`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ใครรู้วิธีแก้ windows 8 10 ใช้disk use 10...

umbababa's Photo umbababa 20 Apr 2019

ผมใช้win7อยู่สุขขีทุกวี่วัน
มีเหตุให้ต้องซื้อ all in one ใหม่ให้พี่สาว โดนบ่นสุดๆว่าช้ามาก เครื่องของหลานอีกสองเครื่องก็เป็น
เท่าที่ดูคือทั้ง3เครื่องแรมแค่4G ซึ่งก็เพียงพอสำหรับใช้งาน chrome กับ word excel
แต่ปัญหาเรื่อง disk use 100% ทำให้เครื่องอืดอย่างเหลือเชื่อ ไม่รู้จะแก้อย่างไร
ผมลองแก้ตามที่ในเน็ตบอกแล้ว
update windows ไปเรื่อยๆ หลายชม. จนมันไม่ยอมอัพเดตอะไรอีกแล้ว
ปิด services ชื่อ superfacth, windows search ,window update แล้ว
ไม่หายน่ะครับ disk วิ่งไม่หยุด100%ตลอดทั้งๆที่พึ่งแกะจากกล่องแล้ว update แท้ๆ

po_po_rings's Photo po_po_rings 20 Apr 2019

ปิด disk defrag กับ windows defender หรือยังครับ

umbababa's Photo umbababa 20 Apr 2019

เดี๋ยวขอลองก่อนครับ ขอบคุณมากครับ

superkeng's Photo superkeng 20 Apr 2019

notebook ผมเคยเป็น ปิดทุกอย่างไม่หาย format ลงใหม่ก็ไม่หาย สุดท้ายซื้อ ssd มาเปลี่ยนหายเลย เร็วปรื๊ดๆ คาดว่าน่าจะคอขวดที่ hdd อ่านข้อมูลช้าเกิน (hdd ผมความเร็วแค่ 5400 rpm เอง)

o++o's Photo o++o 20 Apr 2019

เครื่องallinone ถ้าเปลี่ยนเป็นssd น่าจะดีขึ้นมาก

PongZung's Photo PongZung 20 Apr 2019

เปลี่ยน SSD ครับ HDD เป็นคอขวดจริงๆ ผมก็เคยทำแบบท่านเลย ปิด service ทั้งหมด ก็ไม่หาย clean นู้นนี่ ก็ยังไม่หาย

madcatz's Photo madcatz 20 Apr 2019

ผมเปลี่ยนเป็น SSD หาย

ArPae's Photo ArPae 20 Apr 2019

ลองกดปุ่ม ctrl+alt+delete เลือก task manager => more detail จะขึ้นแบบนี้ครับ

ตัวไหนที่ทำให้ %disk ขึ้นเยอะๆครับ ลองปิด Process นั้นๆครับ

ที่เคยเจอบางทีเกิดจาก Malware หรือ Virus ครับ

ถ้าไม่มี ก็คงต้องเปลี่ยน HDD เป็น SSD ครับ ช่วยได้แน่นอน ตามที่เพื่อนๆแนะนำครับ

hey008's Photo hey008 22 Apr 2019

ต้องยอมเปลี่ยนเป็น SSD ครับ เพราะ Windows ทำ Swap ไฟล์ เยอะมาก ยิ่งถ้า HDD ช้า จะเป็นคอขวด ทำให้มีข้อมูลที่รอทำ Swap ค้าง เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เป็นสาเหตุให้ Disk วิ่ง 100% ตลอดเวลา