`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

มีใครขอ Refund Cyberpunk 2077 มั้งไหมครับ

Xbox360_MAN's Photo Xbox360_MAN 15 Dec 2020

หน้ามืดตามัวไปหน่อย เผลอไป Pre-Order มา พอแผ่นมาถึงดันอยากเล่น คิดว่ายังไงก็เล่นได้ คงจะ 30 นิ่ง แต่ถาพกากๆ สรุปเล่นไม่ได้เลย 555 ซวยจัด

ผมส่งอีเมล์ขอ Refund กับทาง CDprojekt ไป แต่ตอนนี้ยังเงียบกริบ มีใครลองขอ Refund แล้วคืบหน้ายังไงมั้งไหมครับ

ไม่งั้นคงเก็บไว้รอ PS5 ออก โคตรเซ็ง

:r14:

Edited by Xbox360_MAN, 15 December 2020 - 10:04 PM.

SnakeSolov's Photo SnakeSolov 15 Dec 2020

เละเลยเนอะครับ555 จากแฟนเดนตายวิชเชอร์อย่างผมไม่กล้าซื้อมาเล่นเลยล่ะครับ เพราะอ่านมาเยอะเหมือนกัน แต่ก็เห็นหลายคนชมเกมเพลย์กับเนื้อเรื่องและฉากอยู่ดีถึงบัคจะเยอะขนาดนี้

สาย PC คงไม่มีปัญหา แต่คอนโซลคงเซ็งกันรัวๆ มันจะไม่ผิดอะไรเลยเนอะครับถ้ามันไม่โม้ไว้เยอะเช่น when it ready... หรือจะครันช์พนักงานให้รีบทำให้สมบูรณ์ก่อนวันวางจำหน่ายเอย หรือจะเลื่อนแล้วเลื่อนอีกเอย โดยอ้างว่าจะไม่ปล่อยจนกว่าเกมจะเพอร์เฟค555

เอาจริงอึ้งและผิดหวังง่ะ ค่ายนี้คือหลงรักเลยนะตอนวิชเชอร์ แต่พอมาเจองี้ก็คิดในใจละว่ามรึงก็แค่พวกขี้โม้นี่หว่า...

Xbox360_MAN's Photo Xbox360_MAN 15 Dec 2020

ผิดที่ไว้ใจเลยครับ T T

umbababa's Photo umbababa 16 Dec 2020

อุหว่า เห็นคนรีบขายกันเพียบ จนไม่กล้าซื้อ ที่แท้เป็นงี้เอง

ekbee's Photo ekbee 16 Dec 2020

เข้าใจว่า refund ได้แค่ digital นะครับ แผ่นไม่ได้

joamz3's Photo joamz3 16 Dec 2020

เกือบซื้อเหมือนกันครับ

roger's Photo roger 16 Dec 2020

refund แผ่นไซคอม กับค่าย cdproject ได้เลยเหรอครับ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 16 Dec 2020

"รักวงการเกม อย่าพรีออเดอร์" - คนแก่ติดเกม 2020

ผมไม่ได้ซื้อนะครับ แต่เท่าที่ตามข่าว เขาว่าการรีฟันประมาณนี้
ดิจิตอล: กดคืนตามที่ระบบอีช็อปที่เขามี แม้แต่ PS store ที่ปกติไม่รับคือก็คืนได้
แบบแผ่น: ให้ติดต่อขอคืนกับทางตัวแทนจำหน่ายที่คุณซื้อมา (ซึ่งบางคนพอทำจริงแล้วมีปัญหา)

อ้างอิง นาทีที่ 10:21

Edited by 9th TEARDROP, 16 December 2020 - 12:42 PM.

keepwalking's Photo keepwalking 16 Dec 2020

ก็สนุกอยู่นะ เควสเยอะดี
เรื่องภาพ เพล5คงไม่ช่วยเท่าไรต้องคอมหลักแสน
คนไม่ลงทุนกับคอมแบบผม ถ้าไม่เล่นผ่านเพลก็คงไม่ต้องเล่นเลย แต่ก็จะพลาดเกมเพลหนุกๆไปเลยเกมนึง

Xbox360_MAN's Photo Xbox360_MAN 16 Dec 2020

ตอนนี้ได้เมล์ auto reply จากทาง CD มาแล้วครับ แค่แจ้งมาว่า "รู้แล้ว" จะติดต่อกลับมาภายในสิ้นปี นี้เป็นอีเมล์อัตโนมัติไม่ต้องทะลึ่งตอบกลับมาเด้อ

