`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ทำไมเราไม่ไปขายของใน eBay กัน

Xbox360_MAN's Photo Xbox360_MAN 17 May 2019

สมัยก่อนผมอยู่ Australia ใช้ eBay ในการซื้อขายของเป็นอะไรที่สะดวกมาก ๆ พอกลับมาอยู่ไทยก็ยังใช้อยู่แต่ซื้ออย่างเดียวไม่ได้ขายแล้ว วันนี้ผมก็ลองนึกดูว่าถ้าเราตั้ง item location เป็น Thailand แล้วตั้ง No international shipping ก็เท่ากับว่าเราขายแต่เพียงในไทยเท่านั้น ก็เท่ากับว่าเราสามารถขายของให้กับคนไทยผ่าน eBay ได้ แถมจ่ายเงินกันผ่าน Paypal ทำให้ปลอยภัยเข้าไปอีก และระบบประมูลของก็ดีกว่าประมูลกันเองใน Facebook อีก เรา Search ของก็ดีกว่า อยากให้มาใช้กันเยอะ ๆ จริง ๆ
Edited by Xbox360_MAN, 18 May 2019 - 09:58 AM.

o++o's Photo o++o 18 May 2019

เข้ามาดูครับ

winny6969's Photo winny6969 18 May 2019

ผมว่า คนไทยไม่ชอบภาษาอังกฤษ มันเลยไม่เกิดครับ

วิธีการจ่ายเงินที่ดูซับซ้อนกว่า (ถึงแม้จะปลอดภัยกว่า)

PongZung's Photo PongZung 18 May 2019

สำหรับผม คนที่ไม่เคยใช่ ebay มาก่อน ในตอนแรก

มองว่า ebay มันสำหรับต่างประเทศ และเพราะ ebay ไม่เคยทำการตลาดในไทยเลย ก็เลยไม่ได้สนใจ

แต่เคยลองครั้งนึง first impression แย่มากๆ ผมสั่งของมา 5 ชิ้น ผ่านมา 2-4 เดือน ได้ของมาชิ้นเดียว

ชิ้นที่เหลือ refund หมดเลย และเค้าไม่ได้ refund ให้ด้วย ผมรอถึง 1 เดือน ยังไม่ได้เลขพัสดุ ติดต่อกลับไป

ถึงจะได้ refund คือ เค้าไม่ส่งของให้ แต่ทำไมต้องให้เรา refund เอง งง มาก มีเจ้านึงไม่ยอม refund บอกว่าส่งแล้วๆ

จนตอนนี้ ยังไม่ได้อะไรเลย และผมลืมไปแล้วด้วย

ขอบคุณมากที่มาตั้งกระทู้ ผมจะได้ไป refund ชิ้นที่เหลือ 55+

joah's Photo joah 18 May 2019

ค่า Fee ทั้ง EbY + PPL ใครจ่ายครับ ราคาคงต้องตั้งสุงมาก เพื่อมาหัก กำลังซื้อ ต่างกับต่างชาติ ที่เข้าใจว่า เกมแพง เกมถุก

Xbox360_MAN's Photo Xbox360_MAN 18 May 2019

View PostPongZung, on 18 May 2019 - 12:00 PM, said:

สำหรับผม คนที่ไม่เคยใช่ ebay มาก่อน ในตอนแรก

มองว่า ebay มันสำหรับต่างประเทศ และเพราะ ebay ไม่เคยทำการตลาดในไทยเลย ก็เลยไม่ได้สนใจ

แต่เคยลองครั้งนึง first impression แย่มากๆ ผมสั่งของมา 5 ชิ้น ผ่านมา 2-4 เดือน ได้ของมาชิ้นเดียว

ชิ้นที่เหลือ refund หมดเลย และเค้าไม่ได้ refund ให้ด้วย ผมรอถึง 1 เดือน ยังไม่ได้เลขพัสดุ ติดต่อกลับไป

