`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

เพิ่งประมูลได้dreamcastมาครับ

skywalker's Photo skywalker 17 Jan 2019

จะแปลงให้เล่นก็อป ที่ไหนรับทำบ้างครับ
พอดีเครื่องโซนjp อยากเล่นเกมแล้วรู้เรื่องโซนusมากกว่า

sagafrontier's Photo sagafrontier 17 Jan 2019

ถ้าเป็นแผ่น write จากเกมที่โหลดมาส่วนใหญ่มันแก้เป็น Region Free ให้เรียบร้อยนะครับ เล่นได้เลยไม่ต้องแปลง

แต่ขึ้นอยู่กับสภาพของหัวอ่านด้วยครับ ถ้าจำไม่ผิด DC เล่นก็อปได้เลยไม่ต้องแปลงครับ

เครื่องผม JP เคยไรท์ Berserk มาเล่น กระตุกกระจาย โหลดนาน

Burm's Photo Burm 17 Jan 2019

dreamcast ถ้าเป็นเครื่องรุ่นเก่าๆ ไม่ต้องแปลงอะไรครับ เพราะสามารถอ่าน format MIL-CD ได้เลย
แต่ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆ ที่ออกมาตอนท้ายๆ จะต้องแปลง
ยังไงลองหาแผ่นมาลองก่อนครับ

region-free จริงๆ สามารถใช้ gameshark เล่นข้าม region ได้ครับ

umbababa's Photo umbababa 18 Jan 2019

มันแฮกแผ่นก๊อปให้เล่นบนเครื่องแท้กันแทนครับเครื่องนี้ แต่เป็นเครื่องเดียวที่เล่นแผ่นก๊อปได้ไม่สมบูรณ์
เพราะแผ่นแท้ GD rom มันมีความจุราวๆ1G แต่CDมันได้แค่700M เกมก๊อปหลายๆเกมจึงต้อง ลดคุณภาพของภาพยนต์มั่ง ลดคุณภาพภาพนิ่งมั่ง (บางคนว่ามีลดคุณภาพแทกเจอร์ด้วย)
Edited by umbababa, 18 January 2019 - 03:19 AM.