`
←  Retro Game Room - รวมทุกเรื่องเกี่ยวกับเกมเก่า
Logo
»

สอบถามเรื่องสาย scart นิดหน่อยครับ พึ่งซื้...

umbababa's Photo umbababa 26 Jan 2021

อันเก่าทางขวาไม่ถึงร้อยซื้อมาข้ามปีแล้วภาพคมชัดแต่เสียบยาก เพราะแจ๊กมันเข็มในยาวเกินไปผลักแจ๊กออกตลอด
อันใหม่ซื้อมา300กว่าภาพล้มไม่ขึ้นทั้ง PVM และ ตัวแปลง component
ผมเลยลองแกะหัวดูพบว่า มันเชื่อมสายไม่เหมือนกัน ตัวกลมๆที่เชื่อมระหว่างสายก็คนละจุดกัน มันน่าจะเชื่อมผิดใช่ใหมครับเนี่ย
หรือผมควร ตัดแจ๊กMD1 อันใหม่นี่ ไปเปลี่ยนกับแจ๊กอันเก่าแทน
Edited by umbababa, 26 January 2021 - 08:37 AM.

pee po's Photo pee po 26 Jan 2021

ของ Sega Saturn เปล่าครับ
จำได้ว่าจะมีแยกแบบ JP กับ EU

https://www.retrorgb...1-adapters.html

umbababa's Photo umbababa 26 Jan 2021

สายเมก้าไดรว์น่ะครับ ขอลองไปเทียบกับภาพในลิงค์ดูก่อน
Edited by umbababa, 26 January 2021 - 09:36 PM.

OKครับ สาย JP ชัวร์ๆ ไอ้คนขายก็ไม่บอกอะไรเลย ถ้าผมไล่สายกลับให้ตรงกับ scart ก็จะใช้งานเหมือนกันได้ใช่ใหมครับ

เย่ ใช้ได้ละครับ ลองเอา คอแร้งUSB ที่ซื้อมาดอง2ปี มาใช้งานครั้งแรก ไม่นึกว่าเชื่อมบัดกรีเองสำเร็จกะเขาได้
ได้เวลาเมก้าไดรว์1ผงาดเสียที ใช้แต่เมก้าไดรว์2มานาน

pee po's Photo pee po 27 Jan 2021

อิจฉาคนที่ทีวีมี scart :r38:

o++o's Photo o++o 27 Jan 2021

View Postpee po, on 27 January 2021 - 06:37 PM, said:

อิจฉาคนที่ทีวีมี scart :r38:
ทีวีช่องต่อพวกนี้หายาก ส่วนใหญ่ใช้ตัวแปลง scart to component ครับ ภาพสวยเท่ากัน

umbababa's Photo umbababa 28 Jan 2021

น้องชายหามาให้ตัวนึงครับแค่19นิ้ว แต่ก็OKแล้ว เล็กกว่านี้มองแสกนไลด์ไม่เห็น
เกมเก่าผมไม่ค่อยได้เล่นจริงๆจังๆ เกมนึงเล่นไม่กี่นาที ตายโอเวอร์ก็เลิก และผมก็มองว่านั่นคือเส่นห์ของมัน
กดคอนโทรด้วยประสาทโต้ตอบไปเรื่อยชิลๆ ไม่ต้องแคร์ชัยชนะ เนื้อเรื่อง คำนวน หรือต้องมาเล่นต่ออะไรวันหลัง
ที่ดิ้นรนหาสาย scart MD1 เพราะเครื่องประจำผมมันเป็น MD2 genesis เอาตลับที่สะสมมาเสียบไม่เข้า
เล่นด้วยตลับแฟรช แล้วมันโหวงเหวง ไม่ได้เปิดลังตลับเกมออกมาคลี่ปกเลือกเกม มาเสียบ มาถอด ทีละตลับ