ถึงจะได้ refund คือ เค้าไม่ส่งของให้ แต่ทำไมต้องให้เรา refund เอง งง มาก มีเจ้านึงไม่ยอม refund บอกว่าส่งแล้วๆ

จนตอนนี้ ยังไม่ได้อะไรเลย และผมลืมไปแล้วด้วย

ขอบคุณมากที่มาตั้งกระทู้ ผมจะได้ไป refund ชิ้นที่เหลือ 55+
ของผมเคยของหายชิ้นนึงแต่คนขายส่งจริงแต่เค้าก็ Full Refund ให้ผมด้วยใจมาก ๆ ผมซื้อกับเค้ามาหลายชิ้นแล้วด้วย เป็นพวก Handheld เก่า ๆ

View Postjoah, on 18 May 2019 - 02:06 PM, said:

ค่า Fee ทั้ง EbY + PPL ใครจ่ายครับ ราคาคงต้องตั้งสุงมาก เพื่อมาหัก กำลังซื้อ ต่างกับต่างชาติ ที่เข้าใจว่า เกมแพง เกมถุก
ถ้าผมเข้าใจถูกเค้าให้ลงฟรีเดือนละ 50 มั้งครับ สำหรับคนที่ไม่ใช้พ่อค้า 50 นี้เหลือ ๆ เลยนะครับ
Edited by Xbox360_MAN, 18 May 2019 - 02:18 PM.

umbababa's Photo umbababa 18 May 2019

ผมว่า ที่ shopee กับ lazada ได้รับความนิยม เพราะ เป็นแบบพัสดุเก็บเงินปลายทางนี่หละ สะดวกโยทิน

xeon's Photo xeon 18 May 2019

ตอบตามหัวกระทู้เพราะผมขายของในอเมซอนดอทคอมครับ ผมว่าอินเตอร์เฟสอะไรของเค้าใช้งานง่ายนะครับ ส่วนอีเบย์ผมงงครับ แถมเคยสมัครซื้อของดอทคอม พอไม่ได้ใช้นานๆเข้ามาอีกทีกลายเป็นดอทเอยูซะงั้น (เปลี่ยนให้ตูทำไมเนี้ย) คุไวจริงๆ ผมกะว่าจะกลับมาขายของทางดอทคอมสักหน่อย

joah's Photo joah 18 May 2019

View PostXbox360_MAN, on 18 May 2019 - 02:13 PM, said:

ของผมเคยของหายชิ้นนึงแต่คนขายส่งจริงแต่เค้าก็ Full Refund ให้ผมด้วยใจมาก ๆ ผมซื้อกับเค้ามาหลายชิ้นแล้วด้วย เป็นพวก Handheld เก่า ๆ

ถ้าผมเข้าใจถูกเค้าให้ลงฟรีเดือนละ 50 มั้งครับ สำหรับคนที่ไม่ใช้พ่อค้า 50 นี้เหลือ ๆ เลยนะครับ

ไม่ใช่ครับ ผมหมายถึง ถ้าผมลงขาย ebY ซื้อกันไม่ว่าในประเทศหรือต่างประเทศ ผมต้องเสีย % ให้ ebY 10% PPL 5% มันไม่ได้หรอกครับ กิน % โหดมากนะตอนนี้ ลงเวปขาย 200 ลง ebY ผมต้อง+ เพิ่มไปอีก 15-20% เพื่อมาจ่ายค่า Fee % กินเปล่า ebY

คนซื้อหนีหมด ทำไม่ได้หรอก แค่นี้ ค่าส่งยังต่อกันเลย 😆
Edited by joah, 18 May 2019 - 06:11 PM.

