`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

เปิดแอร์วันละ15 ชม. ทุกวัน ล้างแอร์บ่อยมาก

Ritcher's Photo Ritcher 03 Jul 2020

ผมเปิดแอร์วันละ15 ชม. ถ้าวันหยุดคือเปิดทั้งวันยาวๆไม่มีปิด หยุดติดต่อกันก็เปิดทั้งวันติดต่อกัน

ทำให้ล้างแอร์บ่อยมาก 4เดือนครั้ง
ถือว่า ปกติไหม

ตัวผมเองรู้สึกเหมือนห้องฝุ่นมันเยอะ เพราะล่าสุด
เพิ่งล้างไปสองเดือน ฝุ่นเริ่มเกาะใบพัดแล้ว
ถือว่าปกติไหมครับ

ถ้าผมจะตืดเครื่องฟอกมันจะช่วยยืดระยะล้างแอร์ได้ไหมครับ

มันจะช่วยลดฝุ่นบ้างไหมครับ?

อย่าเพิ่งรำคาญผมนะ 5555
ตั้งบ่อยไปหน่อย รู้สึกว่าถามเพื่อนในนี้ได้ความรู้มากกว่าหาอากู๋

umbababa's Photo umbababa 03 Jul 2020

ผมล้างแค่ปีละครั้ง เปิดคืนละไม่กี่ชม.ตอนเล่นคอม ธรรมชาติผมขี้หนาวอยู่แล้ว เรียกว่าเปิดให้คอมซะมากกว่า
ราวๆ6เดือนผมจะเจอปัญหาท่อน้ำแอร์ตัน ทำให้น้ำหยดจากแอร์ ผมเอาสายยางสวมท่อน้ำทิ้งแอร์ แล้วเอาปากเป่าลมพรวดเข้าไป
พวกขี้ฝุ่นต่างๆแตกเละแล้วก็ไหลออกมาหมด ใช้ต่อไปได้อีก6เดือน
ถ้าอยู่ไกล้พวกโรงงานหรือก่อสร้างก็ต้องล้างบ่อย แต่ถ้าอยู่แบบ ปิดทึบไม่เปิดหน้าต่างใดๆเลย ก็ไม่มีผลเท่าไร
ไส้ฟอกเครื่องกรองอากาศ มันน่าจะแพงกว่าค่าล้างแอร์น่ะครับแถวบ้านผมล้างทีละ400ก็ล้างๆไปเถอะ
Edited by umbababa, 03 July 2020 - 12:11 PM.

manu16's Photo manu16 03 Jul 2020

แสดงว่าาฝุ่นแถวนั้นเยอะ แนะนำให้ใช้เครื่องฟอกอากาศครับ แบบXiaomi DIY. คุ้มที่สุดแล้ว

https://shopee.co.th...797/4811668687/

แล้วก็เพิ่มผ้าพันไส้กรองไปอีกตัว ใช้กันยาวๆเลยฮะ ผ้าดำก็ตึงทิ้งเปลี่ยนแผ่นไหม่เอา ไม่ต้องเปลี่ยนไส้กรองให้เปลืองตัง

https://shopee.co.th...797/4411696880/

ตามธรรมชาติ ฝุ่นจะปลิวมาติดที่เครื่องฟอกอากาศที่วางอยู่กะพื้น ได้มากกว่าจะลอยขึ้นไปติดที่ไส้กรองแอร์นะครับ
Edited by manu16, 03 July 2020 - 12:28 PM.

Ritcher's Photo Ritcher 03 Jul 2020

ผมติดแอร์ตรงประตูเข้าออกห้องเช่าด้วยครับ น่าจะฝุ่นเยอะ
ตอนเปิดประตู

แต่แอร์ตัวเก่าผมก็เปิดแบบนี้ ล้างครึ่งปีต่อครั้ง

แต่พอติดแอร์ตัวนี้ ใช้มาปีกว่า ผมลากแบบครึ่งปีครั้งไม่ไหวเลย เพราะพอฝุ่นเยอะมากๆ มันทำความเย็นไม่ได้เลย
เลยต้องล้างสี่เดือนครั้ง

แอร์ตัวเก่าระบบตัดรุ่นเก่า
แอร์ใหม่ อินเวอร์เตอร์ ครับ
Edited by Ritcher, 03 July 2020 - 01:15 PM.

