`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ถ่านeneloopผมเสียง่ายจัง เป็นเพราะที่ช๊าตห...

umbababa's Photo umbababa 23 Jul 2019

ผมใช้กับkeybord ไร้สาย mouse ไร้สาย trackball ไร้สาย แล้วก็พวก gameboy gamegear แท่นหมุนโชว์สินค้า พวกนี้
เวลาซื้อก็เน้นที่เซเว่นไว้ก่อนจะได้ไม่เจอก๊อป
ก้อนขาวๆ จับช๊าตไว้จนเต็ม8ก้อน แล้วก็เก็บไส่เก๊ะ อันไหนหมดก็หยิบมาเปลี่ยนเอาอันเก่าช๊าตจนเต็มแล้วก็เก็บไว้รอเปลี่ยน
แต่ผ่านไปสี่ห้าเดือน พอเอามาช๊าต ปรากฏว่าที่ช๊าต ไฟกระพริบเขียวแดง คิดว่าที่ช๊าตโนเนมห่วย ก็ไปคว้าที่ช๊าตโซนี่ ก็ขึ้นเขียวแดงกระพริบเหมือนกัน
ทยอยทิ้งไปเรื่อยๆตก4เดือนก้อนสองก้อน ทั้งๆที่ก็ไม่ได้ช๊าตบ่อยขนาดที่จะทำให้เสียแท้ๆ ก้อนก็ตั้งหลายร้อย
Edited by umbababa, 23 July 2019 - 02:11 AM.

ArPae's Photo ArPae 23 Jul 2019

ต้องใช้กับที่ชาร์จของ Eneloop ครับ หาซื้อได้ที่ร้านอมร จะแถมถ่านมาด้วยครับ เพราะการชาร์จออกแบบมาสำหรับ Eneloop ครับ

Julong's Photo Julong 23 Jul 2019

ของผม 8 ปีแล้วยังใช้ได้อยู่ อาจเพราะเก็บไว้เฉยๆก็ได้ นี่พึ่งเอามาใส่ตัวดูดฝุ่นก็ใช้งานได้ปกติ
หล่นก็หลายครั้งจนหัวเยินหมดละ ใช้ที่ชาร์จของ uniross มานานแล้วมาเปลี่ยนเป็นของโซนี่เพราะดับไฟให้เมื่อเต็มอันเก่าไม่ดับให้สว่างอยู่นั้น

DeppRising's Photo DeppRising 23 Jul 2019

เห็นและนึกถึง ตอนเล่นรถทามิย่ากับรถกระป๋อง

umbababa's Photo umbababa 24 Jul 2019

ผมลองไปซื้อที่ช๊าตถ่านของeneloop มาใช้แล้วครับ ใช่จริงๆ
เมื่อก่อน ถ่านเก่าที่ผมช๊าตจนเต็มแล้วตัด เอามาใช้แป๊ปๆหมด ใช้ไม่นานแป๊ปๆพัง
เอามาช๊าตที่ช๊าตeneloop แบบไม่มีช๊าตเร็ว ทิ้งไว้10ชม. เอามาลอง ไฟเต็มเปี่ยม เปิดGG เป็นชม.สบายๆไฟไม่หรี่ไม่กระพริบ
แต่ช่างของ อมร ก็ยังยืนยันอยู่ดี ว่าที่ช๊าตยี่ห้อไหนก็เหมือนๆกัน และ ช๊าตแบบเร็วดีกว่าสะดวกกว่า
Edited by umbababa, 24 July 2019 - 05:11 PM.

ArPae's Photo ArPae 25 Jul 2019

View Postumbababa, on 24 July 2019 - 05:07 PM, said:

ผมลองไปซื้อที่ช๊าตถ่านของeneloop มาใช้แล้วครับ ใช่จริงๆ
เมื่อก่อน ถ่านเก่าที่ผมช๊าตจนเต็มแล้วตัด เอามาใช้แป๊ปๆหมด ใช้ไม่นานแป๊ปๆพัง
เอามาช๊าตที่ช๊าตeneloop แบบไม่มีช๊าตเร็ว ทิ้งไว้10ชม. เอามาลอง ไฟเต็มเปี่ยม เปิดGG เป็นชม.สบายๆไฟไม่หรี่ไม่กระพริบ

แต่ช่างของ อมร ก็ยังยืนยันอยู่ดี ว่าที่ช๊าตยี่ห้อไหนก็เหมือนๆกัน และ ช๊าตแบบเร็วดีกว่าสะดวกกว่า

อันนี้ไม่จริงครับช่างมั่ว ที่ชาร์จทั่วๆไป จะใช้ชาร์จกับถ่านแบบ Ni-Cd และ Ni-MH ธรรมดา แต่ Eneloop เป็น Advanced Ni-MH ครับ

donutpla2's Photo donutpla2 25 Jul 2019

ของผมไม่มีคำว่าadvanceแฮะ สงสัยรุ่นเก่า ที่ชาร์จก็มีไฟแค่ดวงเดียว

2edEyesMuSuMe's Photo 2edEyesMuSuMe 04 Aug 2019

ผมใช้ ที่ช๊าตของ Toriyama ครับ ซื้อมาพร้อมตัวถ่าน Eneloop ใช้มาจะ 10 ปีละ ทนมากๆ

แต่ตัวถ่านของ Toritama ที่มากับที่ช๊าตกากมากๆ เสียตั้งแต่ปีแรกแล้ว (ใช้กับ Flash กล้อง กับ จอย Xbox360 ครับ)