Julong's Photo Julong 18 May 2019

ทุกวันนี้ผมสั่งแต่ลาซาดากับช้อบปี้อย่างเดียวเลย เอาโค้ดลดเอาคอยแลก
เลือกร้านที่มีเก็บปลายทางอย่างเดียว สั่งของต่างประเทศก็นานหน่อยก็ยังไม่เคยเจอของไม่ตรงปกนะ
นี่ก็สั่งแว่นไปรอเป็นอาทิตย์ละยังไม่มาเลย

zervilz's Photo zervilz 18 May 2019

เคยจะซื้อพวก dvd,blu-ray แต่ไม่เคยได้ซะที
ไม่รู้ว่าของแบบนี้ไม่ส่งมาไทยหรือเปล่าครับ

asuji's Photo asuji 19 May 2019

ผมขายของใน lazada ครั้งแรกก็งานเข้า ลูกค้าไม่รับของ บอกเหตูผลผมง่ายๆ " สินค้าที่สั่งมีแล้ว " ผมก็ไม่เข้าใจว่าการจะสั่งซื้ออะไรน่าจะคิดก่อนสั่งซื้อ ตลกดี ไม่อยากได้ไม่รับดื่อๆเหรอ แถมผมต้องมาเสียค่าจัดส่งอีก

guest_james's Photo guest_james 19 May 2019

ebay กับ paypal กินอยู่ราวๆ 15% ครับ ต้องบวกไปเลย ถ้าขายไม่ได้ถอดออกจากรายการ ก็ต้องจ่ายเหมือนกัน แต่ไม่เยอะ
Edited by guest_james, 19 May 2019 - 07:50 AM.

Xbox360_MAN's Photo Xbox360_MAN 19 May 2019

ผมเข้าใจแล้วว่าทำไมตอนนั้นผมถึงไม่แคร์กับ Fee ที่เราต้องจ่าย เพราะของที่ผมได้มามันได้มาฟรี ๆ ออกแนว Dumpster diving แต่เอาจริงตอนนี้ถ้าเป็นของมือสองที่ไม่ใช้แล้วในบ้านผมก็ไม่ค่อยแคร์กับ Fee ที่ต้องเสียนะ

Burm's Photo Burm 19 May 2019

ผมว่าคนไทยเยอะที่ไม่มีบัตรเครดิตครับ หลายคนก็ไม่กล้ามีบัตรเครดิต เพราะโดนปลูกฝังมาว่าจะทำให้เป็นหนี้

ยิ่ง paypal นี่นับหัวได้เลยครับ

พวก True Money มันถึงเกิดไงครับ ไปเซเว่น ซื้อเงินมาขูดเติมเข้าทรูมันนี่
ความสะดวกด้อยกว่าลิบลับ แต่ก็ใช้กัน

umbababa's Photo umbababa 19 May 2019

บัตรเครดิต เพราะมันสะดวกนั่นแหละครับ ถึงน่ากลัว
ญาติผมคนนึง6ปีก่อน จากคนใช้จ่ายประหยัดเหมือนกัน กดไปสามแสน พี่น้องต้องช่วยกันใช้หนี้ให้ ก็สัญญาจะปรับตัว ตอนนี้ของใหม่กดมาเกินล้านห้า นั่งเครียดกันตึ้บไม่มีใครช่วยแล้ว
บ้านที่สั่งสอนให้ประหยัด ก็มักจะไม่สั่งสอนเรื่องระเบียบการเงินไปด้วย เพราะประหยัดก็ไม่ได้ไม่ค่อยได้ใช้จ่ายแต่แรกอยู่แล้วละมั้ง แล้วถ้าไปลิ้มลองรสชาติชีวิตฟุ่มเฟือยก็จะเตลิด

ส่วนตัวผมแค่ลองเล่นfacebook รู้วิธีซื้อเกมเก่ากับ ฟิกเกอร์ แล้วลองดู ครึ่งปีกว่า หมดไปเป็นแสนเลย... พอมันเตลิดแล้วมันหยุดไม่ได้ ตอนนี้เลยยกเลิกATMมือถือบัญชีใช้จ่ายฟุ่มเฟือยไป ก็กลับมาเป็นคนที่แทบไม่ซื้ออะไรเลยเหมือนเดิมและ

