`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ว่าด้วยท่านั่งเล่นคอม

umbababa's Photo umbababa 24 Mar 2021

ตั้งแต่สมัยก่อนตอนคอมตัวแรกผม Pentium 100 ผมซื้อมาพร้อมโต๊ะคอมตัวเล็กๆตัวนึง
แล้วผมก็ใช้โต๊ะคอมตัวนั้นเล่นคอม เล่นคอม เล่นคอม มายันยุค AMD Thunder bird 1000mh
เพราะผมตัวสูงขึ้นเรื่อยๆ+กับปวดตาที่ต้องจ้องจอแก้ว CTR แสงจ้า รีเฟคแค่75ไปนานๆ
ผมจึงเอนตัวมาข้างหลังให้หน้าห่างจอ แอ่นหลังพิงเบาะ เหยียดขาเหยียดขาไปข้างหน้าตึง ดั่งภาพ(แต่ก้นติดเบาะนะ)
ไอ้ท่าเล่นคอมแบบนี้ ไม่เคยทำให้ผมมีปัญหา ปวดหลัง ปวดแขน หรือปวดสายตาเลย แม้จะใช้คอมเช้าจรดเย็น
เป็นท่าที่ชิวๆมาก เพียงแต่มันดูทุเรศเกินเวลาใครมาเห็น
จากนั้นผมหยุดเล่นคอมตั้งโต๊ะไปนานเลย จนปลายยุค PS4กลับมาซื้อจอคอมโต๊ะคอมอีกครั้ง
นั่งท่ามาตราฐาน ศอกเข่าตั้งฉากกับพื้นหลังตรง ทำงานนานๆ ปวดไปทั้งตัวเลย
จะกลับนั่นท่าเดิมก็ไม่ได้แล้ว ไม่ได้นั่งนาน กลับไปท่านั้นแล้วรู้สึกพิลึกพิลั่นสุดๆ
สมัยก่อน จอมันละเอียดแค่ 800x600 1024x768 นิ ตัวหนังสือบ่ะเร่อ เอนหัวไปข้างหลังไกลๆก็ยังอ่าน text ดูภาพสบาย
Edited by umbababa, 24 March 2021 - 04:51 PM.

gvirus's Photo gvirus 24 Mar 2021

ซูฮกในภาพประกอบครับ 55

Xpert's Photo Xpert 24 Mar 2021

ผมใช้คอมตลอด สลับอยู่ระหว่างท่า 1 กับ 2 ครับ ต่างหน่อยตรง 1 จะใช้แค่ตอนดูอะไรชิล ๆ ผมเอาเก้าอี้มารองขาด้วย

นั่งหลังตรงถ้าไม่มีเบาะรองหลังส่วนล่าง มันจะแอ่นทำให้เราปวดโดยไม่รู้ตัว ส่วนใหญ่ผมก็นั่งตามหลัก ไม่ค่อยมีปัญหาปวดหลังเท่าไหร่นะครับ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 24 Mar 2021

ผมว่า ประเด็นคือแก่มากกว่าครับ ตอนเด็กๆตีลังกาเล่นเป็นชม.ยังไม่เป็นไร

เดี๋ยวนี้อวัยวะเล่นเกมเสื่อมไปหมด
- นิ้วโป้งซ้ายที่ใช้ดันอนาลอคเดิน ปวดกล้ามเนื้อตรงโคนนิ้วถ้าเล่นโอเพ่นเวิล
- นิ้วกลาง นาง ก้อย ขวา ตึงๆค้างๆนิดหน่อย คงงอจับจอยมาหลายปีจนเริ่มล็อค
- ไหลขวาเจ็บ ถ้าใช้เม้าเล่นเกมเกินครึ่งชม.
- บางระยะนั่งๆอยู่อาจมีเมื่อยหลังตอนล่าง

ท่าแรกนี่ดูทรมานสันหลังมากเลยนะ

Orpheus's Photo Orpheus 24 Mar 2021

ประเด็นหลักน่าจะมาจากอายุของลุงครับ เมื่อก่อนตอนเด็กนั่งยังไงก็ไม่เมื่อย

แต่ตอนนี้ขนาดมีเก้าอี้หลักหมื่น นั่งถูกท่ายังไงมันจะมีจุดสองจุดที่จะเมื่อยให้ได้

แต่ยังไงก็ต้องลงทุนครับ เพราะถ้าต้องนั่งหน้าจอนาน คงต้องพึ่งพาอุปกรณ์พวกนี้แหละ

ถึงแม้จะรู้ว่ามันช่วยเราได้ไม่มากก็ตาม

ปล.ซูฮกรายละเอียดของภาพประกอบครับ มีการเปลี่ยนจอจากจอแก้วเป็นจอแบนให้เข้ากับยุคสมัย

neoevangel's Photo neoevangel 24 Mar 2021

พอมาถึงจุดนึงผมรู้สึกเลยว่าการนั่งเล่นเกมมันใม่ใช่การพักผ่อนอีกต่อไปแล้ว ต้องนั่งพวก Recliner กึ่งๆนอนเท่านั้นให้หลังไม่มีการเกร็งอะไรเลยถึงจะเป็นการพักผ่อนที่แท้จริงๆ แต่ติดอยู่ตรงที่ไม่เกินครึ่งชม ก็หลับนี่ปหละ แก่แล้วแก่เลยจริงๆผม -*-

kirari's Photo kirari 24 Mar 2021

รูปสุดยอด

SnakeSolov's Photo SnakeSolov 26 Mar 2021

ขนาดผมอายุแค่ 29 นั่งเล่นคอมกับPSมาตั้งแต่อายุ 12-13 ขวบหนักไปทางคอมมากกว่าแบบ 80 : 20
แบบทุกปีไม่หยุดเลย จนตัวเองมาเป็นโรคหมอนรองกระดูกเคลื่อนข้อที่ 4-5 ตอนอายุ 26 ทรมานมาก

