`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ถามเซียนโฮมเธียเตอร์ ซาวบาร์ vs avr

Ritcher's Photo Ritcher 01 Jul 2020

ปจบ. ซาวบาร์ทำเสียงโอบล้อมได้ดีระดับไหนของ avr ครับ

เรทราคาไม่เกิน25000 นี่ใช้แทน avr เลยได้ไหม
พวกซาวบาร์แบบ 7.1 นี่ มันโอบล้อมบนและรอบข้างได้ดีไหมครับ

Mr.J's Photo Mr.J 01 Jul 2020

อยากรู้ด้วยคนครับ
ขอถามเพิ่มนิดนึง soundbar มันสามารถต่อ audio in ได้หลายๆเครื่องพร้อมกันแบบ avr มั๊ยครับ

keepwalking's Photo keepwalking 02 Jul 2020

ในราคาเท่าๆกัน ซาวบาไม่มีทางดีกว่าavrครับ
เอาเข้าจริงๆแล้ว ผมไปฟังซาวบาตัวละ6-7หมื่น ยังห่วยกว่าavr2หมื่นเลยครับ มันดีแค่ไม่ต้องลากสายเหมาะกับคอนโดหรือเอามาแทนลำโพงtvขำๆแค่นั้นล่ะครับ

jooby's Photo jooby 02 Jul 2020

ถ้าการลากสายกับการจัดวางลำโพงไม่ใช่ปัญหา AVR ดีกว่าเยอะครับ

HTIB ที่ราคาไม่แพงยังไงผมว่าก็ดีกว่า Soundbar

joamz3's Photo joamz3 02 Jul 2020

ถ้าไม่อยากมีสายไฟเยอะแยะ มีของ jbl atmos อะครับ soundbar แบบแยกลำโพง surround ด้านหลังแบบใช้แบตเปิดได้10 ชม จะใช้ก็เอามาวางด้านหลัง ดูเสร็จก็เอาชาร์จกับsoundbar

ผมว่าถ้าแบบ avr ถ้าไม่วางระบบเดินสายไฟดีๆ หรือทำห้องเฉพาะ มันรกอะครับสายอะไรเต็มไปหมด
Edited by joamz3, 02 July 2020 - 01:29 PM.

Ritcher's Photo Ritcher 02 Jul 2020

ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับ

ถ้าผมจะมี avr คงต้องออกแบบวิธีเก็บสายไม่ให้รก
เพราะเมียผมเจ้าระเบียบมาก
ถ้ามาซาวด์บาร์ คงต้องยอมรับในความไม่ถึงบ้างแต่สะดวก

indydeput's Photo indydeput 02 Jul 2020

ไปลองฟัง soundbar ตัวท็อป samsung q90r ดูครับ อาจมีเซอร์ไพร์
ราคาไม่แพงมากด้วย 2xxxx
Edited by indydeput, 02 July 2020 - 01:43 PM.

Ritcher's Photo Ritcher 02 Jul 2020

View Postindydeput, on 02 July 2020 - 01:41 PM, said:

ไปลองฟัง soundbar ตัวท็อป samsung q90r ดูครับ อาจมีเซอร์ไพร์
ราคาไม่แพงมากด้วย 2xxxx

เดี๋ยวจะไปลองตัวนี้ครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ

Fozar's Photo Fozar 02 Jul 2020

ลองดูตัวนี้ อาจตอบโจทย์

https://www.lazada.c...BRoCsBEQAvD_BwE

naknaknak's Photo naknaknak 02 Jul 2020

ซาวบาได้ความสะดวกครับ หูไม่เทพจัดไปเถอะ ซาวบา

Brutal-Method's Photo Brutal-Method 02 Jul 2020

ผมใช้ HTIB มาก่อน แต่ตอนนี้ Soundbar SS N850 ครับ

joamz3's Photo joamz3 02 Jul 2020

ผมอ่านกระทู้นี้ สรุปผมกด q90r มาแบบงงๆซะงั้น ไม่ได้ตามเครื่องเสียงมานานมาก อ่านรีวิว q90r รองรับ Dolby Atmos ของ netfix มีลำโพงด้านบนซาวบาร์กับลำโพงเซอร์ราวยิงขึ้นเพดาน ลากสายลำโพงเซอร์ราว 2เส้น ง่ายดีครับ อยู่ในงบ จขกทด้วย. ถ้าtv เป็นปี2019-2020 รองรับ earc ทำเสียงได้ถึงAtmos true hd แต่ netfixก็รองรับแต่ Dolby Atmos แบบบีบไฟล์อยู่ดีครับ>>> ความคิดผม ถ้าชุด arc ดีๆแบบ ลำโพงฝังเพดานแบบ Atmos true hdแท้ๆ ต้องลำบากไปหาไฟล์หรือแผ่นดีๆมารองรับอีก สรุปจบที่ netfix +q90r พอครับ เน้นง่ายสะดวก

ฟังเพลง ตอนนี้ผมใช้ naim mosu กับ devialet phantom ผ่านบลูทูธ เพราะฟังแต่ tidalกับ spotify เป็นหลัก หนังก็ netfix. ไม่เอาแล้วครับ ฟังเพลงแอมป์หลอดไรพวกนี้ ต้องเปิดวอมเครื่อง15นาทีก่อนมันยุ่งยาก ลำโพงบลูทูธสมัยนี้ เสียงโอเคไม่ล้าหูพอละครับ แต่ได้พวก multiroom มาเพิ่มความสะดวกในการเปิดเล่นมาก

