`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

** หยุดสงกรานต์กันไหมครับ ร้านค้า/บริษัทขอ...

kirari's Photo kirari 04 Apr 2020

ของผมทำก่อสร้าง
บริษัทเขาก็ไม่หยุด ร้านค้าก็ไม่หยุด
แต่คนงานที่ร้านอยากจะหยุดกัน
เซ็ง...

joamz3's Photo joamz3 04 Apr 2020

ผมเริ่มหยุดตั้งแต่วันที่ 6 เป็นต้นไปเลยถึงวันที่ 20 ( มีเวลาเล่น ff7 )

หยุดทั้ง 3 บริษัทเลย ขนส่งรถบรรทุก ร้านวัสดุก่อสร้าง ออฟฟิศส่งออก ร้านไม่เข้าข่ายให้หยุดแต่ผมหยุดเอง แต่จ่ายเงินเดือนเต็มปกติครับ เพราะลูกค้าเริ่มหยุดกันแล้วเหมือนกันครับ

แต่ติดประกาศตามสาธารณะสุขทุกประการเตือนพนักงาน ถ้าวันเปิดร้าน ถ้าออกนอกพื้นที่ไปที่เสี่ยงหรือเที่ยวให้กักตัวเอง 14 วัน หรือบริษัทให้พักงานเองถ้าไม่กัก

ถ้าได้เปิดร้านไม่รับผู้แทนให้ส่งใบวางบิลทางไลน์เอานะครับ

ถ้าสถานะการณ์แย่ลงอีก จะพิจารณาให้หยุดต่อถึง 3เดือนจ่ายเงินเดือน 50-75% อันนี้ขอปรึกษาแรงงานก่อนครับ

อันนี้แผนของผมครับ
อยากให้ผ่านจุดนี้กันไปได้ครับ
Edited by joamz3, 04 April 2020 - 04:13 PM.

PeanutXL's Photo PeanutXL 04 Apr 2020

เรื่องนี้ยากมากครับ

มุมลูกจ้างก็อีกมุม มุมนายจ้างก็อีกมุม มุมหัวหน้าลูกจ้างก็อีกมุม

ทำให้ตายยังไงก็ต้องมีคนไม่พอใจ จุดนี้อยู่ที่ว่าใครจะยอมเสียสละเลยจริงๆ ครับ

ของผมก็ลูกจ้างครับ บริษัทประกาศแล้วครับไม่หยุดครับยังต้องทำงานกันต่อไป

birduz99's Photo birduz99 04 Apr 2020

ของผมนี่ทำคนเดียวหยุดคนเดียว​ ขายของมือสอง​ แล้วการซื้อขายนี่ส่วนมากจะต้องเจอกันด้วย​ ยิ่งเวลาจะซื้อเข้านี่ต้องเห็นของก่อน​ พอห้างปิดก็ไม่สามารถเจอกันได้เพราะเป็นแหล่งที่พ่อค้าพวกๆกันทั้งคนไทยคนต่างชาติจะมาซื้อขายดูของกันก่อน​ ก่อนที่จะเอาไว้ปล่อยให้ลูกค้าของตัวเองอีกที​ ทั้งผมและพวกๆกันหลายคนเลยหยุดกันมาได้​ 3-4​ อาทิตย์แล้วหลายคน​ ไม่รู้จะกลับกันมาได้เมื่อไหร่​จะกลับมาคึกคักซื้อขายพบเจอกันได้อีกที​ ใครที่มีของเก่าอยู่ก็ขายของเก่ากันไปก่อน​ ส่วนผมขายไปเกลี้ยงตลอด​ ของที่ก็ดันเป็นพวกของรักที่เก็บไว้เองไม่ได้ขาย​ ตอนนี้เลยมีเวลานั่งดู​ netflix​ กับเวลาเล่นเกมส์ที่ซื้อไว้เยอะมากก็ดีไปอีกอย่าง​ ได้ใช้เวลาทำบ้านจัดบ้านไปด้วยเลย​ ถ้าไม่นับเศรษฐกิจนี่ถือว่ามีภูมคุ้มกันมาแล้ว​ เพราะตอนน้าท่วมอยู่บ้าน​ 3​ เดือนเต็มๆแค่เดินออกไปนอกรั้วบ้านก็แทบไม่ได้แล้ว​ เกมส์ก็เล่นไม่ได้​ netflix​ ตอนนั้นก็ยังไม่มีให้ดู​ อย่างน่าเบื่อ​ ก็ขอให้ปีนี้สง​กรานต์อย่าให้มีคนออกมาเล่นน้ำรวมกลุ่มกันเลย​ หยุดกันสักปี​ เพราะถ้าไม่หยุดกันกลัวว่าจะไม่แค่เดือนสองเดือน​กลัวเชื้อจะลามไปไกล​ ตอนนี้แค่เดือนกว่าก็คิดถึงบรรยากาศที่ได้ซื้อของขายของแล้วได้เจอกับพวกๆกันได้ดูของไหม่ๆแปลกๆจะแย่แล้ววววววว