KILLER 7's Photo KILLER 7 17 Dec 2020

รีฟันของ Xbox ไปเรียร้อย เล่นบน One X ก็ยังไม่ปลื้ม

JoeTh's Photo JoeTh 18 Dec 2020

ล่าสุด Sony ถอดออกจาก PS store แล้วครับ

Mableash's Photo Mableash 22 Dec 2020

ผมเล่นของ pc สิ่งที่ดีสุดในเกมนี้คือ การออกแบบเมืองครับ สถาปัตกรรม ความสวยงาม ความซับซ้อน หลากหลาย ตึกรามที่เห็นส่วนนึงก็สามารถเข้าได้ นอกนั้นดาดๆถึงขั้นห่วย

ส่วนที่ผมว่าเป็นสิ่งที่พลาดสุดๆของเกมเลยคือ การเลือกให้เกมเป็น FPS เพียงอย่างเดียว มันขัดแย้งกับการปรับแต่งรูปลักษณ์ภายนอกหรือการแต่งตัวได้ของตัวละครอย่างมาก ผมว่าเดิมๆมันตั้งใจจะทำ 2 มุมมองแบบ Fallout แต่น่าจะลองแล้วคิดว่าคงทำไม่ทันแน่ๆเลยตัด TPS ทิ้ง
ไปมาๆตัดทิ้งแม่มหมดเลย คัทซง คัทซีน ที่เป็น TPS ที่คุยโม้ไว้อะไรไม่สนละ

อย่างอื่นที่ห่วยแตกก็ Ai โง่ npc เกิดได้ตลอดเวลาแม้แต่ตรงหน้าเรา ไม่ได้มีชีวิตเป็นของตัวเองอย่างที่โม้ไว้ ตำรวจก็เช่นกัน เกิดได้ทุกที่ที่คุณไม่ได้หันกล้องไป ห่วยแตกกว่าเกมเจนที่แล้วอย่าง Saints row อีก

ส่วนเควสที่คนอวยว่าเควสเยี่ยม เนื้อเรื่องดี เนื้อเรื่องดีนี่แล้วแต่รสนิยมนะ แต่เควสเยี่ยมนี่มันก็ไม่ได้เยี่ยมไปกว่า Fallout 4 เลย ส่วนใหญ่ก็พอๆกันมีวิธีการหาทางจบเควสให้เรารู้สึกคุ้มที่สุดเหมือนๆกัน พวกช้อยอะไรก็ตอบเพียงเปลี่ยนผลลัพท์ณ.ขณะนั้นแต่แล้วก็ไปทิศทางเดิมเหมือน Fallout 4 ยังห่างชั้นกว่า Newvegas เยอะ

Gunplay gameplay ก็ไม่ได้เหนือไปกว่า Fallout 4 แถมบาลานซ์ไม่ดีด้วย บางสายไร้ประโยชน์อย่างลอบเร้น หรือ น่าเบื่อไปเลยอย่างแฮค แฮคแม่มจนตายยกแกงค์อะไรแบบนั้น แทบไม่ได้ยิง

ที่น่าสงสารสุดคือ คีอานู รีฟส์ รู้สึกเลยว่าสแกนหน้าทำโมแคปมาอย่างเร่งรีบ หน้าตาแสงเงา คิ้ว หนวด ดูตลก ไปคล้าย อดัม ไดร์เวอร์ (ไคโร เรน) ซะงั้น :r13: ทั้งที่ตัวละครอื่นภายในเกมกลับดูดีถึงขั้นเยี่ยมกว่า คีนู เยอะ
เกมมีบัคทุกที่ทุกเวลา ทุกย่างก้าวที่เดินไปต้องเจอบัคเบสิคอย่าง อะไรสักอย่างลอยกลางอากาศ ทุกๆ 3-5 นาที อย่างเลวร้ายหน่อยก็ตายแบบไม่รู้ว่าตายเพราะอะไร เช่นตกฟุตบาตตาย วิ่งๆอยู่ล้มแล้วตาย เลวร้ายหน่อยก็เซฟเกมพัง

สรุปเอารางวัล ขี้โม้แห่งปี จากผมไปเลย แล้วดูทรงโอกาสที่จะแก้แค่บัคกับ performance แล้วทิ้งเลยก็เป็นไปได้ เพราะตอนนี้เป็นบริษัทมหาชนแล้ว

Brutal-Method's Photo Brutal-Method 23 Dec 2020

ผมเล่นบน PC ก็ไม่ขี้เหร่
บัคอะไรผมรับได้
ติดแค่เฟรมตกบ้างไปหน่อย (RTX3080)

paween_a's Photo paween_a 30 Dec 2020

ผมว่าเรื่อง FPS นี่เป็นไอเดียเริ่มต้นของเกมเลยครับ ที่เขาอยากจะให้ดื่มด่ำไปกลับบรรยากาศในเมืองได้อย่างที่สุด ผู้กำกับไม่เคยมีแนวคิดว่าจะเป็น 3PS เลยด้วยซ้ำ เรื่องนี้ขอแย้งสุดใจว่าไม่ใช่ทำไม่ทัน