แต่ที่ผมไม่ทำบัตรเครดิต นี่ไม่เกี่ยวกับนิสัยอ่ะนะ ผมกลัวโดนแฮก เพราะทั้งPCทั้งมือถือ ผมมีโปรแกรมเถื่อน กับ เกมเถื่อน เต็มไปหมด
Edited by umbababa, 19 May 2019 - 05:46 PM.

roger's Photo roger 19 May 2019

ผมลองตั้งขายดูแล้ว ไม่สามารถเซ็ทสินค้าให้ส่งแต่ในประเทศไทยได้
domestic มันบังคับให้เป็น US ตลอด ตั้งว่าไทยแล้วก็ได้แค่โชว์ว่าสินค้านี้ส่งจากไทยแค่นั้น
Edited by roger, 20 May 2019 - 10:06 AM.

silapakorn's Photo silapakorn 19 May 2019

เพราะไม่มีบัตรเครดิตครับ อันนี้สาเหตุอันดับหนึ่งเลย คนอายุยังน้อยทำบัตรไม่ได้ บางคนก็กลัวเพราะทัศนคติเกี่ยวกับบัตรเครดิตของคนไทยออกไปในแง่ลบ (มีบัตร = หนี้)
ส่วนอีกข้อที่น่าจะสำคัญไม่แพ้กันคือภาษาอังกฤษ ผมสอนพิเศษเด็กมานี่รู้เลยว่าคนไทยอ่อนภาษาอังกฤษมาก ไม่ใช่แค่ไม่เก่งแต่ยังกลัวด้วย เจออะไรเป็นอังกฤษล้วนมาก็ถอยแล้ว
ผมเล่น pantip เจอคนถามเยอะมากพวกเมล phishing มาเป็นอังกฤษล้วน บางคนกลัวจนวิตกจริตเลย เผลอไปเปิดไฟล์แนบก็เข้าทางเลย กลายเป็นโดนไวรัสไป ทั้งหมดเพราะความไม่รู้
ถือลองคิดเล่นๆ ถ้าเมลพวกนี้เขียนมาเป็นภาษาไทยจะเป็นอะไรที่ขำมาก คืออ่านแล้วก็รู้เลยว่านี่มันหลอก แต่ด้วยกำแพงภาษาทำให้อะไรก็ตามที่เราไม่เข้าใจมันดูน่ากลัวไปหมด

ส่วนตัวผมเคยเข้า ebay ไปลองหาฟิกเกอร์หายากที่ไม่ค่อยมีร้านไหนขาย เจออยู่ 2-3 ร้านที่บอก ship worldwide แต่พอใส่ที่อยู่ thailand เท่านั้นแหละขึ้นตัวแดงเลย คือจะไม่ส่งประเทศเราท่าเดียว
ลองไปอ่านบอร์ดฝรั่งดูเขาบอก customs บ้านเรามีชื่อเสียเยอะมากกับผู้ค้ารายย่อย ของหายบ้าง แตกบ้าง ไม่ได้คืนบ้าง คือถ้าเป็นรายใหญ่มีเส้นสายมันยังพอปลอดภัยระดับนึงไง แต่รายย่อยเขาหนีบ้านเราหมด

one's Photo one 20 May 2019

Amazon ยังไม่กล้ามาลงไทยเลย

eBay สินค้าประมูลทางญี่ปุ่น โดนๆทั้งนั้น

poomy's Photo poomy 22 May 2019

fee ebay ค่าข้างสูงมาก และอีกอย่าง ระบบขนส่งบ้านเรา ถายอดไม่เกิน แสน ขายยังไงก็มองเห็นกำไร ไม่ได้

มือ 2 นี้ บางทีหัก fee แล้ว ให้ฟรียังคุ้มกว่า