`
←  Retro Game Room - รวมทุกเรื่องเกี่ยวกับเกมเก่า
Logo
»

ร้านขายเกมเก่าเขาอยู่ได้ยังไงครับ

kirari's Photo kirari 04 Jun 2019

เห็นเจ้าใหญ่อยู่ 2 เจ้าคือที่ mbk กับ mega
สงสัยว่าร้านพี่เขาอยู่ได้ยังไง เปิดนานมากแล้วด้วย
ตลาดนักสะสมในบ้านเรามีมากแค่ไหนกันหนอ

umbababa's Photo umbababa 04 Jun 2019

ตลาดวายแล้วตอนนี้ พอเมืองไทยเป็นที่ทิ้งขยะโลกเต็มตัวแล้ว สินค้าล้นตลาด

gamer's Photo gamer 04 Jun 2019

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าของพวกนี้มันมีคุณค่าอะไร เปลืองพื้นที่เก็บ เสื่อมสภาพไปตามกาลเวลา

umbababa's Photo umbababa 04 Jun 2019

ผมสะสมตลับไว้แค่ลังพลาสติก4ชั้น แล้วก็แร๊คเหล็กวาง8เครื่อง รวมทีวีแล้วกินที่ระดับตู้เย็นตู้นึง
เวลาผมไปโฟสทีไร จะโดนคนหัวเราะเยาะ แล้วโดนเอาภาพห้องที่เป็นโกดังเก็บเกมมาข่มทุกที
ไอ้เราก็เอ่อ... ผมว่าเก็บแค่เกมที่อยากเก็บก็น่าจะพอแล้วนี่นา จะเก็บเกมที่ไม่รู้จักมักจี่ให้เต็มห้องไปทำไมหว่า

o++o's Photo o++o 04 Jun 2019

มันมีคุณค่าทางใจ เลยทำให้อยู่ได้ แต่คนรุ่นใหม่อาจยี้

Burm's Photo Burm 05 Jun 2019

มันก็มีตลาดของนักสะสมอยู่นะครับ
ผมเองก็เริ่มเก็บจริงจังเมื่อปลายปีที่แล้ว

พ่อค้าพวกนี้ โดยมากก็ใช้หลัก ซื้อถูก ขายแพง แบบพวกขายของสะสมทั่วไปน่ะครับ
เกมเก่า เขาก็เหมาลังมาจากญี่ปุ่น มีดีบ้างเสียบ้าง ฟลุ๊คๆ ก็เจอของเทพไป

แถมของบางอย่าง ตอนนี้ราคาอาจจะไม่สูง แต่อนาคตราคาอาจจะสูงขึ้น เช่นพวกเกม PS2

one's Photo one 05 Jun 2019

เฮีย2ร้านนั้นขายจนโคตรรวยแล้วนะครับ ผมเดาเอานะ

Mbk ฝรั่งมาซื้อก็เยอะ

Mega ฐานลูกค้าเดิมก็ระดับบนๆทั้งนั้น

ร้านในfbที่ตามอยู่2ร้านแต่ก่อนก็มีขอมาลงบ่อยๆ

แต่หลังๆราคามันสูงไปหน่อย ของมาลงน้อยลงมั้ง แต่เอาจริงพี่ที่ขายเขาว่าโดนจองตั้งแต่ลงรูปแล้วของยังอยู่ที่ญี่ปุ่นแล้ว

zodiac's Photo zodiac 05 Jun 2019

ถ้าใจไม่รักคงทำไม่ได้

joah's Photo joah 05 Jun 2019

FC SFC MD PCE MD PS1 PS2 เกมเทพ แพงจริง ใครไม่เก็บไม่รู้หรอกครับ เราไม่พุดถึงเกมตลาดนะ อยุ่ที่สภาพของ ใบด้านใน

aspirin's Photo aspirin 22 Jul 2019

ตลับ NEO-GEO นี่ก็มีหลุดมาบ้างน่ะครับ ราคาตอน 20 ปีที่แล้วไม่เท่าไหร่ ตอนนี้ราคาพุ่งทะลุเพดานเลยครับ ผมก็มีไปปล่อยใน อีเบย์ ได้กำไรบานเลย

