`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

เศรษฐกิจไทยเรา หมุนเวียนอยู่กับอะไรก็ไม่รู้

kirari's Photo kirari 05 Aug 2020

คิดเอาเอง อาจจะผิดนะครับ
ว่าเศรษฐกิจไทยเรา productivity น้อยรึเปล่า

เงินมันหมุนเวียนอยู่ใน
หวย หุ้น ขายตรง ธุรกิจความเชื่อ
การพนัน การโกงกิน(เอกชน/ราชการ)

คือเม็ดเงินน่าจะเยอะมากๆๆๆๆ

umbababa's Photo umbababa 05 Aug 2020

ประเทศมันอุดมสมบูรณ์ ผู้คนรักสงบรักสบาย ไม่ชอบดิ้นรนแข่งขัน ละมั้งครับ

aspirin's Photo aspirin 05 Aug 2020

บ้านเราระบบเอื้อเฟื้อเยอะครับ

Ritcher's Photo Ritcher 06 Aug 2020

บ้านเรามันมีแต่พวกๆดึงกันมาทำงาน จนท.รัฐเลย ห่วยแตก
ทำไรไม่เป็นชิ้นเป็นอัน ผมไม่ได้เหมารวมนะ พูดรวมๆ

ระบบ อุปถัมภ์ ระบบพวกพ้อง สองระบบนี้ล่ะครับมันทำลาย
ประเทศนี้ มันเลยเละเทะในหลายๆกระทรวง

บ้านเราเลยไม่ไปไหน ต้องพึ่งนักท่องเที่ยว พึ่งต่างชาติมาลงทุน เพราะประชากรเรามันคุณภาพน้อย