Ritcher's Photo Ritcher 03 Jul 2020

View Postjoamz3, on 02 July 2020 - 10:16 PM, said:

ผมอ่านกระทู้นี้ สรุปผมกด q90r มาแบบงงๆซะงั้น ไม่ได้ตามเครื่องเสียงมานานมาก อ่านรีวิว q90r รองรับ Dolby Atmos ของ netfix มีลำโพงด้านบนซาวบาร์กับลำโพงเซอร์ราวยิงขึ้นเพดาน ลากสายลำโพงเซอร์ราว 2เส้น ง่ายดีครับ อยู่ในงบ จขกทด้วย. ถ้าtv เป็นปี2019-2020 รองรับ earc ทำเสียงได้ถึงAtmos true hd แต่ netfixก็รองรับแต่ Dolby Atmos แบบบีบไฟล์อยู่ดีครับ>>> ความคิดผม ถ้าชุด arc ดีๆแบบ ลำโพงฝังเพดานแบบ Atmos true hdแท้ๆ ต้องลำบากไปหาไฟล์หรือแผ่นดีๆมารองรับอีก สรุปจบที่ netfix +q90r พอครับ เน้นง่ายสะดวก

ฟังเพลง ตอนนี้ผมใช้ naim mosu กับ devialet phantom ผ่านบลูทูธ เพราะฟังแต่ tidalกับ spotify เป็นหลัก หนังก็ netfix. ไม่เอาแล้วครับ ฟังเพลงแอมป์หลอดไรพวกนี้ ต้องเปิดวอมเครื่อง15นาทีก่อนมันยุ่งยาก ลำโพงบลูทูธสมัยนี้ เสียงโอเคไม่ล้าหูพอละครับ แต่ได้พวก multiroom มาเพิ่มความสะดวกในการเปิดเล่นมาก

รอรีวิวเลย ผมสนตัวนี่เช่นกันครับ 5555

indydeput's Photo indydeput 03 Jul 2020

View Postjoamz3, on 02 July 2020 - 10:16 PM, said:

เทคโนโลยี ซาวบาร์ 1-2ปีนี้ ก้าวกระโดดมากๆครับ ส่วนตัวได้q90r มาใช้สักพักแล้ว คุ้มจริงไรจริง สู้5.1แยกชิ้นสบายๆ เสียง+ฟังค์ชั่น เกินราคาไปมากๆๆ

Ritcher's Photo Ritcher 03 Jul 2020

View Postindydeput, on 03 July 2020 - 09:52 AM, said:

เทคโนโลยี ซาวบาร์ 1-2ปีนี้ ก้าวกระโดดมากๆครับ ส่วนตัวได้q90r มาใช้สักพักแล้ว คุ้มจริงไรจริง สู้5.1แยกชิ้นสบายๆ เสียง+ฟังค์ชั่น เกินราคาไปมากๆๆ

ที่ว่ายิงขึ้นเพดาน นี่รู้สึกได้เลยไหมคับ เวลาดูหนังเสียงโอบลัอมดีใช่ไหมครับ

joamz3's Photo joamz3 03 Jul 2020

View Postindydeput, on 03 July 2020 - 09:52 AM, said:

ครับปกติ ผมเป็นคนชอบ ซาวบาร์อยู่แล้วเพราะมันสะดวกครับ เลยมองๆรุ่นที่มีลำโพงเซอร์ราวมาด้วย เลยไล่อ่านรีวิว q90 นี้ทำเสียงแยก ได้เกินราคาไปมาก เปิดดัวกระหึมก็ไม่ไหว ยังพวก klipsh ก็เบสเยอะไป ลูกตื่นอีกครับ เลยมองหารายละเอียด ครบๆ เลยจบที่ q90 harman kardon เซ็ตเสียงให้อีก ก็เลยลองดูครับ ที่พิมพ์มานี้ของยังมาไม่ถึงเลยครับ

indydeput's Photo indydeput 04 Jul 2020

View PostRitcher, on 03 July 2020 - 11:08 AM, said:

ที่ว่ายิงขึ้นเพดาน นี่รู้สึกได้เลยไหมคับ เวลาดูหนังเสียงโอบลัอมดีใช่ไหมครับ
รู้สึกได้เลยครับ ซ้าย ขวา หน้า หลัง เสียงต่ำมาหมด ต้องลองเองเด่วจะหาว่าโม้ครับ 555

Ritcher's Photo Ritcher 04 Jul 2020

View Postindydeput, on 04 July 2020 - 01:56 PM, said:

รู้สึกได้เลยครับ ซ้าย ขวา หน้า หลัง เสียงต่ำมาหมด ต้องลองเองเด่วจะหาว่าโม้ครับ 555
รู้สึกมึนๆเหมือนโดนป้ายยา คงต้องหามาละ 5555

ขอบคุณครับ

keepwalking's Photo keepwalking 04 Jul 2020

ซาวบาแถมเซอราว1คู่น่าจะช่วยได้เยอะเลยครับ ตอนนั้นผมไปฟังนี่มีแต่แท่งเพียวๆกับซับ เกิน5ปีละครับ