`
←  Retro Game Room - รวมทุกเรื่องเกี่ยวกับเกมเก่า
Logo
»

MEGACD กับปัญหาตรงข้ามกับอดีต

umbababa's Photo umbababa 19 May 2019

ผมพึง่ได้ Genesis (เมก้าไดรว์อเมริกา)มา เลยไปรื้อ SEGA CD ที่ซื้อมาดองเมื่อ15ปีก่อนมาเทส
ตอนเด็กๆ ผมมีปัญหากับระบบนี้ เพราะใช้ MDเอเซีย(PAL)เสียบกับ MDCDญี่ปุ่น(ntsc) ภาพเลยช้ากว่าเสียงไป20%
พอตอนนี้ ต่อntscแท้ทั้งคู่ genesis กะ segaCDเลย แต่คราวนี้ เสียงช้ากว่าภาพแทน
ภาพเลยไปแล้ว เสียงค่อยตามมาที่หลังแทน บางทีก็loopเสียงเดิมไม่หยุด กลุ้มกระบาล ใครแนะนำได้วานบอกที

gamer's Photo gamer 19 May 2019

15 ปี ยังใช้ได้ สุดยอดจริงๆ

o++o's Photo o++o 19 May 2019

ผมก็มีปัญหากับmegadrive2 japanเหมือนกัน ต่อmegacd2ได้มีเมนูขึ้นทุกอย่างแต่กดสตาร์ทเข้าเกมไม่ได้ เลยเอาmegadrive1 เสียบเมก้าซีดี2 ผลปรากฏว่ากฏสตาร์ทเข้าเล่นเกมได้ เลยงงตึ๊บว่ามันเป็นเพราะอะไร

umbababa's Photo umbababa 19 May 2019

View Posto++o, on 19 May 2019 - 12:18 PM, said:

ผมก็มีปัญหากับmegadrive2 japanเหมือนกัน ต่อmegacd2ได้มีเมนูขึ้นทุกอย่างแต่กดสตาร์ทเข้าเกมไม่ได้ เลยเอาmegadrive1 เสียบเมก้าซีดี2 ผลปรากฏว่ากฏสตาร์ทเข้าเล่นเกมได้ เลยงงตึ๊บว่ามันเป็นเพราะอะไร
อาจจะพังแล้วก็ได้ครับ MD2เอเซีย ของผมเสียบเกมอะไรก็ขึ้นแค่เนี้ย
แต่เอาไปเสียบMEGACD เปิดได้ขึ้นไตเติล แต่พอไส่แผ่นแล้วstart ก็ค้าง

ล่าสุด 32xก็ออกอาการเดียวกัน ขึ้นอักษรเดียวกันแล้วก็ค้าง เซ็งเบย

ว่าแล้ว ผมลองเอา EVERDRIVE มาเสียบ สามารถ รันไบออส MEGACDบน SEGACDได้ด้วยวุ้ย เล่นเกมญี่ปุ่นบนเครื่องSEGACDอเมริกากันไปเลยฮ่ะฮ่า

o++o's Photo o++o 19 May 2019

View Postumbababa, on 19 May 2019 - 04:21 PM, said:

อาจจะพังแล้วก็ได้ครับ MD2เอเซีย ของผมเสียบเกมอะไรก็ขึ้นแค่เนี้ย
แต่เอาไปเสียบMEGACD เปิดได้ขึ้นไตเติล แต่พอไส่แผ่นแล้วstart ก็ค้าง

ล่าสุด 32xก็ออกอาการเดียวกัน ขึ้นอักษรเดียวกันแล้วก็ค้าง เซ็งเบย
มันเล่นเกมตลับ หรือเกมจากตลับแฟลชก็ได้ปกตินะครับ

one's Photo one 20 May 2019

รอ megadrive mini

nnnn's Photo nnnn 21 May 2019

ผมมี megapi แล้ว อิอิ