`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

สอบถามความเห็นครับผม มีใคร เคยใช้คอมรุ่นนี...

naknaknak's Photo naknaknak 08 May 2019

https://www.asus.com...ROG-Strix-GL12/

Spec โอเคไหมครับประมาณนี้...กับราคาที่ต้องจ่าย...

แล้วถ้าในราคาที่เท่ากันไปประกอบเองจะได้ Spec ประมาณไหนครับดีกว่าเยอะไหม.....

ถ้าประกอบเอง อยากได้ Spec ประมาณนี้ ราคาประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

สอบถามความเห็นครับผม มีใคร เคยใช้คอมรุ่นนี้มั้ยครับ...

https://www.asus.com...ROG-Strix-GL12/

Spec โอเคไหมครับประมาณนี้...กับราคาที่ต้องจ่าย...

แล้วถ้าในราคาที่เท่ากันไปประกอบเองจะได้ Spec ประมาณไหนครับดีกว่าเยอะไหม.....

ถ้าประกอบเอง อยากได้ Spec ประมาณนี้ ราคาประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

Pasaniva14's Photo Pasaniva14 08 May 2019

ประกอบเอง ราคางบนี้ได้ดีกว่าเยอะอยู่แล้วครับ ยิ่ง PC ด้วย แต่ข้อเสียที่ถือว่าไม่เสีย คือ ต้องแยกเคลมชิ้นอุปกรณ์ไป PC เป็ผมแนะนำประกอบเองเลยดีกว่า

สเปคนี้ทำเอง น่าจะถูกกว่า หมื่นนึงเลยนะครับ เผลอๆสองหมื่น

ถ้าราคานี้ ผมกัดฟันเทใจไป Mac Pro ดีกว่าครับ เก็บเพิ่มอีกนิด
Edited by Pasaniva14, 10 May 2019 - 09:01 AM.

PongZung's Photo PongZung 08 May 2019

โดยรวมสเปคโอเคครับ ขัดใจ motherboard ram และ PSU รู้สึกตึงๆ 700W

MB น่าจะให้ดีกว่านี้หน่อย คือ MB มันมีแค่ 2 slot เอง และน่าจะตัวธรรมดา ของกลุ่ม Z390

ส่วน ram ให้ bus low มากกกกก 2666 น่าจะซัก 3200++

PSU ของอะไรไม่รุ แต่จากประสบการณ์ ถามว่า 700 ไหวไหมกับสเปคขนาดนี้นี้ ก็ใช้ได้ครับ แต่ไม่น่านาน

แต่ผมไม่เคยใช้ GOLD อาจจะไหวก็ได้ สูงสุดที่เคยระเบิดคือ Seasonic 750W Bronze 80+ (ผมกลัวเค้าคำนวณแบบไม่เผื่อนี่ละ เวลาเพิ่มอะไรต้องระวังหน่อย)

สรุป ถ้าต้องการอัพสเปคในอนาคต ผมไม่แนะนำ และถ้าไม่มีรถ เวลาเคลมก็น่าจะลำบาก ถึงมีรถก็ลำบาก ต้องแบกไป เพราะน่าจะต้องยกเคลมทั้งเครื่องเวลามีปัญหา

ปล. ถ้าว่างแล้ว จะมาคำนวณราคาประกอบเองให้ดูครับ หรือลองเองได้เลย https://www.advice.co.th/pc/

silapakorn's Photo silapakorn 09 May 2019

คอมแบบนี้มันตอบโจทย์สำหรับคนไม่อยากยุ่งยาก เงินไม่ใช่เรื่องใหญ่ จ่ายทีเดียวจบ อนาคตถ้าอยากอัพเกรดก็ซื้อใหม่
ถ้าโจทย์คุณมีคำว่างบมาเกี่ยวข้อง คอมแบบนี้ไม่ใช่แนวเลยครับ เพราะมันจะแพงกว่าคอมประกอบเองแน่นอน

ส่วนตัวผมไม่เคยคิดจะใช้คอมแบบนี้เพราะชอบประกอบเองมากกว่า สนุกกว่าและคุ้มกว่า
แต่ถ้าสมมติมีคนมาขอให้แนะนำคอมให้แล้วเจ้าตัวไม่มีปัญหาเรื่องงบ ผมคงแนะนำแบบนี้ให้แหละครับ อย่างน้อยมีปัญหาก็ยกไปศูนย์อย่างเดียว ไม่ต้องมาเดือดร้อนให้เราช่วยแก้ให้

zodiac's Photo zodiac 09 May 2019

ประกอบเองดีกว่า
ส่วนต่างก็ลองเอาสเปคเขา ไปเทียบราคาแต่ละอย่างแล้วรวมกันดูก็รู้แล้ว

Mableash's Photo Mableash 09 May 2019

ถ้ามีเงินเหลือๆแล้วไม่อยากยุ่งยากก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ

แต่ถ้าอยากหาประสบการณ์ใหม่ อยากเรียนรู้ ประกอบเองดีกว่ามาก ราคาถูกกว่า หาของดีทนๆได้ดีกว่า การจัดสเปค HW ใช้ร่วมกันให้รีดประสิทธิภาพครบทุกชิ้นส่วนจะดีกว่า ส่วนตัว ASUS สำหรับผมแพงยี่ห้อ คุณภาพก็งั้นๆ

ผมประกอบคอมเองครั้งแรกดูแค่ manual ที่มีมากับชิ้นส่วนแค่นั้นเองครับ ต้องแอดวานซ์หน่อยก็ตรงต่อสายไฟเคสเข้ากับเมนบอร์ดพวกสวิซ์พาวเวอร์ รีเซต ไฟโชว์ เพราะตอนนั้นเคสที่ผมซื้อมาไม่มีบอกอะไรเลยเกี่ยวกับสายไฟ แล้วก็เก็บสายต่างๆไม่ให้บังทิศทางลม

ArPae's Photo ArPae 12 May 2019

แพงครับ แต่ก็แลกกับความสะดวก

ถ้าคุ้มค่าประกอบเองดีกว่าครับ