`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

มีอุปกรณแบบไหนที่สามารถโอนถ่ายhddแบบรวดเร็...

asdc's Photo asdc 17 Sep 2020

พอดีจะโอนถ่ายเกมจากHDDลูกนึงมาอีกลูกนึง
แต่ถ้ามันเปนusbไปusbมันช้ามาก
แต่ว่าเคยเหนในเพจโฆษณาว่ามี แต่ว่าผมไม่ค่อยมั่นใจว่ามันจะได้ผลมั๊ย เพราะโดนหลอกมาหลายครั้งแล้ว
เลยอยากทราบว่ามันมีมั๊ยครับ อยากเอามาโอนถ่ายข้อมูล แบบเร็วๆ เพราะที่ใช้อยู่มันช้ามาก
ขอบคุณครับ

asdc's Photo asdc 17 Sep 2020

ตะกี้ไปดูในกลูเกิ้ลมันมีแบบdocing
แต่ผมก้อซื้อมาใช้แล้วถ้าใส่2ตัวมันจะใช้ได้เพียงHddตัวเดียวครับ
เลยยังสับสนอยู่ตอนนี้

Fozar's Photo Fozar 18 Sep 2020

เปลี่ยนไปใช้ Harddisk แบบ SSD

asdc's Photo asdc 18 Sep 2020

พอดีแบบssdมันได้ความจุน้อยและความจุเยอะยังราคาแพงครับ

ridergirl's Photo ridergirl 18 Sep 2020

คือมันช้าที่ HDD รึเปล่าครับ
ต่อให้ใช้ docking เปลี่ยนเป้น typeC หรือ sata3
มันก็ไม่เร็วมากกว่านี้นะครับ

เหมือนเอารถ เครื่อง 1200CC ไปวิ่งที่มอเตอร์เวย์
มันก็ได้เท่าความเร็วของรถนะครับ

hey008's Photo hey008 18 Sep 2020

ช้าที่ว่านี่ Speed ตอน Copy เท่าไหร่ครับ? ถ้าเป็น HDD แบบจานหมุน 5,400 rpm ใช้งานบน USB 3.0 ความเร็วในการ copy file ก็ประมาณ 30-60 MB/s เป็นเรื่องปกติครับ...

jooby's Photo jooby 18 Sep 2020

PC หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็เปิดเคส เอาHDDต่อ SATA น่าจะเร็วสุดแล้ว

ถ้าอยากได้ docking แนะนำยี่ห้อ ORICO ราคาไม่แรงคุณภาพใช้ได้ครับ

ปล. คอมและdocking ต้องเป็น usb3 ทั้งคู่นะครับถึงจะโอนไฟล์ได้เร็วหน่อย

asdc's Photo asdc 18 Sep 2020

ครับผมตจอนนี้สั่งไปแล้วครับ 1000กว่าบาท เดวมาดูกันอีกที

TanK's Photo TanK 20 Sep 2020

View Postasdc, on 17 September 2020 - 11:07 PM, said:

ตะกี้ไปดูในกลูเกิ้ลมันมีแบบdocing
แต่ผมก้อซื้อมาใช้แล้วถ้าใส่2ตัวมันจะใช้ได้เพียงHddตัวเดียวครับ
เลยยังสับสนอยู่ตอนนี้

หมายถึงใน PS4 หรือเปล่าครับที่ว่าใช้ HDD ได้ทีละตัว
เพราะถ้าบน PC จะใช้ Docking แบบช่องเดียว 2 ตัว หรือตัวเดียวหลายช่อง
PC มันก็มองเห็น HDD ทุกตัวนะ
แต่บน PS4 มันจะเห็น HDD ภายนอกแค่ทีละตัว

ZAMORA's Photo ZAMORA 20 Sep 2020

ลองใช้ tera copy พอช่วยได้