View Postumbababa, on 03 July 2020 - 12:06 PM, said:

ผมล้างแค่ปีละครั้ง เปิดคืนละไม่กี่ชม.ตอนเล่นคอม ธรรมชาติผมขี้หนาวอยู่แล้ว เรียกว่าเปิดให้คอมซะมากกว่า
ราวๆ6เดือนผมจะเจอปัญหาท่อน้ำแอร์ตัน ทำให้น้ำหยดจากแอร์ ผมเอาสายยางสวมท่อน้ำทิ้งแอร์ แล้วเอาปากเป่าลมพรวดเข้าไป
พวกขี้ฝุ่นต่างๆแตกเละแล้วก็ไหลออกมาหมด ใช้ต่อไปได้อีก6เดือน
ถ้าอยู่ไกล้พวกโรงงานหรือก่อสร้างก็ต้องล้างบ่อย แต่ถ้าอยู่แบบ ปิดทึบไม่เปิดหน้าต่างใดๆเลย ก็ไม่มีผลเท่าไร
ไส้ฟอกเครื่องกรองอากาศ มันน่าจะแพงกว่าค่าล้างแอร์น่ะครับแถวบ้านผมล้างทีละ400ก็ล้างๆไปเถอะ

แม่นเหมือนตาเห็น ห้องเช่าผมอยู่ติด รง.ครับ
คงต้องทำใจดูๆราคาไส้กรองแล้ว ผมว่าคงทำเหมือนท่านบอกดีกว่า 4เดือนล้างๆไป ดีกว่ามาเสียค่าไส้กรองแอร์

umbababa's Photo umbababa 03 Jul 2020

View Postmanu16, on 03 July 2020 - 12:24 PM, said:

แสดงว่าาฝุ่นแถวนั้นเยอะ แนะนำให้ใช้เครื่องฟอกอากาศครับ แบบXiaomi DIY. คุ้มที่สุดแล้ว

https://shopee.co.th...797/4811668687/

แล้วก็เพิ่มผ้าพันไส้กรองไปอีกตัว ใช้กันยาวๆเลยฮะ ผ้าดำก็ตึงทิ้งเปลี่ยนแผ่นไหม่เอา ไม่ต้องเปลี่ยนไส้กรองให้เปลืองตัง

https://shopee.co.th...797/4411696880/

ตามธรรมชาติ ฝุ่นจะปลิวมาติดที่เครื่องฟอกอากาศที่วางอยู่กะพื้น ได้มากกว่าจะลอยขึ้นไปติดที่ไส้กรองแอร์นะครับ

อันนี้ผมสงสัยน่ะครับ ถ้าเราใช้เครื่อง xiaomi แท้แล้วเราไปเอาผ้าพันไส้กรองไปพันยืดอายุ
เมื่อเครื่องมันตรวจพบว่าอายุการทำงานไส้กรองเหลือ0%แล้ว เครื่องมันจะยอมให้กรองต่อใหมครับ

KotDS's Photo KotDS 03 Jul 2020

ผมก็ใช้2-3เดือนล้างทีนึง อินเวอร์เตอร์ เปิดราวๆ10โมงเช้าถึง6โมงเช้าอีกวันนึง ผิดปกติมั้ยอ่ะ

View PostKotDS, on 03 July 2020 - 06:45 PM, said:

ผมก็ใช้2-3เดือนล้างทีนึง อินเวอร์เตอร์ เปิดราวๆ10โมงเช้าถึง6โมงเช้าอีกวันนึง ผิดปกติมั้ยอ่ะ
คงจะชะตาเดียวกันกับผม555

