`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

สอบถามเรื่องเคลือบแก้วเคลือบเซรามิกครับ

Callihniel's Photo Callihniel 18 Apr 2019

มีความคิดจะเคลือบแก้วรถใหม่ครับ ใจความสำคัญคือ

กันรอยขนแมว กับรักษาสีเดิมให้อยู่ทนนาน

จากที่ถามจากเพื่อนๆ รอบตัว (แค่คนเดียว 555) เค้าบอกว่าถ้าแค่อยากได้รถดูสวยใหม่ตลอด เอางบไปเข้าล้างขัดสีทุกอาทิตย์จะคุ้มกว่า

ผมอยากถามเพื่อนๆ ที่เคยเคลือบกันมาแล้วทั้งแก้วทั้งเซรามิก ช่วยแนะนำหน่อยครับ

และอีกคำถามนึงปิดท้าย ตัวรถผมสีขาว ถ้าผมจะติดสติ๊กเกอร์ลงไป พอนานๆ เข้าแดดจะเลียไม่เท่ากันแบบเห็นได้ชัดรึเปล่าครับ ?

อารมณ์ว่าแกะสติกเกอร์แล้วสีออกมาเป็นรอยสติ๊กเกอร์เพราะแดดเลียไม่เท่ากัน ปัญหานี้แก้ได้ด้วยการเคลือบแก้วเคลือบเซรามิกได้รึเปล่าครับ

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบล่วงหน้าครับ

keepwalking's Photo keepwalking 18 Apr 2019

แนวคิดผมเมื่อปีที่แล้วคือ

เคลือบแก้วกับขัดเคลือบสีบ่อยๆ ใช้เงินพอๆกันครับ
เคลือบแก้วเลยดีกว่า เพราะไม่ต้องเสียเวลาไปบ่อยๆทีละหลายชม. ทำมาแล้วแฮปปี้ครับ

zxcv's Photo zxcv 19 Apr 2019

เคลือบแก้วเป็นคำตอบที่ดีที่สุดครับ แต่หาร้านที่ดีหน่อยไม่โอ้อวดสรรพคุณเกินจริงหรือราคาเวอร์วังและบริการหลังการขายที่ดี

การล้างเคลือบเป็นการดูแลรถที่ต้องทำอยู่แล้วไม่ว่าจะเคลือบแก้วหรือไม่ แต่การนำไปขัดสีเพื่อลบรอยถ้าทำบ่อยๆเข้าชั้นเคลือบสีจะบางรถก็จะเก่าหมองง่ายละครับ

Tonkza's Photo Tonkza 22 Apr 2019

คหสต ล้วน ๆ นะครับ

เคยคิดเรื่องเคลือบแก้ว ตอนที่ได้รถมาใหม่ ๆ ผลสรุปออกมาเป็นแบบนี้

ผมคิดว่า การเคลือบแก้ว เหมาะกับคนที่รักรถมาก ๆๆๆ และเงินเหลือ มาก ๆ เช่นกัน เพราะใช้เงิน มาก ๆๆๆ

เนื่องจาก เคลือบต้องเคลือบเป็นประจำ มีระยะเวลาสม่ำเสมอ แพ็คเกจที่ร้านเสนอราคาที่ดูล่อใจ จะถูกบวกด้วยเท่าตัว แล้วตามมาด้วย แพคนี้คุ้มกว่าน้ำยาดีสุด จำนวนครั้งเยอะกว่า รวมค่าล้างสำหรับรถเคลือบแก้วอีกกี่ครั้งก็ว่าไป

ซึ่งค่าล้างรถเคลือบแก้วก็จะแพงกว่ารถไม่เคลือบ

ซื้อแพ็คแล้วถึงจะใหญ่สุด ตอนเอารถเข้ามาเคลือบตามเวลา ก็จะมี คชจ อะไรบางอย่างงอกขึ้นมาอีก

และที่สำคัญ เราต้องมีพฤติกรรมในการรักษาความสะอาดรถ คือมีเวลามาล้างสม่ำเสมอ เนื่องจากรถเคลือบหรือไม่เคลือบเวลาไม่ล้างนาน ๆ สภาพไม่ต่างกัน เพราะสิ่งเคลือบจริง ๆ คือ ฝุ่นเหมือนกัน

สรุป ไม่เคลือบสีรถก็ไม่ได้พังง่ายอย่างที่เรากังวลหรอกครับ แต่ถ้ามีตังเคลือบก็เคลือบไป แต่ถ้าอยากเคลือบแล้วต้องมาเลือกแพคเกจสุดคุ้มนู้นนี่ อย่าเคลือบ เพราะนั่นคือประตูสู่ความเสียเงิน ที่คุณไม่พร้อมจะเสีย

