`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ทำไมเราไม่ไปขายของใน eBay กัน

BayZ's Photo BayZ 22 May 2019

เรื่องระบบการส่งของของ Ebay โคตรระยำ จากตอนแรกสั่งจาก US-> Worldwide ต้องผ่านการแพคของทาง Ebay อีกที เลยเลิกถาวร ปกติคนส่งสามารถส่งทาง USPS ได้โดยตรง International pacel ไม่ได้แพงมากด้วย ประมาณ $11 นิดๆ กลายเป็น $20-30

โดนศุลกากรไทยตรวจสอบแล้วแต่ดวง หลังๆส่งไปจีนมาไทยนานหน่อยดีกว่า

Paypal เอา% มากเกินไปด้วยแหละ แต่ดีเฉพาะกับผู้ซื้ออย่างเดียว

พอจะขายของกะ Ebay ต้องเอาของถูกๆมาขายให้ได้เกิน $10 ชิ้น ก่อนถึงจะขาย $100 up ได้ (สมัยนี้ผมไม่รู้นะ) และจำกัดเรื่องรูปภาพมาก

zodiac's Photo zodiac 24 May 2019

เมื่อก่อนผมมองว่า ebay ยุ่งยาก เลยไม่สนใจมันอีกเลย เดี๋ยวนี้ shopee lazada ง่ายกว่า ภาษาไทยทั้งหมดด้วย

เรื่องบัตรเครดิต ถ้ามีแล้วใช้ถูกวิธี มีประโยชน์ 100% ต้องมีวินัย เวลาผมรูดบัตร ถ้าไม่มีเงินสดในมือ ไม่ซื้อ
มีเงินสดแล้วรูดบัตรแล้วผมกันเงินไว้กับสลิปบัตรเลย ไม่ไปแตะเงินนั้นอีกเหมือนว่าเราจ่ายเงินสดนั่นแหละ
แต่ได้ประโยชน์อย่างอื่นเพิ่มจากการจ่ายเงินสดล้วนๆ
Edited by zodiac, 24 May 2019 - 11:43 AM.

FONGBEER's Photo FONGBEER 24 May 2019

แต่ก่อนผมสั่ง Ebay ตลอดเลย
อุปกร ของแต่งรถ ส่วนมากหาในไทยไม่ได้
ทุกวันนี้ สั่งแต่ Laz เพราะมันสะดวกกว่าจริงๆ

ทุกวันนี้ หาอะไรใน Ebay laz มีหมด ราคาไล่ๆกัน แต่ไม่ต้องรอนานๆ

sagafrontier's Photo sagafrontier 04 Jun 2019

zodiac, on 24 May 2019 - 11:42 AM, said:

เมื่อก่อนผมมองว่า ebay ยุ่งยาก เลยไม่สนใจมันอีกเลย เดี๋ยวนี้ shopee lazada ง่ายกว่า ภาษาไทยทั้งหมดด้วย

เรื่องบัตรเครดิต ถ้ามีแล้วใช้ถูกวิธี มีประโยชน์ 100% ต้องมีวินัย เวลาผมรูดบัตร ถ้าไม่มีเงินสดในมือ ไม่ซื้อ
มีเงินสดแล้วรูดบัตรแล้วผมกันเงินไว้กับสลิปบัตรเลย ไม่ไปแตะเงินนั้นอีกเหมือนว่าเราจ่ายเงินสดนั่นแหละ
แต่ได้ประโยชน์อย่างอื่นเพิ่มจากการจ่ายเงินสดล้วนๆ

นึกว่ามีผมเป็นคนแปลกที่ทำแบบนี้ กันเงินไว้จ่ายเลยเวลารูดซื้อของ แถมแยกบัญชีด้วย

แต่แฟนเก่าบอกว่าผมเรื่องมากไป คิดเล็กคิดน้อย