`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

เบื่อคนงานนนน

kirari's Photo kirari 14 Jan 2020

ทำไมต้องพูดจาไม่รู้เรื่อง
สั่งไม่ทำ ทำบ้างไม่ทำบ้าง
เรื่องง่ายๆด้วย ฮ่วยยย

umbababa's Photo umbababa 14 Jan 2020

เวลาผมเข้าFB เห็นพวกเพจ ด่าหัวหน้า ด่าเจ้านาย ด่าคนคุมงาน ด่าเจ้าของ เด้งขึ้นมา แล้วผมท้อเลย
ตรรกะคนพวกนี้ มันโคตรจะบิดเบี้ยว และเอาแต่ใจไร้เหตุผล แล้วก็มีพวกคอเดียวกัน เข้ามาเห็นด้วยกดไลค์เต็มไปหมด
พอเราเข้าไปบอกอะไรหน่อย ก็โดน แขวะแรงๆหยาบๆคายๆ แล้วค่อยบล๊อก
บางทีก็คิดว่า เพราะเขาเกิดในยุคสมัยที่ บ้านเมืองการเมืองมันเลวร้าย เลย ไม่มีความทรงจำดีๆให้เกิดสำนึกดีๆ เลยละมั้ง
เพราะช่วงเวลาที่ดีที่สุดของประเทศชาติ โดยยุคสมัยพวกเราถลุงไปจนหมดแล้ว

kirari's Photo kirari 14 Jan 2020

เป็นไปได้ครับ ไม่เคยคิดถึงเหตุผลนี้เลย

Fozar's Photo Fozar 14 Jan 2020

เลยมีระบบ KPI ขึ้นมาไงครับ

Start ด้วยการกดเงินเดือนต่ำในระดับหนึ่ง

พอพฤติกรรมการทำงานดี คะแนน KPI สูง เงินก็เพิ่มขึ้น

ไม่ใช่ได้เงินเดือนนิ่งๆ ไม่ทำงานก็ได้เงินเดือน พวกนี้มันก็จะเริ่มลอยตัวเหนือปัญหา ส่วนคนเก่งๆ ก็จะอิ่มตัว และลาออกไปทำงานที่ได้เงินมากกว่าท้าทายกว่า