`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ถามให้แน่ใจเรื่องติดหนี้บัตรเครดิตแล้วไม่จ่าย

Ritcher's Photo Ritcher 21 Jul 2019

Pantip Lo
อ่านหลายกระทู้มากก็ยังไม่หายข้องใจ

อยากทราบครับ ว่าตัวผมติดหนี้บัตรเครดิตแล้วไม่ได้ใช้เขา จนมีการบังคับหักจากเงินเดือน ทีนี้เงินเดือนผมไม่ถึงหมื่นบาท เขาเลยหักไม่ได้ หักได้แต่โบนัสครึ่งนึง

โดนหักส่งแต่โบนัสมา 3 ปีแล้ว

ทีนี้วันก่อนเก็บห้องไปค้นเจอเอกสารบังคับหักเงินจากบริษัท มันมีการหักเงินในตอนผมเกษียณด้วย
100 เปอร์

แต่อีก 24 ปีผมถึงเกษียณ แต่ที่ตามอ่านผมเข้าใจว่า

เขาจะตามหักตามสืบทรัพย์ 10 ปีใช่ไหมครับ เกินนั้น
จะโดนหักอีกไหม อีก 24 ปีข้างหน้าผมจะโดนหักเงิน
เกษียณบริษัทไหมครับ

สถานะตอนนี้คือบริษัทหักโบนัสไปจ่ายให้ศาลตามคำสั่ง
บังคับมา 3 ปีแล้ว

เหลืออีก 7 ปีที่เขาจะหักได้ใช่ไหมครับ หักปีละ5000
เพราะผมได้โบันสปีละ 10000

หนี้ตามที่ใบบังคับแสนแปดกว่าๆ บวกดอก 15 เปอร์

หนี้นี้เกิดจากพี่สาวใช้ชื่อผมทำบัตร แต่ไม่อยากมีคดี
กับเขาเพราะเขาช่วยผมเยอะมากๆ

ทุกปีที่โบนัสผมโดนหัก ผมจะไปเอาเงินกับพี่สาวมาคืน
ที่ผมโดนหัก

ผมมีความกังวลตอนเกษียณจะโดนหักจนหมด ไม่กังวล
เรื่องแบล๊คลิส เพราะผมซื้อของด้วยเงินสดตลอด

yo14169's Photo yo14169 21 Jul 2019

หาเบอร์ทหนายที่ให้ปรึกษาฟรีตามเน็ตเลยครับ น่าจะได้คำตอบชัวร์กว่า

Ritcher's Photo Ritcher 21 Jul 2019

ขอบคุณครับ

tat's Photo tat 22 Jul 2019

หนี้แสนแปด ดอกร้อยละ 7.5 ต่อปี หักปีละ 5000 ผมว่าจนเกษียณก้ไม่น่าใช้หมดเพราะดอกเบี้ยท่วมต้น แล้วที่เค้าบอกพิสูจน์ทรัพย์ใน 10 ปี ตอนนี้ธนาคารมันเจอทรัพย์แล้วไง ก็จะหักจนครบหละ แล้วสุดท้ายวันที่คุณเกษียณแต่ยังชดใช้หนี้ไม่หมด
มันก็หักเงินเกษียณคุณส่งให้ธนาคาร ที่เหลือคุณถึงจะได้จาก บริษัท

Ritcher's Photo Ritcher 22 Jul 2019

โอเคครับ เข้าใจล่ะครับ

ตอนนีัคุยกับพี่สาวแล้วเขาจะโอนให้ผมเดือนละ5000
ให้ผมไปจ่ายจนกว่าจะหมด

joamz3's Photo joamz3 22 Jul 2019

ธนาคารจะคุยประนีประนอมหนี้สำหรับคนที่ไร้หลักทรัพย์หรือไร้ความสามารถในการชำระ อาจได้รับการยกเว้นดอกเบี้ยทั้งหมด
>>>> แต่ถ้าขัดทรัพย์ได้แบบ จขกท แบบหักการเงินเดือนหรือโบนัทได้(ศาลสั่ง) ก็ต้องหาวิธีจ่ายต้นให้จบเร็วๆหละครับไม่งั้นก็เหมือนจ่ายแต่ดอกต้นไม่ลดซักที เว้น จขกท ลาออกจากงานไม่มีทรัพย์ เหลือให้ธนาคารตามแล้ว ก็อาจโทรไปคุยเรื่องลดต้นลดดอกได้