ไปทำงานออฟฟิศคือนั่งไม่ได้ต้องยืนทำงานจนหัวหน้าไล่กลับบ้านเป็นอาทิตย์ๆ กลัวโดนไล่ออกมาก
พบหมอ หมอสั่งนอนพื้นแข็ง 3 เดือน+ซื้อเหล็กถ่วงขาบริหารทุกวัน จนอาการดีขึ้นข้อที่ 4 เริ่มชิด 5
แต่ก็ไม่สามารถยกของหนักๆได้ครับ แค่ 30 โลกระเป๋าเดินทางไปญี่ปุ่นก็ทำให้กลับมาปวดโอ้ยๆแล้ว

ถ้าย้อนเวลากลับไปได้จะไม่เล่นเกมด้วยท่านั่งแบบที่ จขกท ยกมาเลย จะต่อออกจอทีวีแล้วนอนเล่น

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 26 Mar 2021

View PostSnakeSolov, on 26 March 2021 - 10:21 AM, said:

ขนาดผมอายุแค่ 29 นั่งเล่นคอมกับPSมาตั้งแต่อายุ 12-13 ขวบหนักไปทางคอมมากกว่าแบบ 80 : 20
แบบทุกปีไม่หยุดเลย จนตัวเองมาเป็นโรคหมอนรองกระดูกเคลื่อนข้อที่ 4-5 ตอนอายุ 26 ทรมานมาก

ไปทำงานออฟฟิศคือนั่งไม่ได้ต้องยืนทำงานจนหัวหน้าไล่กลับบ้านเป็นอาทิตย์ๆ กลัวโดนไล่ออกมาก
พบหมอ หมอสั่งนอนพื้นแข็ง 3 เดือน+ซื้อเหล็กถ่วงขาบริหารทุกวัน จนอาการดีขึ้นข้อที่ 4 เริ่มชิด 5
แต่ก็ไม่สามารถยกของหนักๆได้ครับ แค่ 30 โลกระเป๋าเดินทางไปญี่ปุ่นก็ทำให้กลับมาปวดโอ้ยๆแล้ว

ถ้าย้อนเวลากลับไปได้จะไม่เล่นเกมด้วยท่านั่งแบบที่ จขกท ยกมาเลย จะต่อออกจอทีวีแล้วนอนเล่น
จำได้ว่าตอนผมอายุ 27 มีพี่ที่ออฟฟิศคนนึงอายุ 30 เป็นไอ้หมอนรองกระดูกนี่แหละ (ไม่ใช่เกมเมอร์)
ตอนนั้นงงมาก ทำไมอายุแค่นี้เป็น

Orpheus's Photo Orpheus 26 Mar 2021

หมอนรองกระดูกทับเส้นประสาทนี่ใครไม่เป็นไม่รู้ครับ ผมเป็นตั้งกะตอนอายุ 19-20 ผ่าตัดตอน 20 ตอนนี้ผ่านมาเกือบ 20 ปีละ ยังปวดอยู่ประจำปีละครั้งสองครั้ง

สาเหตุหลักๆที่เป็นเดาว่าน่าจะมาจากที่ตอนม.ปลาย นน.เยอะ 88 แล้วโดดเรียน โดยโดดรั้วโรงเรียนไปเล่นเกมบ้างหนีเที่ยวบ้าง (รั้วสูงประมาณ 2 เมตร)

พอขึ้นมหาลัยเริ่มลดนน.โดยเป็นการวิ่งเกือบทุกวัน น่าจะเข้าขั้นโหมเอาจนลดได้เหลือ 68 แต่พอขึ้นปีสองอยู่ดีๆขาซ้ายชาไปข้างก้มไม่ได้ นอนราบก็ยกขาซ้ายไม่ขึ้น

ปวดหลังเวลานั่ง เลยไปทำกายภาพบำบัดประมาณปีนึงไม่หาย ขาซ้ายนี่ลีบไปเลย ช่วงไหนที่กำเริบจะนั่งไม่ได้ ปวดสุดๆ น้ำตาเล็ดออกมาเลย ขับรถก็ไม่ได้ นั่งเรียนก็ไม่ได้ สุดท้ายต้องไปผ่าตัด

gamer's Photo gamer 29 Mar 2021

ลองเอาผ้าเช็ดตัวเก่าๆ ที่ไม่ใช้แล้วมาพันม้วนเป็นรูปกรวย ใช้เชือกฟางมัดให้อยู่ตัว ห่อด้วยถุงพลาสติกก๊อบแก๊บก็ได้เพื่อกันฝุ่น+เหงื่อ

เอาวางรองกระดูกสันหลังตอนนั่งเก้าอี้ ตามรูป

แต่ตอนนั่งทำงานให้เอนหลังติดเบาะด้วย ก้อนผ้าเช็ดตัวจะช่วยดันให้กระดูกสันหลังช่วงท้องแอ่นไปข้างหน้า

ผมทำแบบนี้มาหลายปี ไม่เคยเจอปัญหาปวดหลัง เใช้ก้าอี้หนังธรรมดาตัวละไม่กี่ร้อยบาท ประหยัดดี

tsm's Photo tsm 03 Apr 2021

ออกกำลังกาย
วิ่ง
โยคะ
ช่วยได้ครับ