`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

เฮงยอดผัก นี่คือส่วนยอดของผัก หรือว่าสุดยอ...

kirari's Photo kirari 14 Jan 2019

สงสัยครับ

LeoGinkaman's Photo LeoGinkaman 14 Jan 2019

เข้าใจมาตลอดว่าใช้ยอดคะน้ามาทำ

PongZung's Photo PongZung 14 Jan 2019

เข้าใจแบบนั้นเหมือนกัน แถวบ้านผม ราดหน้ายอดผัก รสชาติก็งั้นๆ เลยไม่คิดว่าเป็นสุดยอดผัก แต่เอายอดผักมาทำเพราะมันนิ่ม มั้ง 55+

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 14 Jan 2019

หมายถึง ยอดผักคะน้าครับ
ที่เขาเรียก ราดหน้ายอดผักๆ เพราะตามเหลาจีนเวลาสั่งราดหน้าเขาไม่ใส่ส่วนที่ต่ำกว่านั้นลงไปด้วยคับ
ไม่เหมือนราดหน้าข้างทาง ทีนี้เวลาร้านข้างทางขายราดหน้า เ
ขาก็จะแอดแวลู่ราดหน้าเค้าว่าเป็นราดหน้ายอดผัก

เอาแต่ยอดกับใบอ่อน 2-ก้านบนแค่นั้น
ล่างกว่านั้น แบบที่เราเจอเวลาสั่งผัดคะน้าราดข้าวร้านตามสั่งไม่ควรจะมี

ใครไปแถวสะพานเหล็ก ตรงข้ามเมก้าพลาซ่า(เมอรี่คิงเก่า) ฝั่งเดียวกับห้างไชน่าเวิล(เซนทรัลเก่า)
มีร้าง เฮงราดหน้ายอดผัก เก่าแก่ตั้งแต่ยุคแดงไบเล่ ผมกินแต่เด็กนึกไรไม่ออกก็ไอ้นี่แหละ

ลองสั่งคะน้าน้ำมันหอยใน MK มากินสิ มีแต่ยอด กรอบดีไม่แพง กินคู่กับเป็ดย่าง
ต้องสั่งมากินคู่กันตลอดผม
Edited by 9th TEARDROP, 14 January 2019 - 10:20 PM.

umbababa's Photo umbababa 14 Jan 2019

ผมเกลียดผักคะน้า ไม่อร่อย ขม

JoeTh's Photo JoeTh 15 Jan 2019

แต่ก่อนก็เกลียดนะ แต่กินๆแล้วชอบ รู้สึกว่าในความขมมันก็มีความอร่อยอยู่

zodiac's Photo zodiac 15 Jan 2019

มันคือยอดของผักคะน้า

POP THE SUN's Photo POP THE SUN 15 Jan 2019

Q : ผักอะไรพูดเพราะที่สุด
A : ผักกาดหอม
Q : ไม่ใช่
A : แล้วผักอะไรล่ะ?
Q : ผักค่ะน้า
A : ........

PongZung's Photo PongZung 15 Jan 2019

Q : ผักอะไรนิสัยไม่ดี
A : ผักบุ้ง
Q : ไม่ใช่
A : แล้วผักอะไรล่ะ?
Q : ผักวันประกันพรุ่ง
A : ........

Ritcher's Photo Ritcher 15 Jan 2019

มีโอกาสจะตามรอยคุณหยาดครับ

Piggyealker's Photo Piggyealker 16 Jan 2019

ยอดผักครับ

ถ้าเข้าข้างหลังเฮงจะเป็น เฮงยอดชาย :r30:

หน้ากากตี๋'s Photo หน้ากากตี๋ 18 Jan 2019

...

ร้านราดหน้าที่คุณหยาดว่านี่

ใช่ร้านเก่าๆ ที่มีเก้าอี้บุหนังเทียมสีแดงๆ

ที่เก้าอี้หันหน้าทางเดียวกันทั้งร้านด้วยปะคับ??

ถ้าใช่ .. ก็โคดอร่อยเลยครับ

สมัยตอนยังขบเผาะ

ก่อนผมจะเดินสอยแผ่นหนัง ย่านสะพานเหล็ก

ต้องแวะไปกินเป็นธรรมเนียม

ตอนนี้ร้านมันยังอยู่ไหมคับ?

:o_sorry:

...

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 19 Jan 2019

ใช่ครับเฮียตี๋ (แต่ผมว่ามันสีแสดนะ)
เก้าอี้ลักษณะเหมือนคาเฟ่สมัยโบราณอะครับ

ผมย้ายออกมา 2ปีแล้ว ไม่ได้กินเลย
แต่ผมว่ามันไม่น่าจะไปไหนได้ล่ะครับ อยู่มาขนาดนั้นละ 555

PS.ผัดซีอิ๊วก็อร่อยนะ

BLinkZ's Photo BLinkZ 21 Jan 2019

ผมเฉยๆกับร้านนั้นนะ ไปกินทีไรก็เหมือนต้องรอสักพักกว่าจะมา

แถมพนักงานเยอะเกิน เดินไปเดินมาเหมือนคอยมาจ้องเรากิน

เอ๋...'s Photo เอ๋... 23 Jan 2019

เดียวนี้ผมก็มาทำร้านอาหารนานแล้วครับ อยู่ ตจว เงียบๆ
https://www.facebook.com/A.Pochana/

tewbc's Photo tewbc 23 Jan 2019

View Post9th TEARDROP, on 14 January 2019 - 10:14 PM, said:

...
ใครไปแถวสะพานเหล็ก ตรงข้ามเมก้าพลาซ่า(เมอรี่คิงเก่า) ฝั่งเดียวกับห้างไชน่าเวิล(เซนทรัลเก่า)
มีร้าง เฮงราดหน้ายอดผัก เก่าแก่ตั้งแต่ยุคแดงไบเล่ ผมกินแต่เด็กนึกไรไม่ออกก็ไอ้นี่แหละ
...

ร้านนี้แหละที่ผมกินเพียงแค่ 2 ครั้ง...ตอนก่อนน้ำท่วม 54
1. เจอสาบตัวน้อนไต่ขึ้นแขน...แต่คาดว่าของที่สั่งมานั้นกินได้ไม่ได้ลงจาน
2. หลังจากหายไปปีนึงมั่ง แล้วไปกินใหม่ คราวนี้ตูด....แมลง.....ในยอดผัก
หวังว่าตอนนี้คงสะอาดขึ้นแล้ว...