joamz3's Photo joamz3 22 Jul 2019

เกมเดียวกัน ของครบต่างกันก็คนละราคาแล้วครับ

ไล่ตั้งแต่ เอาแต่เกมเดียวกัน
- มีแต่ตลับ หลักร้อยบาท
- ของครบ หลักพันบาท
- เหมือนใหม่ like new อาจจะหลายพันบาท
- ของใหม่เลย brand new เก่าเก็บ อาจไปถึงหลายๆพันถึงหมื่น

ที่นี้ บางคนที่มองเป็นขยะก็อาจเป็นเกมที่อยู่ในพวกไม่สมประกอบหรือเสียหายครับ ส่วนของที่คงสภาพดีๆเจ้าของเก่าเก็บไว้ดีอันนี้มีราคาครับ ราคาขึ้นทุกปีนะครับสำหรับของที่ครบๆหรือ หายากประมาณนั้น

ส่วนที่เหมามาเป็นถุงๆ ก็คงต้องอาศัยกระแสกับเศรษฐกิจด้วยครับ

umbababa's Photo umbababa 22 Jul 2019

ส่วนตัวผมชอบสะสม แต่ไม่ใช่นักสะสมนะ
ผมไม่ค่อยถูกกับงานกล่องเท่าไร ซื้อมาหลักพัน ทั้งที่ตลับเปล่าแค่หลักร้อย พอจะเอาเกมออกมา หรือ งัดคู่มือมาอ่านเล่น ก็ดันๆดัน จนกล่องยับ เซ็งเลย
เวลาแกะต้องปราณีต ค่อยเอาไม้บรรทัดเหล็กบางๆ ไช แล้วค่อยๆ กระแซะๆๆ ให้มันเปิด ทุกครั้ง พอทำร่วงตกกล่องขาดทะลุ ร้องจ้ากต้องไปซื้อกล่องพลาสติกใสมาไส่
พอนานๆเข้าไม่เอาละ เอาไส่ตู้โชว์อย่างเดียวไม่แตะไม่ต้อง แล้วไปหาซื้อตลับเปล่ามาเล่นแทน กลายเป็นตอบตัวเองงงๆ ว่าซื้อมาทำไม เอามามองครั้งเดียวแล้วก็ยัดตู้โชว์
เหมือนแค่เราสนองความอยากจะมี แค่พริบตาที่จ่ายเงินของมาถึงมือแกะมองความสุขก็หมดที่ตรงนัน้ละ ที่เหลือก็เป็นภาระในการเก็บรักษา

joamz3's Photo joamz3 22 Jul 2019

เป็นอย่างที่คุณ mbababa ว่าเลยครับ ซื้อมามีความสุขตอนแกะเช็คแล้วเก็บ แล้วก็ไม่เคยเกะออกมาอีกเลย

ถ้าเอาความคิดส่วนตัวผมนะครับ ผมไม่ได้ชอบเล่นเกมเก่าหรือใหม่นานๆซักเท่าไร แต่คงอยากเติมเต็มในวัยเด็กที่ไม่มีมากกว่าครับ แล้วก็พอจบมาใหม่ ซื้อแทบทุกวันเลยครับแรกๆก็เริ่มจากตลับเปล่าๆ ร้อยสองร้อย พอรายได้เพิ่มก็เริ่มอัพไปงานกล่อง แต่ไม่ถึงขึ้นของใหม่สะสม พอซื้อมาถึงจุดๆหนึ่ง(ประมาณ7-8ปีที่ซื้อเรื่อย>>> ผมก็เลิกซื้อครับ ทุกอย่างอยู่ในตู้ไม่เคยเอาออกมาดู

นี้พยามจะไม่เริ่มไลน์ใหม่โดยเฉพาะhottoy นะครับเกือบสอยhulk buster หลายครั้งแล้วแต่กดมือตัวเองไว้