silapakorn's Photo silapakorn 04 Apr 2020

บริษัทผมให้ทำงานที่บ้าน แต่ไม่อนุญาตให้หยุด เพราะถือเป็นวันทำงาน
คนที่ลาก็จะเสียวันลาไป คนที่มาทำก็ไม่ได้เงินพิเศษ (ปกติคนมาทำสงกรานต์ปีใหม่ได้ 500 ต่อวันเพิ่ม)
เรียกได้ว่าปีนี้นายจ้างยิ้มเลย

SnakeSolov's Photo SnakeSolov 04 Apr 2020

ของผมเอกชนสเกลใหญ่มาก ไม่หยุดครับ แต่เวิคฟรอมโฮมตั้งแต่ต้นเดือนที่แล้ว แต่ว่าวันจันทร์นี้หยุดครับ

PeanutXL's Photo PeanutXL 05 Apr 2020

View Postsilapakorn, on 04 April 2020 - 06:56 PM, said:

บริษัทผมให้ทำงานที่บ้าน แต่ไม่อนุญาตให้หยุด เพราะถือเป็นวันทำงาน
คนที่ลาก็จะเสียวันลาไป คนที่มาทำก็ไม่ได้เงินพิเศษ (ปกติคนมาทำสงกรานต์ปีใหม่ได้ 500 ต่อวันเพิ่ม)
เรียกได้ว่าปีนี้นายจ้างยิ้มเลย

ปีนี้คงยิ้มไม่ออกหรอกครับ ถึงในมุม คชจ เรื่องพนักงานจะลดลง แต่ รายรับจากปรกติคงลดลงกว่านั้นอีกเยอะมาก ๆ

View PostSnakeSolov, on 04 April 2020 - 11:09 PM, said:

ของผมเอกชนสเกลใหญ่มาก ไม่หยุดครับ แต่เวิคฟรอมโฮมตั้งแต่ต้นเดือนที่แล้ว แต่ว่าวันจันทร์นี้หยุดครับ

ปรกติตอนนี้เค้ายกเลิก วันหยุดจักรีกันแล้วหรือยังอะครับทั่วไป เพราะของผมก็ยังให้หยุดอยู่เลยอะครับ

keepwalking's Photo keepwalking 05 Apr 2020

ถ้าหยุดให้นี่ฮาครับ เพราะมันจะมีชดเชยสงกรานต์ เดี๋ยวตอนนั้นก็จะมากดดันให้หยุดเบิ้ลอีก555

pondpai's Photo pondpai 06 Apr 2020

ของผมนี่ไม่หยุดก็เหมือนหยุด เดือนที่แล้วงานอย่างเยอะ เริ่มเดือนนี้มาเพิ่งมีวันนี้วันแรกที่ได้ทำงาน เดี๋ยวเที่ยงก็เสร็จแล้วหลังจากนั้นจะว่างอีกกี่วันก็ไม่ทราบได้ครับ ส่วนลูกน้องยังไม่มีนโยบายลดเงินเดือนเพราะมีแค่3 คน

PongZung's Photo PongZung 06 Apr 2020

ของผมก็ตามรัฐบาลเลย เป็น software house เลย WFH กันได้อยู่ ไม่กระทบอะไรมาก

กระทบอย่างเดียวคือค่าไฟบ้านนี่ละฮ่ะ และรู้สึกกินเยอะกว่าเข้าออฟฟิศซะอีก

SixFeaTz's Photo SixFeaTz 07 Apr 2020

ผมทำบริษัทก่อสร้างก็ไม่หยุดนะครับแล้วก็มีประกาศว่าให้รอประกาศวันหยุดอีกรอบนึงซึ่งก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะประกาศ

Ritcher's Photo Ritcher 10 Apr 2020

ทำอยู่ รง.ไวไว
ของกำลังขายดีเลยช่วงนี้
บริษัทแจ้งไม่มีวันหยุดครับ ทำยาวๆจนกว่าโรคจะปกติ