`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

router แพงดียังไงครับ

joamz3's Photo joamz3 17 Mar 2020

ผมเข้าใจแค่ส่งได้ไกลขึ้น

แต่ถ้าพวกแพงตัวหลักหมื่น มันมีข้อดียังไงครับ ช่วงนี้กลับมาเล่น ps4 online สัญญาณไปไม่ถึงชั้นบน เลยสงสัยพวกแพงมันดีกว่ายังไงครับ
[color=rgba(0, 0, 0, 0.8)]Posted Image[/color]

tewbc's Photo tewbc 17 Mar 2020

เอาจากชีวิตจริง แบบเกินหมื่น มันสามารถอัดการส่งแพคแกจไฟล์หนักๆ ระหว่างลูกข่าย 4-5 ตัวพร้อมๆ กันอย่างสบายเหมือนต่อสาย 100/1000mbits เล่น @ 5Ghz. ในห้องทำงานเดียวกัน U/D ราวๆ 30-40Mbytes/sec อันนี้ Cisco รุ่นเก่า 3ปีแล้ว เปิด 24 ชม.ทุกวัน แต่เร็วสู้ Aruba ไม่ได้มันมี MU-MIMO เยอะกว่า แล้วไม่ตายง่ายๆ เมื่อเจอโหลดเยอะๆ นานๆ ที่สำคัญมันฉลาดพอที่จะทำ mesh-network คือเดินไปจนหลุดสัญญาณจากตัวหนึ่ง อีกตัวหนึ่งที่จับสัญญาณได้ก็ทำงานต่อเนื่องเลยไม่ต้องร้องขอ DHCP ใหม่

joamz3's Photo joamz3 17 Mar 2020

ขอบคุณมากเลยครับ กระจ่างเลย ผมกัดฟันเอาตัวแพงเลยดีกว่าครับ เกิดมาไม่เคยใช้ router เกิน3000 พอดีย้ายบ้านมามุมอับมันเยอะ ของเก่าผมว่าง router ตอนสร้างบ้านผมให้ช่างเดินสายแลนด์กระจายไว้3ตัว แต่ละจุด จะชอบหลุดเวลาเดินย้ายที่ไปมุมอับ เลยว่าจะเอาลองซื้อตัวดีๆหน่อยไว้กลางบ้าน

ปล ช่วงนี้มีเวลากลับมาเล่น gt sport online อยากลื่นๆ แต่ไม่สะดวกต่อสายแลนด์ คือต่อ cockpit ไว้ในห้องออกกำลังกาย ไม่ได้เดินสายแลนด์ไว้ซะงั้น. จะได้เวลามานั่งเล่น มือถือในมุมที่อับ ของเดิมไม่ถึงด้วย จะไม่ได้ต้องสวิตช์มาเปลี่ยนต่อwifi ใหม่ ไปมาครับ

Covid นี้ไม่ได้ออกไปไหนเลยครับ ทำงานจากออฟฟิศก็กลับบ้านเลย
Edited by joamz3, 17 March 2020 - 11:48 PM.

naknaknak's Photo naknaknak 19 Mar 2020

ของผมใช้กับของที่ ผู้ให้บริการ ให้มาตลอดเลย 555

keepwalking's Photo keepwalking 19 Mar 2020

ใช้แต่ของฟรี จนมาเจอโปรทุยแลกซื้อแมงมุมเลยลองดู พบว่ามันแหล่มมาก ปกติใช้ซักพักมันจะเอ๋อๆต้องปิดเปิด นี่เปิดยาวมา2-3ปีละยังเร็วเท่าเดิม

Julong's Photo Julong 19 Mar 2020

ของผมซื้อมาสักพักก็ต้องเปลี่ยนไปใช้ของผู้ให้บริการตลอด เลยไม่ซื้อดีกว่า

joamz3's Photo joamz3 20 Mar 2020

จัดมาเรียบร้อยครับชอบมาก ที่ปกติเราจะต่อ คลื่นwifi 2.4gกับ 5g แยกกัน แต่อันนี้ ต่อwifi อันเดียว เค้าสลับช่องให้เองเวลาเราเดินไปไหนแล้วหลุด เอาhdd มาต่อเป็น nas ยังไม่ได้ลอง app ใช้งานง่ายดีไม่ซับซ้อนอะไร
Edited by joamz3, 20 March 2020 - 09:07 AM.

umbababa's Photo umbababa 20 Mar 2020

เทพมาก เรื่องคนจำนวนมากแย่งแบนวิทไวไฟ นี่ผมยังแก้ไม่ตกซักที ต่อ5G 2Gแยกให้แล้วก็ยังวนกันไปแย่ง2Gอยู่นัน่
Edited by umbababa, 20 March 2020 - 05:17 PM.

BayZ's Photo BayZ 21 Mar 2020

Router แพงดีกว่าไหม = ="?? จะให้ตอบว่าดีก็ดี ไม่ดีมันก็มี บอกเลยว่าคนใน Youtube บอกไม่ละเอียดหรอก