`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

จีนอาจจะโกหกเรื่องจำนวนผู้ป่วยและผู้เสียชี...

gamer's Photo gamer 29 Mar 2020

จำนวนศพที่ถูกส่งไปเผามากผิดปกติ ญาติที่จะเข้าไปรับเถ้าต้องมีเจ้าหน้าที่ประกบ ห้ามถ่ายภาพ+video ห้ามเจ้าหน้าที่โรงเผาศพให้ข้อมูลใดๆ กับนักข่าว

ยังมีนักข่าวชาวจีน 3 คนที่เข้าไปติดตามสถานการณ์ใน Wuhan ช่วงโรคกำลังระบาดหายตัวไปอย่างลึกลับ ติดต่อไม่ได้

เป็นไปได้ว่าจำนวนผู้เสียชีวิตจริงอาจสูงถึงหลายหมื่นราย

source1
source2

umbababa's Photo umbababa 29 Mar 2020

นึกว่าตายน้อยเพราะ คำสั่งเข้มงวดของระบบคอม ซะอีก..

aspirin's Photo aspirin 29 Mar 2020

เด็ดขาด ทันใจ ใครฝ่าฝืนเป็นไข้ทันที คลิปมีเยอะนักข่าวที่แอปถ่ายส่งมาให้ดู บอกเลยว่าไม่แปลกใจที่จีนตัวเลขผู้ติดเชื้อลดลงเพราะพาหะเป็นไข้...หมด

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 29 Mar 2020

ถ้าจีนบอกตัวเลขตรงตามความเป็นจริง ผมจะแปลกใจมากๆ

เผยตัวเลขมาแค่ 6% ของความเป็นจริง เท่ากับจริงแล้วตายกันกว่า 14,000
60% ในนั้นตายที่บ้าน หมายความว่าโรงบาลล้นไม่รับปล่อยตายที่บ้าน

หลอนเลยครับ

joamz3's Photo joamz3 29 Mar 2020

ส่วนตัวผมมองว่า เชื้อถ้าติดแล้ว ต่อให้หายแล้ว มันจะหลบอยู่ในตัวเราถ้าร่างกายอ่อนแอ มันพร้อมโจมตีใหม่ ไม่จบง่ายๆครับ ต่อให้มีวัคซีนก็ต้องรอภูมิของคนปรับมาสู้

ผมมองว่าอังกฤษจะปล่อยให้คนติดเชื้อหลักล้านแล้วรอ herd immunity ภูมิคุ้มกันหมู่ถึงจะเป็นการจบเรื่องที่แท้จริง ธรรมชาติคัดสรรที่แท้จริง ผมยังมองไม่ออกเลยว่า ไทย lockdown ถึง สิ้นเดือนเมษา แล้วต่อจากนี้จะทำยังไงต่อ ทั้งเรื่องปากท้องและติดเชื้อจำนวนมาก รัฐบอกไม่ต้องกักตุนอะไรเพราะเอาอยู่ เชื่อกันจริงๆเหรอครับ หน้ากาก ไข่ panic ทีคนเต็มห้างแย่งกันเป็นซอมบี้ ระยะยาวเศรษฐกิจจะเป็นไงต่อครับไม่นับจะมีโจรขโมย อีก

ผมวางแผน panic plan a b c ไว้ก่อน ถยอยซื้อของจำเป็นเก็บไว้บ้าน หน้ากากใช้เมือจำเป็นจริงๆ ลดรายจ่าย เก็บตัว เลี่ยงสถานที่ระบายอากาศ แคบๆ

SnakeSolov's Photo SnakeSolov 30 Mar 2020

so bad
Edited by SnakeSolov, 30 March 2020 - 11:46 AM.

wooka's Photo wooka 30 Mar 2020

ครับ ผมก็มองว่าใครมันจะบอกความจริง หมด ไหนจะ ภาพลักษณ์ ไหนจะความเชื่อมัน การค้า ผลเสียจะตามมา ไหนจะเรื่องที่มาของการเกิดเชื้่อ การเเพร่เชือ ถ้าบอกความจริง กับชาวโลก ผลจะเป็นอย่างไร

ping99's Photo ping99 05 Apr 2020

แรกๆ เห็นคนจีนมาโวยเหมือนกัน บอกว่าเขาก็ไม่เชื่อว่าคนตายน้อย เพราะช่วงที่เขาไป รพ คือ แค่เวลาสั้น ๆ คือ เข็นออกมา 10 กว่าศพ จนญาติเขาก็เสียชีวิตเช่นเดียวกัน

umbababa's Photo umbababa 11 Apr 2020

บางทีนะ.... บางทีผมก็คิด...
ที่ยุโรป ติดเชื้อตายกันมาก ส่วนหนึ่งเพราะพวกเขาค่อยไม่อาบน้ำ กันหรือเปล่า
จริงอยู่ว่าสิ่งสำคัญคือ ต้องล้างมือ... แต่คนที่ไม่อาบน้ำเนี่ย เขาล้างมือกันบ่อยแค่ไหน ล้างสะอาทขนาดไหนนะ...
แล้วเชื้อไม่ได้กระจายทางอากาศ แต่เกาะติดสิ่งต่างๆผ่านการสำผัส การแตะ การเหยียบ คนไส่ชุดเดิมๆไม่ได้เปลี่ยนบ่อยเพราะเมืองหนาว เนี่ย
มันไม่ใช่สาเหตุที่ทำให้ติดกันเละรึ..