`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

มีใครเคยเล่น ผีถ้วยแก้ว บ้างครับ ประสบการณ...

PongZung's Photo PongZung 30 Nov 2019

ผมเคยเล่นกับเพื่อนสมัย ป.5 หรือประมาณเกือบๆ 20 ปีก่อน เล่น + ทำพิธี หลังเมรุ

เล่นกันหลากหลายวิธี ทั้งถ้วยแก้ว วิ่งรอบเมรุ ก้มมองใต้ขา และเชิญวิญญาณ

เชิญวิญญาณ ส่วนตัวไม่เคยเห็น แต่เพื่อนหลายคนเห็น ซึ่งมันไม่โกหกผมแน่นอน เพราะเล่นกันหลายคน หลายกลุ่ม ป.4-ป.6 (เพื่อนบอกที่ผมไม่เห็นเพราะผมใส่เจ้าแม่กวนอิม)

แต่ที่รู้สึกแปลกๆคือ หมา มันมาเดินวนรอบสายสิญจน์ ทุกครั้งที่ทำพิธี

แต่ถ้วยแก้วกับเหรียญ นี่ละครับ ที่ทำให้ผมเชื่อว่า เรื่องนี้มันมีจริงๆ สิ่งลี้ลับมีจริงๆ

เหตุการณ์ที่ผมเจอคือ ผมเป็นคนสุดท้ายที่ปล่อยนิ้วจากเหรียญ (ที่ใช้เหรียญเพราะไม่มีแก้ว)

และเดินออกมาจากจุดนั้นคนสุดท้าย และก่อนเดินออก พี่ที่เค้านำพิธีบอกว่า ถ้ามาแล้วหรืออกแล้ว ขอให้บอกด้วย

ทุกคนเดินออกมารวมกันด้านนอก 5 นาที พอเดินกลับไป เหรียญที่วางไว้กลางกระดาษ มันเลื่อนเอง

คือ ตอนนั้นผมเด็กนะ เลยไม่ได้กลัว แต่แปลกใจ ว่าเหรียญขยับเองได้ยังไง เพราะผมคือคนสุดท้ายที่เห็นเหรียญวางอยู่ตรงไหน

และเป็นคนแรก ที่เดินเข้าไปดู

พอโตมา ทุกครั้งที่ผมหลอนๆเวลาไปต่างที่ จะคิดเสมอว่า ผีไม่มีจริงๆเราคิดไปเอง แต่พอคิดถึงเห็นการณ์นี้ทีไร แม่งงงเอ้ยยย ปลอบขวัญตัวเองไม่ได้สักที 55

เพื่อนๆละครับ เคยเล่นอะไรพวกนี้กันไหม มาเล่าสู่กันฟังบ้างครับ

umbababa's Photo umbababa 30 Nov 2019

เล่นกับเพื่อนและพี่น้อง รวม4คน ผลคือ มันไม่กระดิกซักนิด
ทำให้คิดว่า พวกเราช่างเป็นเด็กที่ใสซื่อดีจริงๆ ไม่มีใครดันเหลียนเลย เหอะๆ

kirari's Photo kirari 30 Nov 2019

ไม่มีเซนส์เลยคับ

o++o's Photo o++o 30 Nov 2019

ไม่เคยเห็นผี แต่ชอบดูหนังผี หนังสยองขวัญระทึกขวัญซอมบี้ ชอบที่สุด และชอบไปเล่นบ้านร้างข้างบ้านที่ไม่มีคนอยู่คนเดียว ไปสำรวจดูตอนกลางค่ำกลางคืนก็ไม่เคยเจออะไร
Edited by o++o, 30 November 2019 - 06:29 PM.

aspirin's Photo aspirin 01 Dec 2019

เคยทำงานมูลนิธิเจอจนชินแล้วครับ แต่ที่พีคสุดต้องตอนไปเก็บช่วงสึนามิ ทำให้รู้ว่าความตายเป็นภาษาสากลจริงๆ เจอผีฝรั่งแต่เข้าใจได้ว่าเขาบอกอะไรทั้งๆที่ผมไม่เก่งอังกฤษ มันเหมือนมองตาแล้วรู้ใจประมาณนั้นครับ

Ritcher's Photo Ritcher 04 Dec 2019

เคยเล่นผีเหรียญตอนประถมครับ
และะผมจับทริคได้ตั้งแต่เด็กว่ามันไม่มีจริง

ตอนเล่นให้สังเกตเล็บทุกคนครับ ถ้าปลายเล็บใคร
ขึ้นขาวๆจางๆเหมือนที่เรากดเล็บเบาๆ นั่นล่ะมันลาก
เพราะเวลาเรากดนิ้วลากไป ร่างกายมันโกหกไม่ได้
ยิ่งมีคนยื้อใว้แบบผม มันยิ่งต้องออกแรงกดลากเพิ่มขึ้น
ร่องรอยเวลาลากที่เกิดบนเล็บยิ่งชัด
ผมจับได้และบอกมัน มันยิ้มเจื่อนๆ 5555

หัวไวแต่เด็กเลยผม

gvirus's Photo gvirus 06 Dec 2019

ถ้ามีจริง ไม่ต้องแตะนิ้ว แก้วก็น่าจะเลื่อนเองได้แล้วครับ 55

asdc's Photo asdc 12 Dec 2019

เคยแอบเอานิ้วดันครับ