`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

มีใครเคยผ่านสัมภาษณ์งานแต่ไม่ได้งานไหมครับ?

Xbox360_MAN's Photo Xbox360_MAN 20 Apr 2019

คือผมเพิ่งเรียนจบกำลังหางานอยู่ครับ มีบริษัทนึงเปิดรับสมัคร ผมก็ไปสอบข้อเขียนพอผ่านผมก็ไปสอบสัมภาษณ์ต่อ วันที่สัมภาษณ์งานผมถามกับ HR ว่าจะรู้ผลเมื่อไร เค้าบอกสองอาทิตย์จะติดต่อกับมาถ้าผ่าน เมื่อวานมีอีเมล์มาบอกว่า "ทางบริษัทฯได้พิจารณาผลการสัมภาษณ์ของท่านแล้ว ทางบริษัทฯ ขอเรียนแจ้งให้ทราบว่า ท่านผ่านการสัมภาษณ์ โดยบริษัทฯ จะติดต่อกลับเพื่อเชิญเข้าร่วมงานตามตำแหน่งงานว่างที่เหมาะสมกับคุณสมบัติของท่านต่อไป (**ทั้งนี้ผลการสัมภาษณ์ของท่านจะมีระยะเวลา 1 ปี)" ผมนึกว่าถ้าผ่านแล้วจะได้งานเลยสะอีก แบบนัดวันเข้าทำงานอะไรแบบ นี้เหมือนให้ผมรอยคอยอย่างมีความหวัง (นิด ๆ ) ไปอีกหนึ่งปี ถามคนที่ได้งานหน่อยครับว่าปกติแล้วสอบสัมภาษณ์ผ่านแล้วต้องรอไหม? ถ้าต้องรอกันนานแค่ไหนครับ?
Edited by Xbox360_MAN, 20 April 2019 - 02:08 PM.

SixFeaTz's Photo SixFeaTz 20 Apr 2019

ต้องรอครับเคยสมัครที่นึงรอประมาณ1-2สัปดาห์เค้าก็ติดต่อกลับมาครับแต่บางที่ถ้าเค้าขาดคนเค้าก็จะแจ้งให้ทราบเลยว่าผ่านพร้อมเริ่มงานวันไหนก็แจ้งเค้าไปแต่เท่าที่ดูจากของท่าน จขกท. ผมว่าหางานอื่นรอไว้ก่อนดีกว่าน่าจะรออีกนานครับ

Burm's Photo Burm 20 Apr 2019

ถ้าเป็นบริษัทใหญ่ก็จะประมาณนี้ครับ Hr สัมภาษณ์ก่อน
แต่เอาจริงๆ ถ้ามีแผนกไหนต้องการคน คุณก็ต้องสัมภาษณ์กับคนของแผนกนั้นอยู่ดีครับ

ผมแนะนำว่า ก็หางานไปเรื่อยๆ ครับ ไม่ต้องรอ คุณอาจจะมีบริษัทหลายๆบริษัทตอบรับคุณก็ได้ แล้วคุณก็เลือกสิ่งที่ดีที่สุดต่อตัวคุณ

/\ Harid /\'s Photo /\ Harid /\ 21 Apr 2019

ตอบในมุมมองของคนที่ทำงานอยู่ในบริษัทมานาน เวลาจะรับคนHR เค้าจะได้รับคำขอจากแผนกต่าง ๆ แล้วเค้าก็จะไปเฟนหามา แต่ส่วนมาก บ. ผมจะสัมภาษกับแผนกโดยตรง ไม่มีHRก่อน เพราะลักษณะงานค่อนข้างเฉพาะ Hr อาจสกรีนไม่ตรงความต้องการได้

พยายามเข้าครับ หาไปเรื่อย ๆ สมัยผมจบใหม่ได้งานง่ายมาก ผมขายด้วยไอเดียแบบช่วยให้บริษัทพัฒนา ใช้คอมแบบฉลาด

แต่ด้วยสภาพปัจจุบันผมว่ายากหน่อยบริษัทจะเน้นเอาคนออก แล้วจ้างคนที่มีความยืดหยุ่นสูงมากขึ้น โปรแกรมมันเริ่มจะดิจิตอลมากขึ้นใช้คนน้อย แต่ซับซ้อนสูงได้ปริมาณงานต่อคนสูง

killy's Photo killy 22 Apr 2019

เคยแต่ สอบข้อเขียนผ่าน แล้วไปสอบสัมภาษณ์ กับอีก1คน เป็นผู้หญิงออกแนวเป็นทอม พอไปฟังผล บอกว่าไม่ได้ทั้งคู่. เพราะต้องการผู้หญิง

Xbox360_MAN's Photo Xbox360_MAN 22 Apr 2019

ขอบคุณ​ทุก​ความเห็น​นะครับ​ ผมตัดใจแล้วคิดว่าได้ก็ดีไม่ได้ก็ไม่เป็นไร​ ผมสมัครทุกบริษัทที่ผมคิดว่ามีความรู้ตรงพอที่จะเข้าไปทำงานได้​ คือไม่ไม่เลือกงานเลย ไม่คิดว่าจะหางานยากขนาดนี้​ ช่วงนี้ฟังเพลงมหาลัยแล้วซึ้งเลยครับ

zodiac's Photo zodiac 23 Apr 2019

หางานอื่นก่อนได้เลยครับ

sagafrontier's Photo sagafrontier 23 Apr 2019

หางานอื่นไปเรื่อยๆครับ ไม่ใช่บริษัทที่เป็นง่ายเลือกฝ่ายเดียว

เราก็มีสิทธิ์เลือกครับ