สำหรับเคสผมคือก่อนหน้าจะใช้ตัวนี้

มันใช้แอร์ธรรมดามาก่อนและใช้งานเหมือนกัน
เปิดเท่าๆกัน แต่6เดือนเอาอยู่

พอมาอินเวอร์เตอร์เหลือ 4 เดือน ลากไป6ไม่ไหว
55555

halala's Photo halala 03 Jul 2020

ตั้งแต่ โควิด ทดลอง ล้างแอร์เอง
ก็ไม่ได้ ยากอะไรมากครับ แต่เหนื่อยเหมือนกัน ดูและทำตาม YouTube ครับ

KotDS's Photo KotDS 04 Jul 2020

View PostRitcher, on 03 July 2020 - 07:32 PM, said:

คงจะชะตาเดียวกันกับผม555

สำหรับเคสผมคือก่อนหน้าจะใช้ตัวนี้

มันใช้แอร์ธรรมดามาก่อนและใช้งานเหมือนกัน
เปิดเท่าๆกัน แต่6เดือนเอาอยู่

พอมาอินเวอร์เตอร์เหลือ 4 เดือน ลากไป6ไม่ไหว
55555
ผมเปลี่ยนมานี่ตัวที่3แล้ว 2ตัวแรกมันไม่ค่อยตัดแถม2-3เดือนล้างที เลยเปลี่ยนตัวใหม่คิดว่าจะดีขึ้น แต่เปล่าเลย2-3เดือนล้างทีเหมือนเดิม นี่ว่าจะซื้อโฟมทำความสะอาดแอร์ก็ไม่รู้จะได้ผลรึป่าว

Ritcher's Photo Ritcher 04 Jul 2020

View PostKotDS, on 04 July 2020 - 06:26 AM, said:

ผมเปลี่ยนมานี่ตัวที่3แล้ว 2ตัวแรกมันไม่ค่อยตัดแถม2-3เดือนล้างที เลยเปลี่ยนตัวใหม่คิดว่าจะดีขึ้น แต่เปล่าเลย2-3เดือนล้างทีเหมือนเดิม นี่ว่าจะซื้อโฟมทำความสะอาดแอร์ก็ไม่รู้จะได้ผลรึป่าว

อย่าครับ เพื่อนผมเป็นช่างล้างแอร์ มันถ่ายรูปลงเฟสมันตอนมันไปเจอลูกค้าฉีดโฟมล้าง โครตเละเทะอ่ะบอกเลย

บ้านท่านน่าจะฝุ่นมากกว่าผม ผมทำใจละ ยอมล้างรอบละ
4เดือนดีกว่า เครื่องฟอกก็ไม่คุ้มกับที่ต้องซื้อไส้กรอง
Edited by Ritcher, 04 July 2020 - 08:59 AM.

Ritcher's Photo Ritcher 04 Jul 2020

View Posthalala, on 03 July 2020 - 10:07 PM, said:

ตั้งแต่ โควิด ทดลอง ล้างแอร์เอง
ก็ไม่ได้ ยากอะไรมากครับ แต่เหนื่อยเหมือนกัน ดูและทำตาม YouTube ครับ
ไม่กล้าเลยผม แอร์ใหม่เพิ่งจะปีหน่อยๆเอง พังคามือล่ะงานเข้าเลย ไม่ได้มีเงินมากมายที่จะซื้อใหม่ได้รวดเร็วด้วย 5555

manu16's Photo manu16 04 Jul 2020

View Postumbababa, on 03 July 2020 - 04:44 PM, said:

อันนี้ผมสงสัยน่ะครับ ถ้าเราใช้เครื่อง xiaomi แท้แล้วเราไปเอาผ้าพันไส้กรองไปพันยืดอายุ
เมื่อเครื่องมันตรวจพบว่าอายุการทำงานไส้กรองเหลือ0%แล้ว เครื่องมันจะยอมให้กรองต่อใหมครับ
มันใช้วิธีกดรีเซ็ทเครื่องไหม่ได้ครับ
แต่จริงไม่ได้จำเป็นอะไร เปิดเครื่องๆก็ทำงานปรกติแค่อายุไส้กรองขึ้นว่าเหลือ0%แค่นั้นครับ
ถ้ารำคาญก็กดรีเซ็ทเครื่องไหม่ จบ
หรือต่อให้ใช้ไส้กรองเทียม เครื่องก็ยังทำงานปรกติ เพียงแต่ไม่มีการนับ%อายุไส้กรองแค่นั้น
Edited by manu16, 04 July 2020 - 09:15 AM.

