`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

เก็บสถิติการเล่นเกมด้วยวิธีไหนกันบ้างครับ

gamer's Photo gamer 09 Nov 2019

เมื่อก่อนเคยใช้โปรแกรมชื่อ Xfire แต่เค้าปิดบริการไปนานแล้ว
steam ก็เก็บสถิติเฉพาะเกมในระบบของเค้า

snk vs playmore's Photo snk vs playmore 11 Nov 2019

ผมไม่เก็บเลย

แต่เชื่อมั้ย ตอนผมอยู่ ม.ต้น

ผมเคยมีสมุดจดว่า เคลียร์เกมอะไร เครื่องอะไร วันที่เท่าไหร่ด้วยครับ

จดได้ 2 หรือ 3 ปี นี่แหละครับ ทุกวันนี้ยังอยู่เลยครับ

สมัยนั้นก็ FC SFC MD

silapakorn's Photo silapakorn 11 Nov 2019

ผมจดในไฟล์ excel แปะไว้บน google drive แค่จดชื่อเกมกับเดือนปีที่เล่นเท่านั้นแหละ จะได้จำได้ว่าปีนี้เล่นอะไรไปแล้วบ้าง วางแผนได้ว่าจะเล่นอะไรต่อ
ในคอลัมน์เดือนปีผมจะใส่ไปด้วยว่าเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ ซื้อจอยใหม่เมื่อไหร่ จะได้ใช้วัดได้ว่าอุปกรณ์นี้ใช้คุ้มหรือยัง เล่นไปแล้วกี่เกม เวลาของเสียต้องเคลมจะได้รู้ด้วยว่าซื้อมาเมื่อไหร่

umbababa's Photo umbababa 11 Nov 2019

ผมเล่นแต่เกมออฟไลด์ ไม่เคยจดสถิติแพ้ชนะเลย จำแค่เกมไหนยังไม่จบ

LeoGinkaman's Photo LeoGinkaman 11 Nov 2019

ไม่จดครับเดี๋ยวแม่บ้านเห็น รวมราคามาทีหัวแตก
Edited by LeoGinkaman, 11 November 2019 - 05:20 PM.

Julong's Photo Julong 11 Nov 2019

จำได้ว่าตอนเด็กเวลาเล่นเกมจบจะจดใส่สมุดนักเรียนจนเต็มหน้าเพราะมีเวลาเล่นเยอะ
แต่พอมาคิดดูมันไม่ค่อยได้สาระเท่าไหร่เลยเลิกไป