`
←  Retro Game Room - รวมทุกเรื่องเกี่ยวกับเกมเก่า
Logo
»

ประเดิมกระทู้ในห้องretroในอนาคต

one's Photo one 22 Apr 2019

Arcade 1 up ตู้ละ399us มั้งเห็นในwebนึง.
แต่ในพวกeBay Amazon ตู้ละ 500usอับ

เท่าที่ดูตู้ไม้น่าจะผลิตไม่ยาก
แต่จอที่ลงboard กับแผงconsole น่าจะไม่ง่าย

เพิ่ม

Edited by one, 26 April 2019 - 01:18 PM.

umbababa's Photo umbababa 22 Apr 2019

ตู้พวกฝรั่งนี่มันนิยมยืนเล่นนิ

Xbox360_MAN's Photo Xbox360_MAN 22 Apr 2019

ผมดูรีวิวแล้วอยากได้ตู้​ SF2 มาก​ แต่ราคาบวกค่าส่งน่าจะโหดมาก​ ไม่ได้ใจรักขนาดนั้น

atta29's Photo atta29 22 Apr 2019

ไม่มีที่ละ แต่ชอบดู(เล่นเองแพ้ตลอด)

hey008's Photo hey008 23 Apr 2019

ผมเป็นคนชอบเล่น PC Emulator นี่เข้าข่าย ชาว retro ด้วยมั้ยครับ ว่าจะทำ Contents การ Set Up Emulator มาแบ่งปันกันหน่ะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าผิดกฏอะไรของที่นี่มั้ย...

one's Photo one 23 Apr 2019

View Posthey008, on 23 April 2019 - 09:57 AM, said:

ผมเป็นคนชอบเล่น PC Emulator นี่เข้าข่าย ชาว retro ด้วยมั้ยครับ ว่าจะทำ Contents การ Set Up Emulator มาแบ่งปันกันหน่ะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าผิดกฏอะไรของที่นี่มั้ย...
ไม่น่าผิดครับ

แต่เล่นemuบนเครื่องconsoleดั้งเดิม

กับ pc emulator อารมณ์ตอนได้เล่นมันต่างกัน

umbababa's Photo umbababa 23 Apr 2019

เอาความทรงจำเก่าๆก็ต้องเครื่องแท้ครับ เอาเกมส์เพลย์ก็อีมู
ตอนผมเริ่มสะสมสมัยPS2ผมก็คิดแหละ ก็แค่เก็บเครื่อง เล่นจริงเล่นบนอีมูxboxต่อออกจอแก้วก็ได้ชัดกว่าสมบูรณ์กว่าด้วยsave load
เลยซื้อโยนเข้าตู้อย่างเดียวไม่เคยหยิบมาเปิดยันยุคPS4 ได้ทีวีCTRมาเครื่อง เลยคึกไปรื้อในตู้ออกมา
จัดโซนเล่นเกมเก่าเล็กๆขึ้นมาแล้วลองเปิด ลองต่อ ลองเสียบ ลอยกด ดู มันคนละฟิลจริงๆนั่นแหละ
จะหยิบเครื่องออกมาต่อสายเคเบิล จะค่อยๆเลื่อนตลับเกมแง้มดูปกทีละตลับว่าจะเปิดเกมอะไร จะเปิดไม่ติดต้องกดมาเป่ามาเช็ด
จะจอยแท้ๆที่ที่ออกแบบให้บาง เพื่อให้มีที่ว่างพอให้ใช้กล้ามเนื้อหลายจุดกดปุ่มรัวๆได้ตลอดทั้งฉาก
เพราะขั้นตอนกว่าเริ่มเกมได้มันนาน จึงไม่เรื่องมาก เปิดติดแล้วก็เล่นๆไป ไม่รีเซ็ต ไม่เปลี่ยนเกม เล่นไปจนกว่าจะตายหมดค่อยเลิก
แม้แต่เกมอาตาริกากๆ ผมยังทนเล่นได้เกมละเป็น10นาที
ส่วนอีมู เปิดมาเจอ List ชื่อเกมเกือบ1000 คลิ้กลองเกมเกมละไม่กี่วิ โอ้ยเบื่อ เลิก..
Edited by umbababa, 23 April 2019 - 06:22 PM.

Joey4D's Photo Joey4D 23 Apr 2019

ใครใจดี inbox ว่าหาโหลดเกมเก่าๆจากเวปไหนกันบ้างครับ ขอบคุณครับ

ปล. เคยเห็นคนขายเกมเก่าๆแบบเป็น HDD เลย ไม่รู้ว่าสมัยนี้ยังมีไหมครับ

Burm's Photo Burm 24 Apr 2019

ตราบใดที่ไม่แชร์รอมก็ไม่ผิดกฏครับ
เดี๋ยวคงต้องคิดเรื่องนี้จริงจัง ว่าเราจะอยู่ตรงไหน
ถ้าเกมใหม่ๆ ผมยืนยันว่าควรเล่นแท้
แต่เกมเก่าๆ นี่ต่อให้อยากเล่น แต่ก็หาซื้อได้ยาก (บางเกม) แถมราคาก็กระฉูด
แถมเงินจำนวนมากที่จ่ายไปก็ไม่ได้เข้ากระเป๋า dev ด้วย แต่เข้ากระเป๋าคนขายของมือ 2

ส่วนรอมก่อนหน้านี้โดนปู่นินกวาดไปเยอะครับ บางเวบใหญ่ๆ ถึงกับปิดตัวไปเลย