joamz3's Photo joamz3 04 Jul 2020

แอร์ inverter มันทำงานตลอดไม่มีตัดแบบแอร์ปกติ ทำงานแบบลดรอบพัดลม แผงแอร์ก็เลยมีไอเย็นเกาะตลอดเวลา ฝุ่นมันก็เลยจับได้เร็วกว่าแอร์ปกติครับ

เครื่องกรองช่วยได้มั้ยผมว่าได้เพราะกรองอากาศ รุ่นใหม่ๆแผ่นกรองเป็น hepa กรองได้ในระดับ0.3 กรองได้เล็กกว่า ฝุ่น pm2.5 อีก ครับ

ยิ่งเดียวนี้บางท่าน ติดระบบแรงดันบวก นี้บ้านไม่มีฝุ่นเลยครับ ฝุ่น ถูกดันออกไปข้างนอกหมด

View Postjoamz3, on 04 July 2020 - 09:38 AM, said:

แอร์ inverter มันทำงานตลอดไม่มีตัดแบบแอร์ปกติ ทำงานแบบลดรอบพัดลม แผงแอร์ก็เลยมีไอเย็นเกาะตลอดเวลา ฝุ่นมันก็เลยจับได้เร็วกว่าแอร์ปกติครับ

เครื่องกรองช่วยได้มั้ยผมว่าได้เพราะกรองอากาศ รุ่นใหม่ๆแผ่นกรองเป็น hepa กรองได้ในระดับ0.3 กรองได้เล็กกว่า ฝุ่น pm2.5 อีก ครับ

ยิ่งเดียวนี้บางท่าน ติดระบบแรงดันบวก นี้บ้านไม่มีฝุ่นเลยครับ ฝุ่น ถูกดันออกไปข้างนอกหมด

ชัดเจนเลยครับ ผมลืมนึกไปเลยว่าอินเวอร์เตอร์มันทำงานตลอดเวลา 555

ขอบคุณแนวทางแก้ไขครับ ผมศึกษาระบบแรงดันบวกก่อน

KotDS's Photo KotDS 05 Jul 2020

View PostRitcher, on 04 July 2020 - 08:59 AM, said:

อย่าครับ เพื่อนผมเป็นช่างล้างแอร์ มันถ่ายรูปลงเฟสมันตอนมันไปเจอลูกค้าฉีดโฟมล้าง โครตเละเทะอ่ะบอกเลย

บ้านท่านน่าจะฝุ่นมากกว่าผม ผมทำใจละ ยอมล้างรอบละ
4เดือนดีกว่า เครื่องฟอกก็ไม่คุ้มกับที่ต้องซื้อไส้กรอง
ขอบคุณครับเกือบซื้อแล้วเชียว

ROOKYCABLE's Photo ROOKYCABLE 12 Jul 2020

อยู่ที่สภาพแวดล้อมถ้าฝุ่นเยอะตันไว
ที่พักเก่าผม6-8เดือนล้างที ถ้าไม่ล้างคือลมไม่ออก น้ำหยด
ทำความเย็นไม่ถึง กินไฟ

ส่วนที่พักใหม่ตอนนี้ครบปีแล้วยังไม่ตันและยังลมยังแรงดี
แต่เดี๋ยวว่าจะล้างแล้ว ล้างปีละหนถือว่าน้อยมากแล้ว

ปล.แอร์อินเวิร์ตเตอร์ทั้ง2สถานที่
ที่เก่าเปิด 8-10ชม. ทุกวัน
ที่ใหม่12-16ชม. ทุกวัน
Edited by ROOKYCABLE, 12 July 2020 - 08:13 PM.