`
←  Retro Game Room - รวมทุกเรื่องเกี่ยวกับเกมเก่า
Logo
»

Turn base RPG เกมไหนพอเทียบชั้นกับ Final F...

gamer's Photo gamer 15 Jun 2019

ภาพ เสียง บท ระบบ ฯลฯ

o++o's Photo o++o 16 Jun 2019

เกมไซอิ่วก็สนุกนะ แต่ไม่รู้เทียบกันได้หรือเปล่า แต่ว่าจบภาคญี่ปุ่นแล้ว มีความยากพอสมควรเลย

gamer's Photo gamer 16 Jun 2019

Saiyuki ผมเล่นจบนานแล้ว สนุกใช้ได้ แต่ยังห่าง FFT เยอะครับ เนื้่อเรื่องเป็นเส้นตรง ระบบเรียบง่าย

umbababa's Photo umbababa 16 Jun 2019

มันจะมีหรือครับ ขนาดผมบ้า ไชนิ่งฟรอท ยังไม่กล้าเอาไปเทียบรุ่นเลย

nnnn's Photo nnnn 17 Jun 2019

จิงๆ เกมแรกที่ผมเล่นคือ Tactics orge นะ บน SFC เหมือนกัน ออกก่อน FF Tactics ด้วย (ผมเดาว่า FF เลียนแบบ ฮ่าาา)

ส่วนอีกเกมที่เล่นแล้ววางไม่ลงคือ Front Missions ครับ

o++o's Photo o++o 17 Jun 2019

View Postnnnn, on 17 June 2019 - 04:34 PM, said:

จิงๆ เกมแรกที่ผมเล่นคือ Tactics orge นะ บน SFC เหมือนกัน ออกก่อน FF Tactics ด้วย (ผมเดาว่า FF เลียนแบบ ฮ่าาา)

ส่วนอีกเกมที่เล่นแล้ววางไม่ลงคือ Front Missions ครับ
ไฟนอลแทกติกเป็นการร่วมมือกันของสองค่ายครับ

โอคุง's Photo โอคุง 17 Jun 2019

ระดับ s
tactic orga
final tactic
fire emblem
front mission 1

ระดับ a
langrisser
ไชนิ่ง ฟอต แซตเทริน
xcom

xcom อีกเกมส์ละกันครับ

o++o's Photo o++o 18 Jun 2019

เคยเล่นblack matrix sega saturn แต่ดูเหมือนยังไม่เคยจบแต่สนุกดี รอgdemu rhea สำหรับแซทเทิร์นเปิดจองเมื่อไหร่จะเล่นให้เข็ด แต่ตอนนี้ในเพจเขารู้สึกจะขาดอะไหล่ต้องรออีกหลายเพลาเลย
ปล.ps ก็มีblackmatrix cross ต้องลองหามาเล่นกัับpsioซะแล้ว แถมยังมีแผ่น1แผ่น2ด้วยไม่รู้แต่ละแผ่นคืออะไรยังไง
Edited by o++o, 18 June 2019 - 10:26 AM.

nnnn's Photo nnnn 19 Jun 2019

ผมอยากลองไอ้ psio บ้างนะ แต่ skill การ mod ระดับ 0

ตอนนี้เลยไปเล่น retropie ต่อดีกั่ว มันมี rom อันนึงทำหน้าจอมาเหมือน ps1 เลย เด๋วค่อยเอามาโชว์ อิอิ

umbababa's Photo umbababa 19 Jun 2019

PS1 ผมนิยมเล่นบน VitaTV สะดวกดี จอยPS3ก็สั่นได้ด้วย(แต่เหมือนสั่งเบาๆถี่ๆๆๆๆ แบบจอยps1ออริจินอล จะหายไป)
กดหาเกมใน PKGi มีหมดทั้ง psv psp ps1 ไม่ต้องไปเลือกไปหาอะไรให้วุ่น
ถูกใจสุดคือ มันมี tokimeki memorial 2 eboot ให้โหลดด้วยแฮะ แหม่ หาในเน็ตเป็นชาติไม่เคยเจอ มาเจอเอาง่ายๆใน PKGi ซะงั้น