS3 receiver ตลอดล้างโปรแกรมมันออกไปแล้วก็ไม่เอาไดรว์ไปด้วย
แต่บังเอิญผมมมีตัวรับสัญญาญ BT,PS3,PS4,PS5,Wii,WiiU ให้เป็น NSW อยู่ ตัวละ300กว่าๆ เอามาต่อPC ก็ซิ้งค์จอยPS4เกมPCได้เหมือนกัน ไม่เคยมีปัญหากระตุก

View Postumbababa, on 06 November 2021 - 09:56 PM, said:

PCผมใช้บลูทูชไม่ได้ เพราะเคยลงโปรแกรมใช้จอย PS3 ทุกวันนี้ต่อbluetooth USBเครื่องมันมองเห็นเป็น PS3 receiver ตลอดล้างโปรแกรมมันออกไปแล้วก็ไม่เอาไดรว์ไปด้วย
แต่บังเอิญผมมมีตัวรับสัญญาญ BT,PS3,PS4,PS5,Wii,WiiU ให้เป็น NSW อยู่ ตัวละ300กว่าๆ เอามาต่อPC ก็ซิ้งค์จอยPS4เกมPCได้เหมือนกัน ไม่เคยมีปัญหากระตุก

นั่งได้ไกลไหมครับ

สรุปว่าเป็นที่usb btจริงๆ พอเอามาจ่อเล่นเลย แทบจะไม่เป็นแล้ว ตอนแรกนึกว่า1เมตรนี่ก็ระยะสั้นมากแล้วนะ btผมคงราคาถูกไป(100฿) สัญญาณเลยแกว่ง อย่างตอนเล่นจอย360+ตัวรับสัญญาณที่pcไม่เคยเจออาการนี้เลย
Edited by ROOKYCABLE, 06 November 2021 - 11:50 PM.

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 07 Nov 2021

ของผมใช้ TP link UB400
bluetooh 4.0 ตัวละ 300เอง

ตัวนี้ผมเคยเอามานอนเล่นห่างจากรีซีฟเวอร์ประมาณ 2เมตร ก็ไม่มีหลุดนะครับ
แต่หูฟังทรูไวเลสตัวถูกๆ ระยะ 2เมตรก็มีหลุดให้เห็นบ้างครับ

ROOKYCABLE's Photo ROOKYCABLE 07 Nov 2021

View Post9th TEARDROP, on 07 November 2021 - 03:09 PM, said:

ของผมใช้ TP link UB400
bluetooh 4.0 ตัวละ 300เอง

ตัวนี้ผมเคยเอามานอนเล่นห่างจากรีซีฟเวอร์ประมาณ 2เมตร ก็ไม่มีหลุดนะครับ
แต่หูฟังทรูไวเลสตัวถูกๆ ระยะ 2เมตรก็มีหลุดให้เห็นบ้างครับ

สงสัยของผมคุณภาพไม่เหมาะกับการต่อจอยเกมส์ รู้สึกต่อแบบหลายๆจอยเข้าDS4ก็ไม่ได้ด้วย เท่าที่ผมเห็นในเมนูของDS4 น่าจะต่อได้4จอย
Edited by ROOKYCABLE, 07 November 2021 - 04:48 PM.

Julong's Photo Julong 07 Nov 2021

ผมใช้จอย360เล่นพอดีเก็บไว้ตอนเครื่องแดงไป แต่มีปัญหากับรังฐานมันชอบหลุดเวลาเล่นๆหลุดเบื่อไฟกระพริบรำคาญ
เลยไปซื้อจอย xbox one มาเเล้วไม่มีตัวเชื่อมบลูทูธ เลยไปซื้อของ orico มาแล้วมีปัญหาเล่นชอบหลุดหรือบางทีบังคับอะไรไม่ได้แต่ไฟติด
ไปหาข้อมูลมันมีบลูทูธของมันเองแท่งดำๆแต่ของของแท้แพงมากเป็นพัน ไปได้ของจีนมา300 ใช้ดีถึงทุกวัน

ROOKYCABLE's Photo ROOKYCABLE 07 Nov 2021

View PostJulong, on 07 November 2021 - 07:32 PM, said:

ผมใช้จอย360เล่นพอดีเก็บไว้ตอนเครื่องแดงไป แต่มีปัญหากับรังฐานมันชอบหลุดเวลาเล่นๆหลุดเบื่อไฟกระพริบรำคาญ
เลยไปซื้อจอย xbox one มาเเล้วไม่มีตัวเชื่อมบลูทูธ เลยไปซื้อของ orico มาแล้วมีปัญหาเล่นชอบหลุดหรือบางทีบังคับอะไรไม่ได้แต่ไฟติด
ไปหาข้อมูลมันมีบลูทูธของมันเองแท่งดำๆแต่ของของแท้แพงมากเป็นพัน ไปได้ของจีนมา300 ใช้ดีถึงทุกวัน

ขอที่ซื้อหน่อยครับ

Julong's Photo Julong 08 Nov 2021

View PostROOKYCABLE, on 07 November 2021 - 10:41 PM, said:

ขอที่ซื้อหน่อยครับ
ผมซื้อในลาซาด้าครับ แต่ไปดูร้านมันหายไปแล้วไม่รู้ของหมดหรือโดนปิดไป

ROOKYCABLE's Photo ROOKYCABLE 08 Nov 2021

View PostJulong, on 08 November 2021 - 10:10 AM, said:

ผมซื้อในลาซาด้าครับ แต่ไปดูร้านมันหายไปแล้วไม่รู้ของหมดหรือโดนปิดไป

มีวิธีเลือกตอนซื้อไหมครับว่าสินค้าต้องระบุสเป็คอะไรไว้

Julong's Photo Julong 08 Nov 2021

View PostROOKYCABLE, on 08 November 2021 - 12:11 PM, said:

มีวิธีเลือกตอนซื้อไหมครับว่าสินค้าต้องระบุสเป็คอะไรไว้
ตอนหาผมพิมพ์ไปตรงๆบลูทูธ xbox มันสุ่มขึ้นมาแต่ละร้านผมก็เลือกร้านที่ถูกสุดก่อน เสี่ยงดวงเหมือนกัน
เป็นร้านต่างประเทศของก็รอหนึ่งอาทิตย์ได้