xeon's Photo xeon 22 Jul 2019

โอ๊ววว...แบบนี้ไปยื่นกู้อะไรไม่ได้แล้วเลยนะครับเนี้ย เศร้าจังเป็นหนี้เพราะทำบัตรให้คนอื่น

Ritcher's Photo Ritcher 22 Jul 2019

บทเรียนหนักในชีวิตเลยครับ
กำลังบี้เขาอยู่ ไม่ยอมแน่นอน

TanK's Photo TanK 23 Jul 2019

ทรัพย์สินของลูกหนี้ตามคำพิพากษาที่ยึดหรืออายัดไว้แล้ว ถึงจะเกิน 10 ปี ก็ยังคงมีผลบังคับต่อไปครับ
แต่ถ้ายังสืบทรัพย์ไม่พบ จึงยังไม่ได้ยึดหรืออายัด แล้วพ้น 10 ปีนับแต่วันที่ศาลพิพากษา เจ้าหนี้ก็หมดสิทธิ์นำยึด-อายัดแล้ว
อย่างกรณี จขกท เจ้าหนี้เขาอายัดสิทธิเรียกร้องในเงินค่าจ้าง-โบนัสจากนายจ้างไว้แล้ว
มันก็จะมีผลต่อไป แม้ว่าจะพ้น 10 ปีแล้วก็ตาม

Dragonfly's Photo Dragonfly 23 Jul 2019

อยากให้เห็นความสำคัญกับบัตรเครดิตครับ
ไม่ใช่แค่ได้ประโยชน์จากการที่เราซื้อของโดยที่ไม่ได้ออกเงินก่อน
แต่ยังมีโปรโมชั่น ลด แลก แจก แถมอีกมากมาย
แล้วถ้าใช้เป็นจริงๆ มันหาสามารถสร้างรายได้ให้กับคุณอีกมากกกกกกกก

JoeTh's Photo JoeTh 23 Jul 2019

ลองมีการบังคับหักจากเงินเดือน แสดงว่ามีการไปขึ้นศาลมาแล้ว คงทำอะไรไม่ได้มากแล้วครับ ตอนนี้ก็รีบหาเงินใช้หนี้ให้หมด มีงานอะไรทำได้ก็ทำเสริมไป แค่แสนกว่าๆ พอหนี้หมด ก็สบายตัวแล้วครับ

ผมก็เคยเป็นหนี้บัตรเครดิตหลายธนาคารรวมแสนกว่าๆ หักดิบใช้หนี้เดือนละ 8000 แค่สองปี หนี้ก็หมดแล้ว พอตอนนี้เลยกลายเป็นมีเงินเก็บเดือนละ 8000 แทน

แล้วยิ่งเป็นหนี้บัตรที่พี่คุณใช้ ไม่ได้ใช้เอง ไปเรียกเก็บจากเค้าให้เค้าช่วยจ่ายด้วยเลยครับ ไม่ใช่ว่ามีบุญคุณแล้วจะมาทำเราเดือดร้อนขนาดนี้ได้

ส่วนเรื่องติดเครดิตบูโร ไม่ต้องห่วงครับ ถ้าใช้หนี้หมด จากนั้นอีกสัก 3-5 ปี ก็สามารถเอาเครดิตไปทำกับธนาคารอื่นที่เราไม่เคยมีคดีได้ครับ

TanK's Photo TanK 24 Jul 2019

บัตรเครดิตเนี่ยตัวดีเลยะ อายุความมันสั้นกว่าหนี้ปกติ
แบงค์เลยต้องรีบฟ้องก่อนคดีขาดอายุความ