`
←  Retro Game Room - รวมทุกเรื่องเกี่ยวกับเกมเก่า
Logo
»

สมบัติ หรือ ขยะ

one's Photo one 03 Apr 2019

milfeulle's Photo milfeulle 03 Apr 2019

สมบัติ

JoeTh's Photo JoeTh 03 Apr 2019

เมทะนี

gvirus's Photo gvirus 03 Apr 2019

บูรณะศิริ

o++o's Photo o++o 03 Apr 2019

เยอะกว่าร้านขายอีก
เราถ้าเทียบกับเขาได้แค่ขี้เล็บ 55

umbababa's Photo umbababa 03 Apr 2019

พ่อผมสะสม พระ กล้อง เหล้า
พอพ่อตาย คนมาขอแม่ก็ให้เขาไปหมด
คนมาบอกที่หลังว่าที่ให้ๆไปแต่ละอย่างมันเอาไปขายดาวรถกันเลย
คือสำหรับแม่ผม กับ พวกผม ของมีค่าของพ่อมันเป็นแค่ก้อนหินกล่องพลาสติกกับแองกอฮอล ไม่ได้รู้ราคสหรือหวงแหนอะไรมันเลย...
คือของสะสมเราก็กลายเป็นขยะของลูกๆอะนะ เจ็บใจที่เสียรู้คน แต่ไม่ได้เสียดายของอะไรเลย
Edited by umbababa, 03 April 2019 - 04:17 PM.

gamer's Photo gamer 03 Apr 2019

ทำงานอะไรนิ มีเงินซื้อได้เยอะขนาดนั้น

zodiac's Photo zodiac 03 Apr 2019

สุดยอดเลย อยู่กันยังไงเนี่ย

naknaknak's Photo naknaknak 03 Apr 2019

เอาจริงๆ เกือบทุกอย่างมันค่าและ บางทีของที่เรามองว่าไม่มีค่า อาจมีค่าสำหรับคนอื่น....

ส่วนนึงมันอยู่ที่การเก็บรักษาด้วย....ว่าเก็บยังไง

อย่างในคลิปนี่ หมดนั้น ผมว่ามูลค่า เยอะมากนะ แค่คนเก็บเค้าเก็บแบบกองๆไว้

one's Photo one 04 Apr 2019

เท่าที่ดู พี่แกเป็น youtuber ในหมวด retro gamer เน้น famicom
Channel fujita

ข้อมูลในclip เท่าที่พอเดาออก
ของสะสมประมาณ 15000ชิ้น มูลค่า10ล้านเยน
รายได้พี่เขา 260000เยนต่อเดือน
รายจ่ายค่าเกมเดือนละ50000เยน
แต่ไม่ได้บอกว่าสะสมมานานเท่าไหร่
แต่ดูตารางการใช้ชีวิตประจําวัน ไม่คิดว่าจะมีคนใช้ชีวิตแบบนี้ได้
Clipนี้น่าจะหลายปีแล้ว

joamz3's Photo joamz3 04 Apr 2019

ตอนผมทำงานใหม่ๆ ยังไม่แต่งงานผมก็ซื้อเกมretroเก็บทุกวัน
ตั้งแต่เงินเดือนเริ่มทำงาน 12,000- 80,000 รวมๆแล้วซื้อมา7-8ปีมั้งครับบางเดือนก็ซื้อ3,000-20,000 รวมๆถยอยซื้อมาก็7หลักอะครับ ซื้อบ้าคลั่งตามโบนัสก็มีครับ อารมณ์ตอนนั้น >> แต่แปลกผมไม่เล่นเกมจริงจังนะครับแค่ชอบและเติมเต็มวันเด็กที่ไม่มี
ทุกวันนี้ดองอยู่ในตู้ เค้าก็มีกลุ่มเล่นของเค้านะครับ บ้านเราก็มีคนสะสมเทพๆ ไม่แพ้ระดับโลกนะครับ famicon md neo sfc etc..complete ครบๆ2-3ชุดก็มีนะครับ

one's Photo one 05 Apr 2019

joamz3, on 04 April 2019 - 10:36 PM, said:

ตอนผมทำงานใหม่ๆ ยังไม่แต่งงานผมก็ซื้อเกมretroเก็บทุกวัน
ตั้งแต่เงินเดือนเริ่มทำงาน 12,000- 80,000 รวมๆแล้วซื้อมา7-8ปีมั้งครับบางเดือนก็ซื้อ3,000-20,000 รวมๆถยอยซื้อมาก็7หลักอะครับ ซื้อบ้าคลั่งตามโบนัสก็มีครับ อารมณ์ตอนนั้น >> แต่แปลกผมไม่เล่นเกมจริงจังนะครับแค่ชอบและเติมเต็มวันเด็กที่ไม่มี
ทุกวันนี้ดองอยู่ในตู้ เค้าก็มีกลุ่มเล่นของเค้านะครับ บ้านเราก็มีคนสะสมเทพๆ ไม่แพ้ระดับโลกนะครับ famicon md neo sfc etc..complete ครบๆ2-3ชุดก็มีนะครับ

นักสะสมระดับเทพบ้านเรา ไม่ค่อยมีใครเอามาโชว์กัน
หมวดของเล่นก็เหมือนกัน

kirari's Photo kirari 05 Apr 2019

จริง เทพบ้านเราเลยอะ

umbababa's Photo umbababa 05 Apr 2019

เทพ เขาก็คงมีสังคมเฉพาะของเทพเขาล่ะมังครับ เคยช่วยน้องชายขนตู้เกมไปส่งบ้านบางคนนี่ตะลึงเลยเยาฮันเมื่อก่อนยังอาย แค่คิดค่าเซอวิสเป็นประจำทุกเครื่องก็สยองละ
แต่ผมชอบแบบกระทัดรัดมากกว่า ยิ่งมีเยอะความสุขล้นของแต่ละชิ้นมันก็ลดถอยลงเรื่อยๆ
Edited by umbababa, 05 April 2019 - 06:24 PM.

Master job's Photo Master job 06 Apr 2019

แล้วแต่คิด

Good........'s Photo Good........ 06 Apr 2019

พ่อผมก็สะสมพระเครื่อง ผมดูไม่เป็น ผมบอกพ่อไว้เขียนไว้ด้วยนะ องค์นี้เท่าไหร่ ซื้อวันไหน ซื้อมา ผมบอกจะเก็บไว้ให้หลานพ่อ

Julong's Photo Julong 06 Apr 2019

รถจิ๊บจอดไว้เฉยๆหลายปีจนเสื่อมพ่อผมเอาไปซ่อมทำสียกเครื่องใหม่เสียไปเป็นหมื่นก็ยังไม่เสร็จ
บอกให้ขายไปแกก็โมโหเพราะแกซื้อตอนทำงานราชการครั้งแรกคงมีความหลังมั้ง มีคนมาขอซื้อตั้งหลายคนให้ราคาสูงมากแต่พ่อผมก็ไม่ขาย
นี่ก็พึ่งเสียเงินไปอีกเพื่อทำให้มันวิ่งได้ ก็รู้สึกรถอะไรหว่ากินน้ำมันก็เยอะซ่อมทีก็แพง