แต่ที่บั๊ค ๆ เยอะ ๆ อันนี้ทำไม่ทันแน่นอน เพราะส่วนหนึ่งเชื่อว่าเป็นเพราะออกหลาย platform มากเกินไป เลยไม่มีเวลามาเกลาอะไรให้มันเรียบร้อย

โดยส่วนตัวเชื่อว่าถ้าเน้นไปที่การออกบน PC อย่างเดียวก่อน แล้ว platform console ค่อยตามมาน่าจะทำให้เกมสมบูรณ์กว่านี้ได้

Mableash's Photo Mableash 01 Jan 2021

View Postpaween_a, on 30 December 2020 - 04:47 PM, said:

ผมว่าเรื่อง FPS นี่เป็นไอเดียเริ่มต้นของเกมเลยครับ ที่เขาอยากจะให้ดื่มด่ำไปกลับบรรยากาศในเมืองได้อย่างที่สุด ผู้กำกับไม่เคยมีแนวคิดว่าจะเป็น 3PS เลยด้วยซ้ำ เรื่องนี้ขอแย้งสุดใจว่าไม่ใช่ทำไม่ทัน

แต่ที่บั๊ค ๆ เยอะ ๆ อันนี้ทำไม่ทันแน่นอน เพราะส่วนหนึ่งเชื่อว่าเป็นเพราะออกหลาย platform มากเกินไป เลยไม่มีเวลามาเกลาอะไรให้มันเรียบร้อย

โดยส่วนตัวเชื่อว่าถ้าเน้นไปที่การออกบน PC อย่างเดียวก่อน แล้ว platform console ค่อยตามมาน่าจะทำให้เกมสมบูรณ์กว่านี้ได้

ผมไม่เห็นมัน immersive เหมือนเค้าว่าเลยครับ หลายๆเกม TPS ที่ผมเล่นมายังมี immersive มากกว่าเกมนี้อีก อย่างเช่น GTA 5 ที่มีทั้ง 2 มุมมอง แล้วมุมมอง FPS ใน GTA ก็ทำดีกว่ามากมาย แล้วที่คุณว่าผู้กำกับไม่มีแนวคิดที่จะทำ TPS ก็ใช่สิครับเพราะมันลองแล้วไงถึงรู้แล้วว่าถ้าทำ 2 มุมมันทำไม่ทันแน่ๆ มันถึงยืนกรานจะเอา FPS อย่างเดียว

ตอนแรกๆที่ประกาศคนผิดหวังกันมากมาย ถึงกับมีการโหวตให้ว่าจะเอามุมมอง TPS หรือ FPS ในฟอรั่ม CDPR เอง แน่นอนว่าผลโหวต TPS ชนะขาดลอย แต่ก็ไม่ได้เกิดขึ้น CDPR ยังยืนกราน กรูจะทำ FPS อย่างเดียวจบนะ แล้วไล่ลบทุกกระทู้ที่มีการพูดถึงมุมมอง TPS ทิ้งหมดรวมถึงฟอรั่มในสตีมด้วย

เหตุผลคืออะไรหรอครับที่ผมมั่นใจว่าเค้าลองแล้ว ก็ที่ผมเขียนไว้ข้างบนไงครับ คุณสามารถแต่งตัวละครได้เป็นตันแม้กระมั่งไฟนีออนบนแจ๊คเก็ต แต่ตัวเกมกลับเห็นได้แค่มือเนี่ยนะ มันเมากาวตั้งแต่กำหนดทิศทางเกมแล้วครับ อันนี้คือการตัดทิ้งอย่างแน่นอน เพื่อประหยัดต้นทุน เวลา ทรัพยากรคน ในการตัด TPS ทิ้งคุณลดอะไรได้บ้าง Motion capture, Facial expression ของตัวละคร, Animation ทั้งตัวละคร และชุดที่สวมใส่, lip sync ปากขยับตามคำพูด, คัทซีนแบบมุมมองบุคลที่สาม ทั้งในเกม และเวลาคุยกัน และอีกมากมายที่ต้องทำเวลาเห็นตัวละครเราเอง

ตอนแรกผมก็คิดว่าเค้าเลือก FPS เพราะ immersive แต่พอได้ลองเล่นแล้วผมมั่นใจว่ามันไม่ใช่ครับแค่อ้างไปเรื่อย ของจริงคือตัดทิ้งเพราะถ้าเลือก TPS หรือทั้ง 2 มุมงานจะเยอะและเปลืองเงินทุนเข้าไปอีก