สุดท้ายอยู่ที่ความสบายใจของเรา มันคือปัจเจก

Callihniel's Photo Callihniel 22 Apr 2019

View PostTonkza, on 22 April 2019 - 09:30 AM, said:

คหสต ล้วน ๆ นะครับ

เคยคิดเรื่องเคลือบแก้ว ตอนที่ได้รถมาใหม่ ๆ ผลสรุปออกมาเป็นแบบนี้

ผมคิดว่า การเคลือบแก้ว เหมาะกับคนที่รักรถมาก ๆๆๆ และเงินเหลือ มาก ๆ เช่นกัน เพราะใช้เงิน มาก ๆๆๆ

เนื่องจาก เคลือบต้องเคลือบเป็นประจำ มีระยะเวลาสม่ำเสมอ แพ็คเกจที่ร้านเสนอราคาที่ดูล่อใจ จะถูกบวกด้วยเท่าตัว แล้วตามมาด้วย แพคนี้คุ้มกว่าน้ำยาดีสุด จำนวนครั้งเยอะกว่า รวมค่าล้างสำหรับรถเคลือบแก้วอีกกี่ครั้งก็ว่าไป

ซึ่งค่าล้างรถเคลือบแก้วก็จะแพงกว่ารถไม่เคลือบ

ซื้อแพ็คแล้วถึงจะใหญ่สุด ตอนเอารถเข้ามาเคลือบตามเวลา ก็จะมี คชจ อะไรบางอย่างงอกขึ้นมาอีก

และที่สำคัญ เราต้องมีพฤติกรรมในการรักษาความสะอาดรถ คือมีเวลามาล้างสม่ำเสมอ เนื่องจากรถเคลือบหรือไม่เคลือบเวลาไม่ล้างนาน ๆ สภาพไม่ต่างกัน เพราะสิ่งเคลือบจริง ๆ คือ ฝุ่นเหมือนกัน

สรุป ไม่เคลือบสีรถก็ไม่ได้พังง่ายอย่างที่เรากังวลหรอกครับ แต่ถ้ามีตังเคลือบก็เคลือบไป แต่ถ้าอยากเคลือบแล้วต้องมาเลือกแพคเกจสุดคุ้มนู้นนี่ อย่าเคลือบ เพราะนั่นคือประตูสู่ความเสียเงิน ที่คุณไม่พร้อมจะเสีย

สุดท้ายอยู่ที่ความสบายใจของเรา มันคือปัจเจก

โอว ผมคิดว่าทีเดียวจบ เพราะเค้าเขียนว่าอยู่ได้ 7-10 ปี

กะว่าเคลือบทีเดียวจบ แล้วที่เหลือก็ล้างเคลือบสีธรรมดาไปเรื่อยๆ

ผมได้ราคามา 8,000 บาทโดยประมาณ ตีไปซะว่า 7 ปี ก็ตกเดือนละแค่ 95 บาท กับล้างเคลือบสีอีกสัก 250 บาทต่อเดือน เลยคิดว่า ก็น่าสนใจ

แต่ถ้ามี คชจ ยุบยิบงอกอีกต้องคิดใหม่ละ

juja's Photo juja 11 May 2019

8000 บาทน่าจะไม่ใช่นะครับ ต้องลองศึกษาเกรดน้ำยาดูนะครับ มีทั้งญี่ปุ่น ทั้งจีน ที่ขายกันถูกๆ ก่อนเคลือบก็ต้องมีการเคลียร์ชั้นสี หรือรอยขนแมวเล็กๆน้อยๆก่อนรอบนึง แล้วค่อยเคลือบครับ การเข้าservice ทุก6 เดือน ถ้าเป็นร้านที่ค่อนข้างดีหน่อย ก็จะมีการขัดเคลียร์ แก้วเก่า แล้ว เคลียร์ชั้นสีอีกทีครับ บางที่อาจมีค่าบริการนิดๆหน่อยๆครับ แล้วการเคลือบแก้วแล้วไม่จำเป็นต้องล้างเคลือบสีครับ wax บางตัวของการเคลือบสี จะไปทำให้ความใสของชั้นแก้วลดลงครับ ล้างธรรมดาพอครับ

ปล. แก้วจะใสกว่า แต่เซรามิคจะแข็งและทนกว่า
ปล. 2 ไม่แนะนำให้ติดสติ๊กเกอร์หรือ wrap ใสนะครับ โดนแดดมากๆสติ๊กเกอร์จะหมองและดูเก่า